HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
04 ตุลาคม 2024, 10:27:45 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟฟ้าช๊อต ตายช่วยได้ครับ  (อ่าน 4602 ครั้ง)
beware
Jr. Member
**

« เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010, 11:14:20 »

ได้มาจาก forword mail โปรดใช้วิจารณญาณในการรับข้อมูล

ไฟฟ้าช๊อต ตายช่วยได้ครับ.....

ก่อนอื่นผมขอออกตัวนะครับทุกท่าน ว่าไม่ใช่ผู้ที่มีความรู้เลิศเลอ มากมาย เพียงแต่อยากจะนำความรู้ที่พอมี และประสบการณ์มาแบ่งปันกันบ้าง ผมไปเรียนซ่อม วิทยุโทรทัศน์ เครื่องขยายเสียงและ..ฯ กับคุณครู ถาวร  คำมณีจันทร์ คนขอนแก่น ท่านเป็นช่างยุคแรก ๆ ของเมืองไทย เคยอยู่โรงเรียนแสงทองวิทยุโทรทัศน์ ,อิเล็กทรอนิคส์กรุงเทพ-รังสิต สุดท้ายกลับบ้านสร้างโรงเรียนสอนซ่อมโทรทัศน์ที่ อ.ชุมแพ ขอนแก่นโน่น

ท่านแนะนำเกี่ยวกับคนที่โดนไฟฟ้าช็อตตาย ตายนะครับ อย่าปล่อยไว้นานเกิน 1 ชั่วโมง และอย่าเพิ่งรีบส่งโรงพยาบาลให้หาทางคลายประจุไฟฟ้าในตัวคนตายก่อน โดยหาแผ่นเหล็ก หรือสังกะสีมาวางคนที่โดนไฟฟ้าช็อตบนนั้น แล้วเทน้ำราด(อย่าให้น้ำเข้าจมูกนะครับ กระแสไฟที่อยู่ในตัวจะถูกคลายประจุลงดินครับ..เขาจะค่อย ๆ รู้สึกตัว หรือร้องลั่น ก็แล้วแต่ ฟื้นแล้วค่อยส่งโรงพยาบาล

ผมเคยเจอมากับตัวเองครับ ฟื้นครับ สิบราย ฟื้นทั้งสิบครับ สมัยก่อน นะครับ คนที่ถูกฟ้าลงข้าง ๆ ตัว (ไม่ถึง กะตัวไหม้เกรียมนะครับ)เขาใช้ น้ำเหล้าขาวที่ดื่มกันมาเป่า ก็ ยังฟื้นได้นับประสาอะไรกับน้ำเป็นครุถัง แต่ถ้านำไปโรงพยาบาลทันที โดนปั๊มหัวใจทันที ตับแตกตายแน่นอนครับท่าน สาเหตุเพราะว่ากระแสไฟฟ้าชาร์ทประจุอยู่เต็มตัว ฉะนั้นจึงให้คลายประจุก่อน จึงค่อยส่งโรงพยาบาล

และขอแนะนำว่า เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดให้ทำการต่อสายดินเอาที่เส้นโต ๆ หน่อยหาเหล็กแท่งมาตอกลงดินเทน้ำให้ชื้น ๆ คนใช้ ก็ จะปลอดภัยครับส่วนสาเหตุที่ เมื่อต่อสายดินแล้วทำไมไฟฟ้าไม่ช็อตนั้นตามหลักการแล้วกระแสไฟฟ้าจะไหลผ่านตัวนำที่เป็นสื่อทุกชนิด มากน้อยแล้วแต่ความต้านทานของสื่อไฟฟ้าครับ ความต้านทานน้อย กระแสไฟฟ้าจะไหลผ่านมาก ความต้านทานมากกระแสไฟฟ้าจะไหลผ่านได้น้อย

