HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
22 มิถุนายน 2024, 03:28:25 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โปรดระวัง!!!++เครื่องปลอมหรือ ของลอกเลียนแบบ ICOM  (อ่าน 178621 ครั้ง)
acdc12
Hero Member

« ตอบ #60 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010, 17:46:20 »

ในเว็บนี้ก็มีขายครับ

นี่http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=24106.0

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #60 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010, 17:46:20 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
สายน้ำ
Hero Member

5AC1**ARES** OF THAILAND

« ตอบ #61 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2010, 12:53:17 »

เครื่อง ไอค่อม(ป.)เพื่อนที่หน่วยกู้ภัยเคยฮิตมากครับหน้าตาดูราคาถูกครับ แต่อีกไม่นาน เครื่องก็รวนเกือบหมดก็ว่าไปตามราคาน่ะครับ

เรื่อง ลิขสิทธิ์ นั้นอ่ะ ใครเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ก็ต้องหวงเป็นธรรมดาครับ อย่างไทยเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ข้าวหอมมะลิไทยแต่ฝรั่งเอาไป

ลอกเลียนแบบเราก็หวงเป็นธรรมดาครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น จะใช้อย่างไรต้องอยู่ที่ดูลพินิจของผู้ซื้อครับ ประเด็นมันไม่ใช่อยู่ที่จีนหรือไม่จีน

แต่ประเดนคือ มี แบรนเปนของตัวเองพร้อมศูนย์บริการหรือไม่ เกือบทุกยี่ห้อปัจจุบันนี้ผลิตที่จีนแต่มียี่ห้อตัวเองมีศูนย์บริการหลังการขาย

พร้อม แต่ของเทียมก็จีนเหมือนกัน แต่ไม่มีบริการหลังการขายที่พร้อมดังนั้น ของปลอมทุกอย่างจึงต้องทำใจเรื่องการซ่อมครับ

<<เครือข่ายผู้พิทักษ์กิจการวิทยุสมัครเล่นไทย>>
« ตอบ #61 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2010, 12:53:17 »

YUTT
Sr. Member

« ตอบ #62 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010, 21:46:34 »

ไม่ทราบว่าตอนนี้มีเครื่อง ICOM 2100FX ปลอมออกมาหรือไม่ ราคาแพงมาก ไม่ต่ำกว่าหมื่น น่าจะมีปลอมมา ถ้าเป็นเครื่องปลอม คงจดทะเบียนไม่ได้แล้วซินะ ดังนั้นถ้าเครื่องนั้นจดทะเบียนได้ ก็การันตีได้ไม่ปลอมใช่ไหม     ช่วยตอบหน่อยครับ ผู้รู้ครับ
E22PFC
Sr. Member

หากไม่ริ แล้วใครจะเริ่ม สมาคม จป.สมุทรปราการ

« ตอบ #63 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2010, 02:15:05 »

ยิ้มกว้างๆ อุ่นใจครับ ใช้ Icom 2G กับ 2000 อยู่ครับ
ถึงจะเก่า แต่ภายในไม่ปลอมครับ
อาจจะมีเปลือกภายนอกปลอมบ้าง อิอิ

ขอขอบคุณครั[

E22PFC หนุ่ม สมุทรปราการ 08-3046-5368
114/233 มบ.พฤกษา74 ม.4 ต.บางเมือง อ.เมืองสมุทรปราการ จ.สมุทรปราการ 10270
บัญชีธนาคารไทยพาณิชย์ เลขที่ 327-292098-7 นายมนต์ชัย เนตรสงคราม
ยิงฟันยิ้ม ไม่มีอวัยวะส่วนใดของนกอินทรีย์ตัวผู้ที่นกกระจอกตัวผู้ไม่มี Line : e22pfc
ksurachet
Hero Member

อาชีพ: เรือจ้าง

« ตอบ #64 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2010, 04:07:29 »

เรื่อง ลิขสิทธิ์ นั้นอ่ะ ใครเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ก็ต้องหวงเป็นธรรมดาครับ อย่างไทยเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ข้าวหอมมะลิไทยแต่ฝรั่งเอาไป --> สะใจที่ฝรั่งมันขโมยไปไม่ได้คือสภาพดินฟ้าและอากาศของบ้านเรา ข้าวมันเลยไม่อร่อยเหมือนของบ้านเรา อิอิ ยิงฟันยิ้ม

