HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
23 กันยายน 2024, 06:28:19 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เตือนเพื่อนสมาชิก ระวัง นาย ธนันท์ วงค์วัฒนามงคล หลอกลวงสมาชิกที่ลงหาของในเวปโดยอ้างว่ามีสินค้าขายในราคาถูกและให้โอนเงินแต่ไม่ส่งสินค้าให้ โดยขณะนี้มีผู้ถูกหลอกหลายราย เบอร์โทรที่ใช้ 088-9526897 บัญชี ธ.ทหารไทย 2152261794/ ธ.กสิกรไทย 8530024230
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสา 5 แฉก กับ สลิมจิม 5/8 F23 V2 เอาอันไหนดี  (อ่าน 19589 ครั้ง)
E27 BZJ
Hero Member

ตายในสนามรบเป็นเกียรติของทหาร

« ตอบ #30 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 19:51:41 »

อิอิ นั่งอ่านอยู่นาน สงสัยมีแตกประเด็นซะแล้ว

ขอตอบประเด็น จขกท.ก่อนครับ ง่ายๆสั้นๆ ถ้างบเยอะจัดสายอากาศเกณขยายเยอะๆไว้ก่อน 40 กม.คุยกันถึงแน่ๆ
ใช้เสาสูงด้วยกันนะ
     แต่ทั้งนี้แล้วก็ทั้งนั้น การติดตั้งสายอากาศถ้าจะให้ถามเพื่อนนะครับ จะใด้คำตอบที่ไม่ชัดเจน สาเหตุเพราะ
สายอากาศแต่ละชนิดมีการแพร่กระจายคลื่นที่แตกต่างกัน เพื่อนๆที่เข้ามาตอบก็จะตอบตามที่ตัวเองเคยใช้งานได้ดี
ที่สุด แต่เราต้องคำนึงด้วยว่าเพื่อนแต่ละคน อยู่คนละพื้นที่ อยู่คนละภูมิภาค ภูมิประเทศก็ไม่เหมือนกันการเลือกใช้
สายอากาศจึงมีความแตกต่างกันไปในที่สุด บางพื้นที่ใช้สายอากาศแบบ1/4แลมด้า รับ-ส่ง ดี  แต่ในบางพื้นที่
อาจจะใช้สายอากาศแบบ 5/8 แลมด้ารับส่งดี เพราะฉะนั้นเราจึงได้คำตอบที่ไม่ตรงกับพื้นที่ของเรา
    วิธีการที่เราจะรู้ว่าพื้นที่ของเราเหมาะที่จะใช้สายอากาศประเภทไหนคือ เราต้องศึกษาภูมิประเทศที่เราอยู่
แล้วถัดมา เราก็ศึกษาการแพร่กระจายคลื่นของสายอากาศแต่ละชนิด แล้วทีนี้ ก็เอาทั้ง2อย่างมาแมทกัน
เราก็จะได้คำตอบที่ชัดเจนที่สุด เพื่อนบอกให้ไม่ชัดเจนหรอกครับ เพราะเพื่อนไม่รู้ว่าภูมิประเทศเราเป็นยังไง
    OK จบไป1 ประเด็น

ประเด็นที่ 2 เครื่องฯ หรือ บู๊ต ขยายกำลังส่งมากๆ ใช้กับสายอากาศเล็กๆ ได้หรือไม่
อันนี้ชัดเจนครับ ใช้ได้แน่นอน ถามว่าทำไมสายอากาศ1/4แลมด้าเวลาใช้กำลังส่งสูงๆแล้วมันร้อนจัง
ตอบแบบง่ายๆลูกทุ่งๆ เข้าใจง่ายๆนะ  เครื่องฯมันส่งเป็นพลังงานไฟฟ้า สายอากาศเปลื่ยนพลังงานไฟฟ้า
เป็นคลื่นแม่เหล็ก แต่เมื่อพลังงานไฟฟ้าที่ส่งไปมาก สายอากาศก็ทำงานหนักขึ้น การที่มันจะร้อนบ้างก็เป็นเรื่องปกติ
เพราะอะไรก็แล้วแต่ ที่ทำงานร่วมกับพลังงานไฟฟ้าก็จะเกิดความร้อนแน่นอน ยอกตัวอย่าง ตู้เย็น แอร์ ตัวมันเอง
เป็นเครื่องทำความเย็นแท้ๆ แต่พอมันทำความเย็นมากๆตัวมันเองนั้นแหระกลับร้อน เห็นไหม ปกติไหมครับ
     อิอิอิ แล้วทำไมสายอากาศใหญ่ๆถึงไม่ร้อนล่ะเวลาใช้กำลังส่งมากๆ ก็มันใหญ่ สัมผัสกับอากาศมากกว่า
เลยระบายความร้อนได้เร็วกว่าไงครับ

ไม่รู้ใครเข้าใจมั้ง หรือผมเข้าใจของผมอยู่คนเดียวหว่า 555+  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

0814781916 Dtac
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #30 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 19:51:41 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
birdte
Hero Member

HS3WZY

« ตอบ #31 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 22:23:39 »