ขอให้ท่านสังเกตุดูนะครับว่าเสาไฟฟ้าแรงต่ำจะมีสายต่อลงดินเป็นระยะ ๆ ไป นั่นก็เป็นการป้องกันในระดับหนึ่งครับ เรื่องของสายล่อฟ้าก็เช่นเดียวกันไม่ใช่ไม่ให้ฟ้าลงนะครับ แต่เป็นการล่อให้มันลงมา ลงมาทีละน้อย ๆ ไง. มันจึงไม่ผ่าเพราะประจุไฟฟ้าไม่มากพอ

ถ้าท่านไม่เชื่อ ในขณะครื้มฟ้าครื้มฝนลองไปยืนใกล้ ๆสายล่อฟ้าดูนะครับ จะมีกระแสไฟฟ้าทำให้เราขนลุกได้แต่ไม่มีอันตราย ......

ขอจบตรงนี้นะครับ ความดี นี้ขอมอบแด่คุณครู ถาวร คำมณีจันทร์ ผู้ถ่ายทอดประสบการณ์ครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 สิงหาคม 2011, 11:31:45 โดย datechainat » บันทึกการเข้า

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010, 11:14:20 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
Suppakorn Korat
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010, 11:20:41 »

เป็นประโยชน์มากๆ เลยครับ  ขอบคุณที่ถ่ายทอดเรื่องราวให้ฟังครับ
ได้มาจาก forword mail โปรดใช้วิจารณญาณในการรับข้อมูล

ไฟฟ้าช๊อต ตายช่วยได้ครับ.....

ก่อนอื่นผมขอออกตัวนะครับทุกท่าน ว่าไม่ใช่ผู้ที่มีความรู้เลิศเลอ มากมาย เพียงแต่อยากจะนำความรู้ที่พอมี และประสบการณ์มาแบ่งปันกันบ้าง ผมไปเรียนซ่อม วิทยุโทรทัศน์ เครื่องขยายเสียงและ..ฯ กับคุณครู ถาวร  คำมณีจันทร์ คนขอนแก่น ท่านเป็นช่างยุคแรก ๆ ของเมืองไทย เคยอยู่โรงเรียนแสงทองวิทยุโทรทัศน์ ,อิเล็กทรอนิคส์กรุงเทพ-รังสิต สุดท้ายกลับบ้านสร้างโรงเรียนสอนซ่อมโทรทัศน์ที่ อ.ชุมแพ ขอนแก่นโน่น

ท่านแนะนำเกี่ยวกับคนที่โดนไฟฟ้าช็อตตาย ตายนะครับ อย่าปล่อยไว้นานเกิน 1 ชั่วโมง และอย่าเพิ่งรีบส่งโรงพยาบาลให้หาทางคลายประจุไฟฟ้าในตัวคนตายก่อน โดยหาแผ่นเหล็ก หรือสังกะสีมาวางคนที่โดนไฟฟ้าช็อตบนนั้น แล้วเทน้ำราด(อย่าให้น้ำเข้าจมูกนะครับ กระแสไฟที่อยู่ในตัวจะถูกคลายประจุลงดินครับ..เขาจะค่อย ๆ รู้สึกตัว หรือร้องลั่น ก็แล้วแต่ ฟื้นแล้วค่อยส่งโรงพยาบาล

ผมเคยเจอมากับตัวเองครับ ฟื้นครับ สิบราย ฟื้นทั้งสิบครับ สมัยก่อน นะครับ คนที่ถูกฟ้าลงข้าง ๆ ตัว (ไม่ถึง กะตัวไหม้เกรียมนะครับ)เขาใช้ น้ำเหล้าขาวที่ดื่มกันมาเป่า ก็ ยังฟื้นได้นับประสาอะไรกับน้ำเป็นครุถัง แต่ถ้านำไปโรงพยาบาลทันที โดนปั๊มหัวใจทันที ตับแตกตายแน่นอนครับท่าน สาเหตุเพราะว่ากระแสไฟฟ้าชาร์ทประจุอยู่เต็มตัว ฉะนั้นจึงให้คลายประจุก่อน จึงค่อยส่งโรงพยาบาล