กลับมาเรื่อง ICOM สิ่งที่ copy เอาไปได้คือรูปลักษณ์ ถ้าชอบแต่ทุนน้อยก็คงไม่ว่ากัน และต้องยอมรับในความไม่แท้ เพราะ ...  function การทำงาน ความอึดความทานก็คงไม่ได้ไปเช่นกัน ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ สุพรรณฯ - อ่างทอง - กรุงเทพ ยิงฟันยิ้ม
บัญชีออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขาโพธาราม เลขที่ 708-0-27990-9 ชื่อบัญชี นายสุรเชษฐ์  แก้วปาน
Inbox : www.facebook.com/messages/518135484985673
Line id : ksurachet
my : 089-915-5556
AIS : 081-763-4547
pongneng ห้ามซื้อขายจนกว่าจะใกล่เกลี่ยกรณีพิพาทจบ
member.
Hero Member
*

« ตอบ #65 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 12:05:55 »

เคนวูด ไอคอม ยาอีสุ ทำในจีน ครับ ไม่มียี่ปุ่น ถึงไปซื้อในยี่ปุ่นก็จีน  เดี๋ยวนี้ก็ยังทำในจีน 
E22KZZ[Karnt]
Hero Member

karnt.com

« ตอบ #66 เมื่อ: 02 มกราคม 2011, 14:26:38 »

เข้ามาทักทายสวัสดีปีใหม่ครับ ^_^

kenwood TH-28E
icom IC-V85-T, IC-2GXAT; IC-2100-T(H)
MS marshal MS-5
yaesu VX-8DR

--
AEA hot rod
Larsen Kulrod; black, chrome whip, HQ & helical KuLDUCKIE
Diamond RH701S, RH77B, RH-205, RH795
Anten GNR-21P, GNR-2172P
MX Modublox super sky probe

Wish List: Diamond SRH77CA, SRH999
chinakrit
member..
Full Member
*

« ตอบ #67 เมื่อ: 02 มกราคม 2011, 15:03:24 »

แบบนี้บทสรุปจะเป็นแบบไหนนี่

นายชินกฤต  ตันสตูล HS0URD
โรงเรียนราชประชานุเคราะห์ ๔๒ สตูล
299  หมู่ 7  ตำบลเกตรี  อำเภอเมือง  จังหวัดสตูล 91140
โทรศัพท์มือถือ 08-1990-3224 Email:chinakrit(แอท)hotmail.com
ฝากกระทู้นี้ด้วยครับ
http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=37621.0
ธนาคารกรุงไทย จำกัด สาขาสตูล 910-1-75101-8
HS1LCE
Newbie
*

« ตอบ #68 เมื่อ: 23 มกราคม 2011, 21:51:59 »

กระทู้ไม่ค่อยอัพเดทเสียแล้ว ไม่แน่ใจว่ายังมีคนเข้ามาตามอ่านกันหรือเปล่า

เรื่องของปลอมนั้น มันก็เป็นธรรมชาติของการค้าขาย เพียงแต่คนขายและคนซื้อ
เข้าใจกันก่อนที่จะทำการซื้อขายกันหรือไม่ ผมเปลี่ยนอะไหล่รถคันใหม่ผมเลือกใช้
อะไหล่แท้กับศูนย์บริการ ซึ่งจริงๆ ก็ไม่รู้หรอกครับว่ามันเป็นของแท้หรือเปล่า เพียง
แต่เราเชื่อมั่นศูนย์บริการ  ในขณะที่ผมเลือกใช้อะไหล่เทียมกับรถคันเก่าเพราะรถอายุ
เกินสิบห้าปีแล้ว  ทั้งๆ ที่ผมรู้ว่ามันเป็นของเทียม ของเทียบ อะไรก็ว่ากันไป
ยอมใช้ ทั้งๆ ที่รู้ และคนขายก็ยอมบอกว่ามันไม่ใช่ของแท้ 

ของปลอมแล้วเอามาหลอกขายว่าเป็นของแท้ อันนี้ แย่นะครับ คนซื้อคงต้องหมั่นหา
วิธีสังเกต หรือหาความรู้เอาไว้เพื่อป้องกันตนเอง มันก็มีกันทุกวงการแหละครับ
จะไปซื้อเครื่องเพลย์สเตชั่น แถวสะพานเหล็ก ก็คงไม่รอด ถ้าดูไม่ออก นาฬิกายี่ห้อดังๆ
ก็ปลอมกันเยอะแยะไปครับ

