HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
04 ตุลาคม 2024, 15:31:27 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากเขียน LCD โมดูล คอลโทลเลอร์เป็นครับ ท่านใดสอนผมได้บ้าง  (อ่าน 1394 ครั้ง)
Hs5-XDD
Hero Member

« เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2014, 23:01:31 »

ผมอยากเขียน LCD โมดูล คอลโทลเลอร์เป็นครับ ท่านใดสอนผมได้บ้างครับ

รวมการซ่อม http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=84797.0
รวมภาพ DX ที่นี่ http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=96025.0
ผมมีความหวังว่าทุกครั้งที่ผมกดคีย์ จะมีคนที่อยู่ไกลออกไป รับสัญญาณของผมได้
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2014, 23:01:31 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs6ref
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2014, 23:26:00 »

เอาไปคุม 2N ป่าวเห็นแว๊บๆนะ..อันนี้.. ยิงฟันยิ้ม

ตั๊กคอมพิวเตอร์  151  ม.8
ต.ทุ่งเสลี่ยม อ.ทุ่งเสลี่ยม จ.สุโขทัย
64150

093-185-6060
« ตอบ #1 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2014, 23:26:00 »

gipgi
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2014, 23:29:22 »

มีตัวอย่างเยอัแยะครับลองดูใน Google. ถ้าถนัด Arduino ลอง ดูหาคำว่า. Arduino HD44780 sample. Code นะครับ

Hs5-XDD
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2014, 23:40:10 »

ผมไม่มีวามรู้เรื่องนี้เลยอะครับ  ต้องนับ 1 เลย
ถ้าทำได้ ไม่อยาก ผมอยาก ปล่อย BCD ออกมาแค่ 3 ชุด เพื่อที่จะไปควบคุม PLL ครับ
birdte
Hero Member

HS3WZY

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2014, 00:43:31 »

lcd ในกูเกิลมีสอนใช้เริ่มต้นเยอะครับ แต่ถ้าจะทำกราฟฟิกเหมือนในภาพ ก็ต้องหาอ่านที่แอ็ดว้านหน่อย ผมก็ยังไม่ถึงข้ั้น อิอิ เลิกเล่นไปก่อน ยิงฟันยิ้ม

(เบิร์ด) Tel.0827508146
McOver
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2014, 13:57:11 »

เอาชัดๆ จะๆ ไม่ใช่รู้ผิวเผิน คิดไปเอง(ทำนองละเมอตด) แล้วเอามาตอบ ว่ามาจากประสบการณ์จริง!และเขียนเป็นภาษา Assembly (ที่เป็นภาษาระดับต่ำ เรียนรู้ยาก) เท่านั้น เพราะเขียนพวกภาษาสูงไม่เป็น อย่างพวกภาษา C ที่เป็นภาษาระดับสูง เรียนรู้ได้ง่าย แต่หลายๆ งานที่เคยทำ สู้ Assembly ไม่ได้ ทั้งที่เป็นภาษาระดับต่ำ ไม่มีโมดูลในไลบรารี่ให้ใช้ก็จอดแล้ว อนิจจาภาษาระดับสูง(แต่ความสามารถระดับต่ำ  ไม่เหมือนภาษาระดับต่ำ แต่ความสามารถ บอกได้เลยว่าสูงที่สุด )
1. LCD โมดูลใช้ไมโครคอนโทรลเลอร์เบอร์อะไร ของบริษัทไหน ต้องศึกษาโครงสร้างของ MC (ย่อมาจาก Micro controller) ก่อนเพื่อน
ไม่รู้ว่าเป็นตัวในภาพหรือไม่
2. รู้เบอร์ MC แล้ว ต้องรู้วงจรด้วย จะได้กำหนดขาอินพุท-เอ้าท์พุท ได้ จำเป็นมากไม่ว่าจะเขียนด้วยภาษาใด
3. LCD โมดูล ก็มีภาษาสื่อสารของมัน ถ้าตัวในภาพ น่าจะแค่ส่งโค้ด ASCII ตามโครงสร้างไวยากรณ์ภาษาของ LCD module เพื่อให้เกิดสัญญลักษณ์ต่างๆ บนจอภาพ จะช่วยลดเวลาในการพัฒนาลงได้ ไม่ต้องไปยุ่งยากสร้าง caractor generator เอาเอง แต่ถ้าฝีมือสูงจัดไฟแรง จะสร้างเองก็ได้ นั่นหมายถึง ทำสัญญลักษณ์แปลกๆได้ หนึ่งในนั้นคือ ภาษาไทย
     จะเห็นว่าไม่ง่าย แต่ไม่ยากหากความพยายามสูง และมีเวลาให้มัน ไม่ง่ายเหมือนกับแก้ไข ดัดแปลง เติมโน่นนิด-นี่่หน่อย (ที่พี่ไทยเราชอบนัก แล้วคิดว่าตัวเองเก่งเสียเต็มประดา) อย่างที่เคยผ่านมา ถ้าทำได้แบบถึงกึ๋น จะเข้าใจว่า ทำไมฝรั่งมันถึงได้หวงแหนจนต้องมีกฏหมายลิขสิทธ์ ,สิทธิบัตร กันนัก สอนหน้าเว็บคงยาก ต้องไปหาความรู้อย่างที่ว่ามาก่อน ก็คงพอสอนผ่านหน้าเว็บได้่บ้าง

ถ้าเห็นเว็บเป็นแค่สมุดหน้าเหลือง ลงกระทู้ขายได้ ใครโพสต์ถามอะไรไม่เคยตอบ ชอบให้เสียค่าโทรศัพท์ แล้วจะมีเว็บไว้ทำซากอะไร...
hs2ubk
Hero Member

HS2UBK/KK6UCB

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2014, 15:06:03 »

ผมอยากเขียน LCD โมดูล คอลโทลเลอร์เป็นครับ ท่านใดสอนผมได้บ้างครับ

อ.แม็ค ถ้าเป็นCPUของ PIC ผมเคยเขียน soucre code เบื่องต้นลงไว้ในเวป 153rt ลองเข้าไปอ่านดูเป็น C Program นะครับ ไม่ยาก ยิ่งถ้าใช้ Proteus เป็นด้วยยิ่งช่วยในทดสอบวงจรกับProgramง่ายขึ้น ถ้ามีอะไรพอให้ hs2ubk ช่วยเหลือก็ PM ถามมาก็แล้วกันแต่ก็ลืมๆไปเยอะแล้วเพราะไม่ได้เขียนนานแล้ว คิดถึงเสมอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กุมภาพันธ์ 2014, 16:09:50 โดย hs2ubk » บันทึกการเข้า

hs2ubk ประธานกลุ่ม Labor HAM ความถี่ 145.250 Mhz จังหวัดระยอง
โทร. 0819834872
2eo
Hero Member

08-5286-5286

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2014, 20:26:44 »

ไม่รู้ว่าจะช่วยยังไง   แต่รู้ว่า ความพยายานอยู่ที่ไหน  ความยานต้องอยู่แถวๆนั้นครับ อ.แมค ยิงฟันยิ้ม

คุณงามความดีที่ข้าพเจ้าพอจะทำได้ขอมอบแด่..แผ่นดินที่ยืน พ่อแม่ ครู อาจารย์ พี่ เพื่อน น้อง ทั้งผู้มีบุญคุณที่ช่วยเหลือสั่งสอนเดินร่วมทางทั้งยามสุขทุกข์รวมถึงเจ้ากรรมนายเวร..ขอบคุณครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์