และขอแนะนำว่า เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดให้ทำการต่อสายดินเอาที่เส้นโต ๆ หน่อยหาเหล็กแท่งมาตอกลงดินเทน้ำให้ชื้น ๆ คนใช้ ก็ จะปลอดภัยครับส่วนสาเหตุที่ เมื่อต่อสายดินแล้วทำไมไฟฟ้าไม่ช็อตนั้นตามหลักการแล้วกระแสไฟฟ้าจะไหลผ่านตัวนำที่เป็นสื่อทุกชนิด มากน้อยแล้วแต่ความต้านทานของสื่อไฟฟ้าครับ ความต้านทานน้อย กระแสไฟฟ้าจะไหลผ่านมาก ความต้านทานมากกระแสไฟฟ้าจะไหลผ่านได้น้อย

ขอให้ท่านสังเกตุดูนะครับว่าเสาไฟฟ้าแรงต่ำจะมีสายต่อลงดินเป็นระยะ ๆ ไป นั่นก็เป็นการป้องกันในระดับหนึ่งครับ เรื่องของสายล่อฟ้าก็เช่นเดียวกันไม่ใช่ไม่ให้ฟ้าลงนะครับ แต่เป็นการล่อให้มันลงมา ลงมาทีละน้อย ๆ ไง. มันจึงไม่ผ่าเพราะประจุไฟฟ้าไม่มากพอ

ถ้าท่านไม่เชื่อ ในขณะครื้มฟ้าครื้มฝนลองไปยืนใกล้ ๆสายล่อฟ้าดูนะครับ จะมีกระแสไฟฟ้าทำให้เราขนลุกได้แต่ไม่มีอันตราย ......

ขอจบตรงนี้นะครับ ความดี นี้ขอมอบแด่คุณครู ถาวร คำมณีจันทร์ ผู้ถ่ายทอดประสบการณ์ครับ...

"ศุภกร โคราช"
« ตอบ #1 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010, 11:20:41 »

tuiz
Hero Member

ไม่รับปรึกษา ปัญหา วิทยุสื่อสาร เนื่องจากไม่ใช่ช่าง ครับ..

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010, 11:22:36 »

ตัวคน หรือว่า แบตเตอรี่ อ่า......... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
รีบส่งโรงพยาบาลดีที่สุดครับ อย่ามัวแต่วิ่งหาสังกะสีอยู่เลย
เดี๋ยวรอท่าน เซียนทางนี้มาตอบดีกว่า  ตกใจ

บรรจง แสนปินตา

ธนาคารกสิกรไทย สาขา ถนนฉัตรไชย ลำปาง 194-2-91288-5
ธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขา ม.ราชภัฏลำปาง  439-1-02927-7
ธนาคารกรุงไทย  สาขา ประตูชัย  536-0-21783-9

ติดต่อได้ทางPM  หรือโทร 081-8835989 ติดต่อทางโทรศัพท์ได้ในช่วง 10.00-22.00 น. เท่านั้น หรือจะ line (id=tuiz_lp)
dow
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010, 11:27:14 »

ระวังกันหน่อย นะครับ..ผมเห็นคนตายเพราะโดนไฟดูด มาหลานคนแล้วครับ หดหู่ใจ

0959966090  ติดต่อ..ทางโทรศัพท์
HS4TTX
Hero Member

อารีดอย

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010, 11:29:17 »

ก็เป็นความรู้ที่ดีครับ...แต่ส่วนมากแล้วเวลามีอุบัติเหตุอะไร...อันแรกที่นึกถึงคือโรงพยายบาลก่อนครับ...ขอบคุณมากสำหรับสิ่งดีดี... ยิงฟันยิ้ม

