HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
01 ตุลาคม 2024, 16:27:47 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องบ้านๆ หม้อหุงข้าว  (อ่าน 4733 ครั้ง)
eakramon
Hero Member

เที่ยงตรงฉับไว ต้องเอกชัยสิคับ...73

« เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 20:10:53 »

ครับนอกเรื่องนิดนึง
หม้อหุงข้าว เคยปูดมาก่อน ทำไงก็ไม่หายสักทีหุงเช้า มาเย็นปูดแล้ว
เพราะก่อนหน้านี้ หุงเช้าเย็นมายังทานได้อยู่เลย
อากาศร้อนก็ไม่ใช่ หนาวก็เป็น
ท่านใดมีประการตรงแบบนี้ แก้ได้ไหม โดยที่ไม่ต้องซื้อหม้อใหม่

ท่านใดมีวิธี แบบภูมิปัญญาชาวบ้าน แจ้งให้ทราบได้ครับ
เผื่อเพื่อนสมาชิก ประสบเหมือนกัน
ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม

092-8965-355  AIS (LINE ID: eakramon)
เที่ยงตรงฉับไว ต้องเอกชัยสิครับ
ธ.ทหารไทย049-2-82209-3ออมทรัพย์ สข.รพ.ภูมิพลฯ   
กินเหล้าเมากับเขาไม่นับเป็นลูกทอ.กินแล้วชีกอเป็นลูกทอ100%
[/u
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 20:10:53 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
POP
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 20:24:22 »

บูดใช่ป่ะ มาช่วยเป็นอีกแรง รุ่นคอมพิวเตอร์เลยนะ ยี่ห้อ Ch..เชฟ (เขียนตรงๆไม่ได้) ประเภทเสียบไฟไว้ตลอดเวลามันยัง บูด ต้มน้ำ ก็แล้ว ตากแดดก็แล้ว ม้านก็ยัง บูด เซ็งเป็ดจริงๆ จะทิ้งก็เสียดาย ใครมีวิทีช่วย พ่อบ้านที่รักครอบครัวสองคนนี้ด้วยก็จะดีนะ

ไม่มีเพื่อน     อย่าไปไหนไกล
ไม่มีน้ำใจ     อย่าไปไหนเลย
« ตอบ #1 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 20:24:22 »

projoe
Jr. Member
**

จะแรงไปทำไมในเมื่อเรามีมือถือ

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 20:31:43 »

บูดใช่ป่ะ มาช่วยเป็นอีกแรง รุ่นคอมพิวเตอร์เลยนะ ยี่ห้อ Ch..เชฟ (เขียนตรงๆไม่ได้) ประเภทเสียบไฟไว้ตลอดเวลามันยัง บูด ต้มน้ำ ก็แล้ว ตากแดดก็แล้ว ม้านก็ยัง บูด เซ็งเป็ดจริงๆ จะทิ้งก็เสียดาย ใครมีวิทีช่วย พ่อบ้านที่รักครอบครัวสองคนนี้ด้วยก็จะดีนะ

วิธีของผมคือ ตักออกจากหม้อเอามาแช่ตู้เย็นไว้   เอาถุงพลาสติกคลุม    เย็นๆเอาออกมาอุ่นกินต่อ   ประมาณนี้ครับพี่ๆ

เพราะผมเคยแก้แล้ว มันไม่หายจริงๆ  ตกเย็นทำเหล้าสาโทได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิถุนายน 2010, 20:33:53 โดย projoe » บันทึกการเข้า

นาย วรากร  นามเย็น โจ้ 081-0624183 

185/98 หมู่บ้านซิตี้แลน ซอย 2 ถ.สุรินทร์-ศรีขรภูมิ ต.นอกเมือง 

อ.เมือง  จ.สุรินทร์ 32000

joe_gt121(แอท)hotmail.com
POP
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 20:52:50 »

วิธีของผมคือ ตักออกจากหม้อเอามาแช่ตู้เย็นไว้   เอาถุงพลาสติกคลุม    เย็นๆเอาออกมาอุ่นกินต่อ   ประมาณนี้ครับพี่ๆ
เพราะผมเคยแก้แล้ว มันไม่หายจริงๆ  ตกเย็นทำเหล้าสาโทได้เลย...

ทำเหมือนกันเลย ตอนนี้กินเสร็จคตเข้าตู้เย็น พอจะกินเอาออกมาเวฟ มันช่างยุ่งจริงๆ  พาลทำให้ไม่อยากกลับบ้านด้วยนะเนี้ยะ..
projoe
Jr. Member
**

จะแรงไปทำไมในเมื่อเรามีมือถือ

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 21:01:33 »

วิธีของผมคือ ตักออกจากหม้อเอามาแช่ตู้เย็นไว้   เอาถุงพลาสติกคลุม    เย็นๆเอาออกมาอุ่นกินต่อ   ประมาณนี้ครับพี่ๆ
เพราะผมเคยแก้แล้ว มันไม่หายจริงๆ  ตกเย็นทำเหล้าสาโทได้เลย...

ทำเหมือนกันเลย ตอนนี้กินเสร็จคตเข้าตู้เย็น พอจะกินเอาออกมาเวฟ มันช่างยุ่งจริงๆ  พาลทำให้ไม่อยากกลับบ้านด้วยนะเนี้ยะ..

