HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
27 มิถุนายน 2024, 09:21:36 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเจ้าหน้าที่ กสทช.ครับ  (อ่าน 5284 ครั้ง)
japanomcbcm
Hero Member

« เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2013, 21:43:54 »

รบกวนถามครับเจ้าหน้าที่ กสทช.ครับ หรือเกจิอาจาร์ย หรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้องครับ ผมซื้อเครื่องวิทยุสื่อสารมาก็หลายเครื่องแล้วครับ  ทั้งเครื่องดำ +แดง/ ครุฑแดง/ครุฑดำ/ปท.สลัก/ปท./กทช. เวลานำเครื่องวิทยุสื่อสารไปจดทะเบียน ก็ต้องนำเครื่องไปให้เจ้าหน้าที่ดูครับ ถ้าไม่สดวกก็ต้องจด เลขปท.+เลขS/Nใส่แผ่นกระดาษไปให้เจ้าหน้าที่ตรวจสอบก่อนที่จะมีการจดทะเบียน แต่ก็หลายต่อหลายครั้งที่จะขายเครื่องให้กับเพื่อนสมาชิกท่านอื่น หรือซื้อเครื่องมือสองจากทั้งในเวปและนอกเวปก็ต้องมีการโทรศัพท์เช็คหมายเลข ปท.และเลขS/N สองรายการครับควบคู่กันไป ซึ่งขาดไม่ได้แม้แต่รายการใดรายการหนึ่ง เพราะว่าถ้าขาดไปหนึ่งรายการ จะตรวจสอบไม่ได้ครับ ทางเจ้าหน้าที่ก็คงมีความเข้าใจในการตรวจสอบเลขปท.ในแต่ละครั้ง ทางเราก็อยากทราบว่าว่างใหม ทางเจ้าหน้าที่ก็แนะนำให้นำเครื่องไปจดทะเบียน    แต่เวลาก็ผ่านมาหลายเดือนแล้วนะครับไม่รู้วาตอนนี้การตรวจสอบ    เลขปท.และเลขS/Nยังใช้วิธีตรวจเหมือนเดิมหรือเปล่าครับ  ไม่นานมานี้ผมได้รับข้อความจากเพื่อนสมาชิกที่อยู่ต่างจังหวัด ว่าแค่แผ่นครุฑแดงแผ่นเดียวก็สามารถจดทะเบียนได้แล้วครับมีอย่างนี้ด้วยหรือครับ ผมขออนุญาตรบกวนถามอย่างผู้ไม่รู้ หรือว่าผมตามเก็มส์คนอื่นเขาไม่ทัน หรือว่าผมวิ่งนำหน้าหรือตามหลังระบบอยู่ครับ รบกวนผู้รู้จริงหรือเกี่ยวข้องงานนี้ด้วยครับ ขอ ขอบพระคุณเพื่อนสมาชิกทุกๆท่านครับที่เสียสละเวลาอันมีค่าที่เข้ามาอ่านเพื่อเป็นอะไรเล็กๆน้อยๆที่ไม่ควรมองข้ามนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤศจิกายน 2013, 21:47:37 โดย japanomcbcm » บันทึกการเข้า

รับทำออกแบบและติดตั้งงานกระจกอลูมิเนียมบานเลื่อน บานสวิง มุ้งลวด เชียงใหม่และลำพูนครับ
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2013, 21:43:54 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
9chet
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2013, 21:49:04 »

ใช้ Serial + เลขทะเบียน(สลัก ปท. กทช. NTC)
หลังๆนี้อาจมีบ้างที่ใช้ serial อย่างเดียว

ใช้เลขทะเบียนอย่างเดียวไม่เคยได้ยินครับ

อ้าวลืม เผลอตอบไป คือผมไม่ใช่เจ้าหน้าที่ กสทช.ครับ หรือเกจิอาจาร์ย หรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้องครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2013, 21:49:04 »

jube
member..
Hero Member
*

ซื่อกินไม่หมดคดกินไม่นาน

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2013, 21:56:38 »

ใช้ Serial + เลขทะเบียน(สลัก ปท. กทช. NTC)
หลังๆนี้อาจมีบ้างที่ใช้ serial อย่างเดียว

ใช้เลขทะเบียนอย่างเดียวไม่เคยได้ยินครับ

อ้าวลืม เผลอตอบไป คือผมไม่ใช่เจ้าหน้าที่ กสทช.ครับ หรือเกจิอาจาร์ย หรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้องครับ
อย่านะแอบอ้างเป็น จนท.โทษหนักนะ 5555+
 ส่วนใหญ่ความรู้ที่เราอยากรู้ พี่ googel ก็รู้ครับ อิๆๆๆไปล่ะ

suriya.chu
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2013, 22:02:09 »

ผมเคยเช็คแล้วครุฑแดงไม่สามารถเช็คได้ต้องมี SERIEL NO.ด้วยครับคงเหมือนรถมีทั้งเล่มทะเบียน ตัวโครงรถก็มีเลข ตัวเครื่องก็มีเลข

สุริยะ ช่วยดี HS9FKC
เลขที่64 ถ.บ้านพรุธานี 3 เทศบาลเมือง บ้านพรุ
อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90250 โทร 0898760500(AIS)
E28OF
Hero Member

ถึงจะบ้าแต่ว่าไม่โง่.....!!!