วิรัตน์ ศรีอาจ 95/1 ชุมชนนาอ้อย ซ.8 ถ.สกลนาแก ต.ธาตุเชิงชุม อ.เมือง จ.สกลนคร 47000
หมายเลขโทรศัพท์ 084-410 3639 (ระบบ 1 2-call)
e-mail: hs4ttx(แอท)hotmail.com <<Junya 386>>
กรุงไทย 858 0 25865 0 วิรัตน์ ศรีอาจ
BETARA
Hero Member

ซื่อสัตย์ ซื่อตรง จริงใจ

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010, 11:33:49 »

ผมคิดว่าส่วนมากตายเพราะโดนไฟฟ้าทำลายอวัยวะมากกว่า
ไฟดูดก็หมายความว่าประจุไฟฟ้ามันไหลผ่านตัวเราลงดินนั่นแหละครับ
มันไม่ค้างไว้หรอก ถ้าเรายืนบนฉนวนไม่ให้ไฟผ่านลงดิน เราก็จับได้
มันไม่ดูดเพราะไม่ครบวงจร
ham.new
Hero Member

E29AVY 145.500 Mhz

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010, 11:49:57 »

เคยประสบเหตุการณ์ในงานเลี้ยงโต๊ะจีน แล้วผู้ร่วมงานพาเด็กเล็กมาด้วย แล้วไปจับเสาเต็นท์ที่่เขานำหลอดไฟไปติดไว้ ปรากฏว่าโดนไฟซ๊อต แล้วเขาก็ช่วยด้วยการนำเด็กไปนอนกับสังกะสีแล้วเอาน้ำราด แต่ก็ไม่ฟื้นน่าสงสารมาก ไม่มีใครนำส่ง รพ.เลย อาจเป็นเพราะเป็นเด็กก็ได้มั้งครับเลยใช้วิธีนี้ำไม่ได้ผล และผมก็เคยเห็นแค่ครั้งเดียวเอง

เป็นการแชร์ประสบการณ์ที่เคยเห็นมาครับ ส่วนวิธีนี้จะเท็จจริงยังไงไม่ทราบได้ครับ
E22LOD
Sr. Member

ASSOCIATE ELECTRICAL ENGINEERING

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010, 12:02:38 »

ความ รุนแรงของการถูกไฟดูดจะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับจำนวนโวลต์และแอมแปร์ ของกระแสไฟฟ้าที่ผ่านเข้าสู่ร่างกาย ความต้านทานของเนื้อเยื่อที่กระแสไฟฟ้าผ่านเข้าไป ชนิดของกระแสไฟฟ้า และระยะเวลาที่สัมผัสกระแสไฟฟ้า

หากรุนแรง จะเกิดอาการกล้ามเนื้อกระตุก เส้นประสาทชาไปทั่วร่าง หัวใจเต้นผิดจังหวะ หมดสติ และหยุดหายใจ กระแสไฟฟ้าจะทำลายเซลล์และเนื้อเยื่อต่างๆ ผิวหนัง กล้ามเนื้อ ระบบประสาท รวมถึงอวัยวะภายใน สาเหตุที่เสียชีวิตก็เนื่องจากกระแสไฟฟ้าไหลผ่านหัวใจ ทำให้คลื่นหัวใจเปลี่ยนแปลงและหัวใจหยุดเต้นอย่างเฉียบพลัน

การ ช่วยเหลือผู้ที่ถูกไฟดูด ที่สำคัญที่สุดก็คือ ต้องป้องกันอันตรายที่จะเกิดกับผู้ที่จะเข้าไปช่วยเหลือด้วย บ่อยครั้งที่พบว่าผู้ที่จะเข้าไปช่วยกลับถูกไฟดูดเสียชีวิตไปด้วย