เย้ย  แล้ว ผบ ที่บ้านไม่ว่าเอาหรอครับ   ท่านpop
eakramon
Hero Member

เที่ยงตรงฉับไว ต้องเอกชัยสิคับ...73

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010, 12:26:29 »

ต้มก็ต้มแล้ว ตากแดดก็ตากแล้ว
เลยแก้ปัญหางี้ครับ
หุงข้าวแต่พอกิน ถามคนในบ้าน ว่าวันนี้กินเข้าที่บ้านไหม
กินก็หุงเผื่อ ไม่กินก็หุงเท่าที่เราพอกิน
กินไม่พอก็หุงใหม่ เพราะข้าวมีบุญคุณกับเราๆท่านๆ อย่ากินทิ้งกินขว้าง

เล่าให้ฟัง สนุกๆ
         ตอนฝึกทหาร เคยโดน กินข้าวไม่หมดชาม
ครูฝึกให้เอาข้าวไปทิ้งลงบ่อ แต่ต้องทิ้งให้ดัง(เหลือ4,5 เม็ดเองมองเห็นอีก)
จะทิ้งไงให้มันดังนิเรา สุดท้ายก็ต้องโดดลงบ่อพร้อมกับเม็ดข้าว4,5เม็ด
ดังเลยคราวนี้ ตู้ม
!-!5xAM3
Hero Member

นักวิทยุสมัครใจ ★ (̾●̮̮̃̾•̃̾) •●✿Ƹ̵̡Ӝ̵̨̄Ʒ✿●•

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010, 13:56:52 »

ไม่เคยเจอครับ เป็นไปได้ไหม ว่า หม้อใน อาจมีเชื้อ(เคยเอาไปหมักสาโท หรือเปล่า เอ่ย) ถ้ายังไม่ได้ลองก็คงต้อง
ลองเอาฝอยขัดหม้อขัดให้เรี่ยม
1. เอาหม้อหุงข้าวใส่น้ำแล้วก็เอาไปต้มให้น้ำเดือดกะเอา เศษ 3 ส่วน 4 ของหม้อที่หุง ใส่เกลือนิดนึง เคี้ยวให้น้ำเดือดแล้วแห้งไปเอง ล้างน้ำอีกครั้ง ตากแดดแรง ๆ

หรือ
2. นำถั่วเขียว มาต้มน้ำตาล (ทำต้มถั่วเขียวน้ำตาล ปกตินี่แหล่ะ) ไม่เชื่ออย่าลบหลู่

- ทำความสะอาดด้านในของฝาหม้อด้านบน(ถ้ามี)
- ใช้งานครั้งแรก ให้ทำข้าวหมกไก่ (เผื่อขมิ้นจะช่วยฆ่าเชื้อ) ตักข้าวหมกไก่ถ้วยแรก ถวายเจ้าที่ หรือใส่บาตร อุทิศส่วนกุศลให้ เจ้ากรรม นายหม้อ ขออย่าให้ข้าวบูดอีก

- ใส่น้ำให้น้อยลง (ข้าวจะได้สวยขึ้น.. ทำข้าวผัด เม็ดข้าวจะสวย) ลดอาหารของเชื้อ
ใช้วิธีไหน สำเร็จ แล้วกลับมาบอกผล กันด้วย เน้อ เด้อ คับ
ใครอ่านแล้วกรุณาบอกเพื่อนๆ ต่อ 7 คน มิฉะนั้น หม้อที่บ้านจะบูด ถ้าไม่บอกต่อ  55 5 5

۞
e22ksi
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010, 14:09:16 »

หุงแต่พอ รัปทานคับที่ เหลือ ให้น้อง หมา
เย็นหุงให่ม

ชมรมนักวิทยุสมัคเล่น"ระพีพัฒน์"หนองแค
จังหวัด สระบุรี...CH.144.750 mhz....
โทร 081-7571874..ธนาคารกรุงไทย สาขาหนองแค 125-0-28671-9 เฉลิมชัย แก้วป้อง
theliger
Sr. Member

072

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010, 14:44:53 »

อาจจะมีเชื้อบูดติดตามซอกหลืบ หรือฝาหม้อ ล้างให้สะอาดครับ

เวลาหุงใส่น้ำส้มสายชูลงไป 1 ช้อนโต๊ะ ช่วยได้ครับ

นายสันติชัย เกษมสุข โทร 089 7646055
ธ.กรุงไทย 127-0-29725-2 สาขาตลาดสี่มุมเมือง ออมทรัพย์
POP
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010, 20:39:14 »

ไอ้เรื่องล้างนี่ไม่ต้องห่วงครับผมบังคับแฟนให้ ล้างทั้งหม้อนอก หม้อใน ทุกซอกทุกหลืบ จนสะอาดหมดจด แต่พอข้ามวันเปิดหม้อขึ้นมาเหม็นอีกแล้วครับ หมดอารมณ์จริงๆ

เดี๋ยวจะทำตามที่เพื่อนๆแนะนำเป็นรายๆนะครับ
ไป..เจ้าของกระทู้  ทำคนละหัวข้อ

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2
  พิมพ์