อิอิ นั่งอ่านอยู่นาน สงสัยมีแตกประเด็นซะแล้ว

ขอตอบประเด็น จขกท.ก่อนครับ ง่ายๆสั้นๆ ถ้างบเยอะจัดสายอากาศเกณขยายเยอะๆไว้ก่อน 40 กม.คุยกันถึงแน่ๆ
     แต่ทั้งนี้แล้วก็ทั้งนั้น การติดตั้งสายอากาศถ้าจะให้ถามเพื่อนนะครับ จะใด้คำตอบที่ไม่ชัดเจน สาเหตุเพราะ
สายอากาศแต่ละชนิดมีการแพร่กระจายคลื่นที่แตกต่างกัน เพื่อนๆที่เข้ามาตอบก็จะตอบตามที่ตัวเองเคยใช้งานได้ดี
ที่สุด แต่เราต้องคำนึงด้วยว่าเพื่อนแต่ละคน อยู่คนละพื้นที่ อยู่คนละภูมิภาค ภูมิประเทศก็ไม่เหมือนกันการเลือกใช้
สายอากาศจึงมีความแตกต่างกันไปในที่สุด บางพื้นที่ใช้สายอากาศแบบ1/4แลมด้า รับ-ส่ง ดี  แต่ในบางพื้นที่
อาจจะใช้สายอากาศแบบ 5/8 แลมด้ารับส่งดี เพราะฉะนั้นเราจึงได้คำตอบที่ไม่ตรงกับพื้นที่ของเรา
    วิธีการที่เราจะรู้ว่าพื้นที่ของเราเหมาะที่จะใช้สายอากาศประเภทไหนคือ เราต้องศึกษาภูมิประเทศที่เราอยู่
แล้วถัดมา เราก็ศึกษาการแพร่กระจายคลื่นของสายอากาศแต่ละชนิด แล้วทีนี้ ก็เอาทั้ง2อย่างมาแมทกัน
เราก็จะได้คำตอบที่ชัดเจนที่สุด เพื่อนบอกให้ไม่ชัดเจนหรอกครับ เพราะเพื่อนไม่รู้ว่าภูมิประเทศเราเป็นยังไง

ประเด็นที่ 2 เครื่องฯ หรือ บู๊ต ขยายกำลังส่งมากๆ ใช้กับสายอากาศเล็กๆ ได้หรือไม่
อันนี้ชัดเจนครับ ใช้ได้แน่นอน ถามว่าทำไมสายอากาศ1/4แลมด้าเวลาใช้กำลังส่งสูงๆแล้วมันร้อนจัง
ตอบแบบง่ายๆลูกทุ่งๆ เข้าใจง่ายๆนะ  เครื่องฯมันส่งเป็นพลังงานไฟฟ้า สายอากาศเปลื่ยนพลังงานไฟฟ้า
เป็นคลื่นแม่เหล็ก แต่เมื่อพลังงานไฟฟ้าที่ส่งไปมาก สายอากาศก็ทำงานหนักขึ้น การที่มันจะร้อนบ้างก็เป็นเรื่องปกติ
เพราะอะไรก็แล้วแต่ ที่ทำงานร่วมกับพลังงานไฟฟ้าก็จะเกิดความร้อนแน่นอน ยอกตัวอย่าง ตู้เย็น แอร์ ตัวมันเอง
เป็นเครื่องทำความเย็นแท้ๆ แต่พอมันทำความเย็นมากๆตัวมันเองนั้นแหระกลับร้อน เห็นไหม ปกติไหมครับ
     อิอิอิ แล้วทำไมสายอากาศใหญ่ๆถึงไม่ร้อนล่ะเวลาใช้กำลังส่งมากๆ ก็มันใหญ่ สัมผัสกับอากาศมากกว่า
เลยระบายความร้อนได้เร็วกว่าไงครับ

ไม่รู้ใครเข้าใจมั้ง หรือผมเข้าใจของผมอยู่คนเดียวหว่า 555+  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

(เบิร์ด) Tel.0827508146
« ตอบ #31 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 22:23:39 »

foto
Hero Member

HF PL600

« ตอบ #32 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 22:38:23 »

ผมว่าเพิ่มงบ อีกเท่าสองเท่าตัว น่าจะจบกว่านะ จ่ายทีเดียวจะได้ไม่คาใจครับ

call 087-4652927
E27 BZJ
Hero Member

ตายในสนามรบเป็นเกียรติของทหาร

« ตอบ #33 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 23:06:28 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เข้าใจผมเหรอ ผมยัง งง งง เหมือนกันที่อธิบายไป   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
birdte
Hero Member

HS3WZY

« ตอบ #34 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 23:18:03 »

ทุกคนต่างก็มีความรู้ มีประสบการณ์ แต่จะอธิบายให้คนอื่นเข้าใจได้มั๊ย นั่นอีกเรื่องครับ อิอิ
คนที่เกิดมาเก่ง จะพูดไม่ค่อยรู้เรื่อง ส่วนคนที่พยายามเก่ง จะอธิบายได้ดีกว่า เพราะเค้าก็พยายามหาความรู้แบบคนไม่เก่ง
คนที่มีพื้นฐานบ้างแล้ว ฟังนิดหน่อยก็เข้าใจ ส่วนคนที่ยังไม่มีพื้นฐาน คนพูดก็ต้องชักแม่น้ำทั้งห้า และยกตัวอย่างที่ไกล้ตัวให้มองออกง่ายๆ

เหมือนกับที่ผมเรียนกับ ดร. ไม่ค่อยรู้เรื่อง  แต่ติวกับเพื่อนแล้วเข้าใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ธันวาคม 2011, 23:19:58 โดย birdte » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์