วิธี การผิดๆ ที่พบได้บ่อยก็คือ การใช้มือเปล่าดึงคนที่ถูกไฟดูดออกมา บางคนทำเพราะไม่รู้ บางคนทำเพราะตกใจ การทำเช่นนี้กระแสไฟฟ้าจะวิ่งเข้าสู่ตัวเราทันที ในกรณีสายไฟฟ้าแรงสูง แม้แต่การเข้าใกล้ก็ยังต้องมีระยะห่าง มิฉะนั้นจะถูกดูดเข้าไปติดกับเหยื่อคนแรกได้เลย

การช่วยเหลือผู้ที่ ถูกไฟดูดอย่างถูกวิธี
       - หากผู้ที่ถูกไฟดูดยังติดอยู่กับสายไฟ ให้ถอดปลั๊กหรือสับคัทเอาท์ลง เพื่อตัดแหล่งจ่ายไฟ

- ใช้วัตถุที่เป็นฉนวน ไม่เป็นสื่อไฟฟ้า เช่น ไม้แห้งๆ สายยางพลาสติกแห้งๆ หรือหนังสือพิมพ์ที่ม้วนเป็นแท่ง เขี่ยสายไฟให้หลุดจากตัวผู้ที่ถูกไฟดูด หรืออาจใช้เชือกหรือผ้าแห้งๆ คล้องดึงผู้ที่ถูกไฟดูดออกมา

- การใส่ถุงมือยาง การใช้หนังสือพิมพ์หนาๆ หรือผ้าแห้งหนาๆ ห่อมือ แล้วผลักผู้ที่ถูกไฟดูดให้หลุดออกมา ก็เป็นอีกวิธีหนึ่ง แต่ต้องระวังว่าผู้ที่ถูกไฟดูดอาจได้รับบาดเจ็บจากการถูกผลักนั้น

- ผู้ที่เข้าไปช่วยควรจะยืนอยู่บนฉนวนเช่นกัน เช่นยืนอยู่บนกองหนังสือพิมพ์ ผ้าห่ม กล่องไม้ หรือรองเท้ายาง และผิวหนังต้องแห้ง ไม่เปียกชื้น มิฉะนั้นอาจถูกไฟดูดได้

- สังเกตให้ละเอียดถึงอาการบาดเจ็บที่อาจเกิดร่วมด้วย เช่น อาจพลัดตกจากที่สูง มีอาการบาดเจ็บหรือกระดูกหัก หากเคลื่อนย้ายผู้ป่วยออกจากที่เกิดเหตุอย่างไม่ถูกวิธี อาจเกิดความพิการหรืออัมพาตได้

- ตรวจดูว่าหัวใจหยุดเต้นหรือไม่ โดยแนบหูฟังที่หน้าอกหรือจับชีพจร หากหัวใจหยุดเต้น ต้องทำการนวดหัวใจไปพร้อมๆ กับการผายปอด แล้วรีบนำผู้ป่วยส่งโรงพยาบาลโดยเร็วที่สุด

วิธีปฐมพยาบาลระหว่าง นำผู้ป่วยส่งโรงพยาบาล กรณีหัวใจหยุดเต้น

1. จัดให้ผู้ป่วยนอนหงาย แล้วช้อนคอให้แหงนหน้าขึ้น ตรวจดูว่ามีสิ่งอุดตันในช่องปากหรือไม่ ถ้ามีให้นำออกให้หมด แล้วบีบจมูกของผู้ป่วยไว้

2. ประกบปากกับผู้ป่วยให้สนิท เป่าลมเข้าแรงๆ แล้วปล่อยให้ลมหายใจของผู้ป่วยออกมาเอง ทำเช่นนี้เป็นจังหวะๆ เท่ากับจังหวะหายใจปกติ สังเกตการขยายของหน้าอกและซี่โครง หากเป่าปากไม่ได้ ให้ปิดปากแล้วเป่าจมูกแทน

3. นวดหัวใจโดยใช้สองมือวางซ้อนกันแล้วกดเหนือลิ้นปี่ของผู้ป่วย กดลงไปเป็นจังหวะเท่ากับการเต้นของหัวใจ โดยฟังการเต้นของหัวใจสลับกับการกดทุก 10-15 ครั้ง