แต่ว่าเรื่องวิทยุมันแตกต่างนิดหน่อย

สมัยก่อน ราวๆ ปี 28 จนถึง 29 ผมเพิ่งสอบได้ใบประกาศ  ก่อนหน้านั้นก็จับเครื่องเถื่อนมา
ตั้งแต่ปี 26 พอสอบได้ก็อยากได้เครื่อง เพราะตอนนั้นจะขอ คอลซายน์ได้ ต้องมีเครื่องมาจด
ทะเบียน มี ใช้ จึงจะออกคอลซายน์ให้  การนำเครื่องเขามาสำรองจำหน่ายยังไม่แพร่หลาย
ใครอยากใช้เครื่อง ก็ต้องไปนำเข้ามากันเอง ไปทัวร์ฮ่องกง หรือสิงค์โปร์ ซิมหลิม ทาวเวอร์นี่
เป็นเรื่องอมตะ มากๆ   ยุคก่อนก็ไม่ต่างกับยุคนี้ มีคนมีเงิน แต่ไม่อยากทำเอง ก็เลยมีนายหน้า
รับทำเรื่องขอใบอนุญาตนำเข้าให้เสร็จสรรพ ก็บินบ้าง นั่งรถทัวร์บ้าง ไปตปท แล้วก็นำเข้ามา
ตัวผมเองไม่มีตังค์ ก็เลยต้องเดินเรื่องขอใบนำเข้าเอง สรุปคือเข้าไปติดต่อ ซอย 8 ตั้งแต่อายุ
แค่สิบแปด  ขั้นตอนต่างๆ ไม่รู้ก็ถาม จนท เขาเอา ไม่ยาก เห็นสมัยนี้พอคุยว่าไปติดต่อซอยแปดมา
ก็มีคน โอ้โห ไปเองด้วย   ก็ไม่เห็นมันมีอะไร

พอได้เครื่องมา ก็ต้องนำเข้าไปตรวจที่กรมไปรษณีย์ การตรวจก็ต้องตรวจรายเครื่อง มีเข้ามาสิบ
ก็ตรวจสิบ มาร้อย ก็ต้องตรวจร้อย  ใครจะนำเข้า ไอคอม ยาเอะสุ  ไตรโอ้  เคนวูด ก็แล้วแต่ว่า
ตอนขอใบนำเข้า สเปคเครื่องจะผ่านหรือไม่  การที่ต้องเอาเครื่องเข้ามาตรวจเป็นรายเครื่องนี่แหละ
ที่มันคงทำให้เกิดปัญหา ไม่สะดวก  ก็เลยเกิดระบบที่เรียกว่า Type Approve ขึ้น
ซึ่งระบบนี้ ยังไงก็ต้องเกิดแหละครับ เพราะโลกเปลี่ยนไป โทรศัพท์มือถือเอย  ไวร์เลสเร้าเตอร์เอย
มันจะมาตรวจอะไรกันได้ทุกเครื่อง  เข้าใจครับ เข้าใจ

แล้วพอมี Type Approve แล้วมันไงต่อ   ระบบนี้ก็อย่างที่ทราบ คือต้องมีใครคนใดคนหนึ่งเป็นผู้กล้า
ไปยื่นขอนำเข้าเครื่อง ขอเข้ามาเป็นตัวอย่างเพื่อส่งตรวจ Type Approve แล้วพอผ่านก็ได้หมายเลขมา
คราวต่อไป ก็ขอนำเข้ามาสำรองจำหน่าย หรือมาใช้เองส่วนตัวก็ได้ โดยอ้างอิงจากเลข Type Approve
ที่เคยได้รับมาแล้ว แปลว่า คนที่มาทีหลัง ก็สามารถนำหมายเลขนั้น มาขอนำเข้าได้ครับ จะเอามาขาย
หรือเรียกว่าสำรองจำหน่าย หรือนำเข้ามาใช้เองก็ได้ทั้งนั้น

ประเด็นคือ การติดต่อเดินเรื่องทำ Type Approve มันมีขั้นตอน และค่าธรรมเนียมน่ะครับ เกือบๆ
สองหมื่นมั้งครับ จำไม่ได้ ซึ่งใครๆ ก็สามารถทำได้ครับ ไม่ยุ่งยาก แต่คงไม่มีใครที่คิดจะนำเครื่อง
เข้ามาเล่นเอง โดยเริ่มจากทำ Type Approve เอง เสียสองหมื่น แล้วก็ไปนำเครื่องเข้ามาเล่นเอง
อีกหลายหมื่นใช่ไหมครับ  เท่านั้นยังไม่พอ คนแรกที่ทำ Type Approve คงต้องใจกว้างเป็น
มหาสมุทรเลยครับ เพราะต้องคอยมองดูคนที่มาทีหลัง นำเอาเลขใบอนุญาต Type ที่เราทำไว้ ไปนำเข้า
มา ทั้งมาขาย ทั้งมาใช้เอง  ถ้ามีคนแบบนั้น ผมว่าเป็นการทำบุญอันยิ่งใหญ่สำหรับวงการเลยนะครับ
สรุปคือ คิดว่า ไม่มีใครทำเช่นนั้น