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2013, 22:10:52 »

ถามว่ามีครุฑแดงอย่างเดียวถามว่าเช็คได้ไหม ได้ครับ แต่เจ้าหน้าที่เขาไม่บอกทางโทรศัพท์หรอกว่าเลขซีเรียลอะไร
ทั้งชื่อยี่ห้อและชื่อรุ่นด้วยครับ ผมก็เคยเจอมามากประเภทที่คิดว่าตนเองฉลาดกว่าผู้อื่น ทั้งๆที่ที่อาจจะรู้น้อยกว่าด้วยซ้ำ  ยิงฟันยิ้ม

พระบรมราโชวาท : ให้รู้ว่าตนมีหน้าที่อะไร แล้วก็ทำหน้าที่ของตนให้ดีที่สุด.

วิธีการฝาก/ย่อ/โพสต์รูปครับ
http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=427.0

RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2013, 22:31:31 »

จดได้ก็ไปจด จดไม่ได้ก็ไม่ต้องจด ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน 2013, 13:47:35 โดย RE-SHOCK » บันทึกการเข้า
katew
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2013, 10:45:09 »

เล่าจากประสบการณ์ตรงนะค่ะ
เมื่อเดือน ตค. ที่ผ่านมา ได้ตกลงซื้อ Serial 2G จากสมาชิกท่านหนึ่งในเว็บนี้
โดยผู้ขายแจ้งว่า เป็นรุ่นใหม่ (บลา บลา บลา ฯลฯ) และ เป็น Serial ของเครื่องนำเข้า
ได้มาแต่สติกเกอร์กระดาษค่ะ ปลายเดือน ก็ไปดำเนินการ จดทะเบียนที่ สนง.กสทช. ขอนแก่น
ในใบ ฉก.2 ก็ระบุแค่ หมายเลข Serial ที่ซื้อมานั่นละค่ะ หมายเลข NTC ID ไม่มี ก็ปล่อยว่างไว้
นั่งรอสักครู่การดำเนินการก็เสร็จ ได้ใบอนุญาต "ใช้" ออกมา ในใบอนุญาต ก็มีแต่เลข Serial ,NTC ID ไม่มี
คิดว่า เจ้าหน้าที่คงคีย์ดูในระบบ แล้ว มี Serial นั้นโชว์ขึ้นมา เลยสามารถจดทะเบียนได้

จริงเท็จประการใด เรื่องนี้ไม่อาจรู้ได้ บอกได้แค่ว่าดิฉันไปจดมาได้แล้ว เท่านั้นเองค่ะ

ติดต่อ คุณติ๋ว สมพร 080-419-4060 (Dtac)
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2013, 11:29:26 »

จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน 2013, 13:49:34 โดย RE-SHOCK » บันทึกการเข้า
Radio_Lover
Hero Member

ฟังมากๆ..พูดน้อยๆ..ใช้กำลังส่งต่ำๆ

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2013, 12:14:32 »

ขอตอบตามความเข้าใจดังนี้ครับ เพราะไม่ใช่เจ้าหน้าที่ กสทช เหมือนกัน 555
เครื่องรุ่นเก่า หรือ ขออนุญาตินำเข้ามานานแล้ว
- ใช้หมายเลย ปท,กทช,Ntc + Serial No (หมายเลขเครื่อง) เหตุผลเพราะ แต่ละเครื่องหมายเลขทั้ง สองอย่าง เป็นของเครื่องใครเครื่องมัน แต่ละเครื่องจะไม่ตรงกัน

เครื่องรุ่นใหม่ หรือ นำเข้ามาจดทะเบียนใหม่
-เฉพาะบางรุ่น บางล็อต  เช่น ICOM IC2200 มีการใช้ ปท,กทช,ntc id เหมือนกันทุกเครื่อง แต่ต่างกันแต่ Serial ซึ่งไม่เหมือนกัน เพราะเป็นหมายเลขของผู้ผลิต
ดังนั้น การขอจดทะเบียน จึงใช้แค่ Serial หมายเลขเครื่องอย่างเดียวก็ใด้ครับ
**กรณี ของคุณ จขกท ที่ถาม ก็สามารถทำใด้เพราะ อยู่ในเงื่อนใขแรก  คือ ถือแค่ เลข ปท ไปขอจด และรบกวนเจ้าหน้าที่ คีย์ข้อมูล หาเลข Serial ให้ครับ เพราะมันจะอ้างอิงกันอยู่แล้วกับ ปท ที่คุณมี
แต่ถ้าให้ดี และ สะดวก ต้องจด เอาไปทั้ง สองอย่างครับ จะใด้ไม่ต้องเสียเวลาหาข้อมูล ยกเว้น หาย หรือ ขาด ชำรุด ก็ต้องขอใหม่ครับ

โทร: 098-9798961

HS3NTQ (แอท)145.00Mhz
153RT376 (แอท)27.555Mhz
buffalo(บ๊อบ ฟูโล)
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

082-822-1234

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2013, 12:53:00 »

แนะนำว่าตั้งกระทู้ให้ถูกห้องก่อนครับ

โดย "บ๊อบ ฟูโล"
โทร 082-822-1234

หน้า: [1] 2
  พิมพ์