ถ้า มีผู้ช่วยเหลือคนเดียว ให้เป่าปาก 2 ครั้ง แล้วนวดหัวใจ 15 ครั้งสลับกัน

ถ้า มีผู้ช่วยเหลือ 2 คน ให้สลับกันเป่าปาก 1 ครั้ง นวดหัวใจ 5 ครั้ง

การปฐมพยาบาลต้องทำ ทันทีที่ช่วยเหลือผู้ที่ถูกไฟดูดออกมา หากช้าเกินกว่า 4-6 นาที โอกาสที่จะฟื้นมีน้อย และขณะนำส่งโรงพยาบาลจะต้องปฐมพยาบาลตามขั้นตอนดังกล่าวตลอดเวลาจนกว่าชีพจร จะกลับมา

ผมไม่ได้บอกว่าความรู้ของท่าน จขกท เป็นไปไม่ได้นะครับ
เพียงแต่คิดว่าการช่วยที่ถูกวิธีมันน่าจะดีที่สุดครับ
!-!5xAM3
Hero Member

นักวิทยุสมัครใจ ★ (̾●̮̮̃̾•̃̾) •●✿Ƹ̵̡Ӝ̵̨̄Ʒ✿●•

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010, 12:09:57 »

เคยประสบเหตุการณ์ในงานเลี้ยงโต๊ะจีน แล้วผู้ร่วมงานพาเด็กเล็กมาด้วย แล้วไปจับเสาเต็นท์ที่่เขานำหลอดไฟไปติดไว้ ปรากฏว่าโดนไฟซ๊อต แล้วเขาก็ช่วยด้วยการนำเด็กไปนอนกับสังกะสีแล้วเอาน้ำราด แต่ก็ไม่ฟื้นน่าสงสารมาก ไม่มีใครนำส่ง รพ.เลย อาจเป็นเพราะเป็นเด็กก็ได้มั้งครับเลยใช้วิธีนี้ำไม่ได้ผล และผมก็เคยเห็นแค่ครั้งเดียวเอง

เป็นการแชร์ประสบการณ์ที่เคยเห็นมาครับ ส่วนวิธีนี้จะเท็จจริงยังไงไม่ทราบได้ครับ
1. สงสัย เต็นท์ ไม่ได้ตั้งบนดิน แต่เด็กยืนบนดิน เลยโดนดูด
2. เด็ก ทนพิษ บาดแผล เอ้ย ไฟดูดไม่ไหว
3. เด็ก ตายเนื่องจาก ปอดบวม
4. ไม่ได้ส่ง รพ. สงสัย คนจัดงานกลัวความผิด
5. ผมว่าโดยหลักการแล้วน่าจะตายจากอวัยวะถูกทำลาย แต่ถ้าจะฟื้น ได้น่าจะเป็นการ เอาไฟฟ้าซ๊อต อีกที
หากหัวใจหยุดเต้น เนื่องจากกระแสไฟฟ้า ทำให้หัวใจเต้นผิดจังหวะ จากกระแสสลับ
แต่ใครจะกล้าลอง Defibrillation ถ้าไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ การช่วยชีวิต

۞
HS5RLH
Hero Member

เมืองลับแล เขตห้ามพูดโกหก

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010, 12:25:08 »

เกือบเอาชีวิตไม่รอด..เด็กดูดตังค์ไป..เมียจับได้ เกือบตาย..ขออภัยที่นอกเรื่อง.... ยิงฟันยิ้ม

นายสมบูรณ์ ปาวัน สนง.เทศบาลตำบลศรีพนมมาศ
อ.ลับแล จ.อุตรดิตถ์ 53130
GSM 081-962-8626  1-2 call 089-269-5254
ธ.กรุงไทย สาขาอุตรดิตถ์ 510-0-58457-2 ออมทรัพย์

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์