ประกอบกับว่า เครื่องสมัยนี้ ไม่มีบริษัทผู้ผลิตไหน เขาทำให้ได้ตามสเปคที่ กรมไปรษณีย์เขียนไว้หรอกครับ
เช่น ไม่เกิน สิบวัตต์  ความถี่ 144 - 146 อะไรทำนองนี้ เดี๋ยวนี้มันก็ 80 W Dual Band หรือ Tri Band
กันไปหมดแล้ว เอาไงดีล่ะครับ มีทั้งเงื่อนไข ทำ Type Approve กับเงื่อนไข เครื่องไม่ตรงสเปค ปวดหัวจัง

ต่อไปนี้เป็นเรื่องสมมุตินะครับ  สมมุติว่า ผมติดต่อกับบริษัทไว้บริษัทหนึ่ง ทำเครื่องให้ผม เอาเครื่องเดิม
ที่เขามีผลิตอยู่แล้วนี่แหละ สมมุติว่ารุ่น 1234 แต่ให้เขาทำให้พิเศษตัวหนึ่ง กำลังส่งไม่เกิน 10 W
แล้วผมให้เขาตั้งชื่อว่า 1234-X ก็แล้วกัน  แค่นี้ผมก็ผ่าน Type Approve แล้วใช่ไหมครับ จากนั้น
ผมก็นำเครื่องเข้ามาขาย โดยใช้ชื่อ 1234-X ซึ่งใครอยากจะนำเลข Type ผมไปใช้ก็ได้ครับ แต่
เขาคนนั้นจะหาซื้อเครื่อง 1234-X ไม่ได้เลย เพราะมันไม่มีขายที่ไหนเลยน่ะสิ

สมมุติต่อว่า เพื่อนผม มันเห็นผมขายได้ขายดี มันก็อยากทำอย่างผมบ้าง   ก็แค่หาแหล่งจำหน่ายสักที่
แล้วแกะเครื่องออกมา สกรีนเพิ่มตัว X เข้าไป มันก็ได้แล้วใช่ไหมครับ สักพักมันอยากได้กำไรเพิ่ม ก็เลย
ไปหาเครื่องจีนมา แล้วเพิ่มตัว X เข้าไป ก็ได้เหมือนกันอีก

แล้วไง  ผมก็เดือดร้อนแล้วครับ  แหมอุตสาห์ลงทุนไปตั้งเยอะ โดนทำแบบนี้ มันก็ต้องเล่นกลับกันบ้าง

เรื่องสมมุติก็มีแค่นี้นะครับ   

ก็เห็นใจคนนำเข้า คนทำตลาดนะครับ  เพราะเป็นคนทำคนแรกเนี่ยะ อะไรๆ มันก็ต้องเหนื่อยกว่าคนอื่นอยู่แล้ว
ผมเคยนำเข้าเครื่องใช้ในห้องทดลองราคาเกือบล้าน ทั้งจัดอบรม สัมนา ทำตลาดแทบตาย พอเครื่องติดตลาด
พวกก็นำเข้ามาตีหัว ขายถูกกว่าผม  ตลาดวายเลยครับ 

ทุกวงการก็มีอย่างนี้  แต่วงการนี้ มันมีการควบคุมจาก ทาง กรม ฯ เข้ามาซ้อนอีกชั้น มันก็มีการรักษาผล
ที่ควรได้กันบ้าง ตามสมควร มองในแง่ผู้บริโภค ก็ควรจะแข่งกัน ด้านบริการ นะครับ ตลาดมันจะได้กว้างๆ
เอ หรือใครจะมี โมเดล ธุระกิจ ที่ตอบสนองได้ทั้งสองฝั่ง ลองเสนอกันเข้ามาดูดีไหมครับ

ผิดถูกอย่างไร  เดี๋ยวความเห็นต่อไปมาแก้ให้ครับ
E29KOH
Sr. Member

« ตอบ #69 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011, 21:59:17 »

ถ้าปลอมแล้วใช้คุ้มราคาก็ใช้ไปเถอะครับ.... ฮืม

กิตติศักดิ์ แสงมณี 154 ม.2 ต.บางขัน อ.บางขัน จ.นครศรีธรรมราช 80360 TEL.087-664-6964
Line : E29KOH
ธ.ไทยพาณิชย์ เลขที่ 402-247771-6

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 19
  พิมพ์