HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
10 ตุลาคม 2024, 15:19:50 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เข็ดแล้ว กับเรื่องประกันสังคม  (อ่าน 1785 ครั้ง)
E22SUR
Full Member

« เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 14:11:27 »

เรื่องจริงที่ผมเจอมาด้วยตัวเองกับเรืองประกันสังคม เผื่อใครโดนแบบผม  ตั้งแต่มีระบบประกันสังคมมาผมก็โดนบังคับให้จ่ายเงินเข้าประกันสังคมมาตลอด
จนเมื่อเดือนมีนา ผมลาออกจากบริษัท ก็ไปขึ้นทะเบียนว่างงาน ขอรับเงินประกันว่างงานตามที่ควรได้ รายงานตัวครบตามกำหนด3ครั้ง แต่เงินชดเชยประกันว่างงาน
ไม่มีโอนมาให้  เลยโทรถามไปที่1506(สายด่วนประกันสังคม) ได้คำตอบว่า อดีตนายจ้างผม ไม่ส่งเงินเข้าประกันสังคมตั้งแต่เมษา55 ผมเลยเข้าไปร้องเรียนในเวปประกันสังคม รวมทั้งส่งหลักฐานว่าผมถูกหักเงินจริงมาตลอด   จนเวลาล่วงเลยมาถึงวันนี้ตัวผมเองยังไม่ได้รับเงินชดเชยแม้แต่บาทเดียว
      วันนี้เมลล์ไปถามที่เวปประกันสังคม ก็โยนให้โทรไปตามที่1506 พอโทรไป1506 ก็โยนเรื่องให้โทรไปถามที่ ประกันสังคมนนทบุรี พอโทรไปสำนักงานประกันสังคมนนทบุรี มีแต่เสียงเครื่องตอบรับ ไม่มีเจ้าหน้าที่รับสายผมเลย
      เป็นอุทาหรณ์ไว้สำหรับคนทำงาน เรื่องประกันสังคม ตอนจะเอาเงินเรา ใช้กฏหมายมาบังคับรีดเอาเงินเรา พอตอนที่ต้องจ่ายเศษคืนให้เรา เงียบสนิท
เรื่องนี้บอกตรงๆ ว่าเซ็งครับ

นนทบุรี
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 14:11:27 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
KoLEK
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 14:26:08 »

อันนี้ความผิดน่าจะตกที่นายจ้างนะครับ แจ้งความเอาผิดกะนายจ้างฉ้อโกงง่ายกว่าครับ

เกาะกระเพาะหมู พระประแดง สป.
« ตอบ #1 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 14:26:08 »

TAWEE-P
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 14:42:43 »

แชร์ประสพการณ์ เพื่อนผมออกจากงานเนื่องจากนายจ้างเลิกจ้าง ไม่ได้ส่งประกันสังคมตั้งแต่ปี 51 (มาจ้างตัวเองทำงานรับติดจานดาวเทียมกล้องวงจรปิด)จนต้นปี 56 (อายุตัว ก็ 55 ปี) มีโทรศัพท์มาจากประกันสังคมให้ไปติดต่อ ได้มา 50000 กว่า ๆ นัยว่าชราภาพ(ถูกหวยไป)

“ถิ่นประสูติพระเจ้าเสือ แข่งเรือยาวประเพณี พระเครื่องดีหลวงพ่อเงิน  เพลิดเพลินบึงสีไฟ ศูนย์รวมใจหลวงพ่อเพชร รสเด็ดส้มท่าข่อย ข้าวจ้าวอร่อยลือเรื่อง ตำนานเมืองชาละวัน”
โทร.08 1280 1427
E22SUR
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 14:46:35 »

ใช่ครับเพราะหักเงินไว้แต่ไม่ยอมจ่าย ตอนนี้ อดีตนายจ้างผม ไปทำข้อตกลงผ่อนชำระพร้อมดอกเบี้ยกับสำนักงานประกันสังคมแล้ว ทำให้มองได้ประกันสังคมได้ดอกเบี้ยไป อดีตนายจ้างไม่มีความผิด วินวินทั้งคู่ ส่วนผมเองก็ต้องนั่งรอต่อไป เพราะร้องเรียนไปแล้วหลักฐานก็ให้ไปแล้ว  เราไม่มีเส้น ประกันสังคมสั่งให้รอก็ต้องรอครับ ทำไงได้
HS4LRA
Hero Member

ไม่เน้นขายครับ หาซื้ออย่างเดียว

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 15:04:09 »

ของผมไดรับงเินค่าคลอดบุตร 2 คน 40000 บาท และส่งรายเดือนได้เงินของลูก เดือนละ 400 บาท อยู่หลายเดือน ลูก 2 คน แต่ลืมส่งเงินสมทบเขาก็ยกเลิกประกันสังคม แต่ก็ช่างมัน คุ้มแล้ว ได้เงินค่าคลอดครับ

ที่อยู่ จัดส่งของ มั่นใจส่งของมาได้เลย
นายประพันธ์   สาวิสัย
โรงเรียนมารีย์พิทักษ์อุดรธานี (ห้องทะเบียน)
438 ซ.พฤกษชาติ ต.หมากแข้ง
อ.เมืองอุดรธานี จ.อุดรธานี 41000
โทร 089-9435724
ธ.กรุงไทย สาขาตลาดหนองบัว  426-0-09083-6
thehut
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 15:12:53 »

เห็นด้วยเลยครับ หน่วยงานราชการสุดห่วยก็ประกันสังคมนี่เเหล่ะ ผมยกให้อันดับ1เลย ไม่ปรับปรุงหน่วยงาน ตัวบริการสุดแย่

กรุณาติดต่อเวลา (06.00น.-19.00น.) ทุกวัน 0875511660 DTAC
โอนเงินบัญชี นายวัฒนา แซ่ด่าน ธนาคารไทยพาณิชย์ บัญชีออมทรัพย์  308-248487-0 สงสัยอะไรให้โทรมาถามนะครับ
Cumpa
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 15:24:43 »

ผิดที่นายจ้าง....ฟ้องนายจ้างครับ

" พ่อ-แม่ คือ พระในบ้าน
   ความกตัญญู คือ คุณธรรมของคนดี
   การจะดูใคร ดีไม่ดี ให้ดูการปฎิบัติต่อผู้มีพระคุณ
   โดยเฉพาะ พ่อ-แม่ ซึ่งเป็นพระอรหันต์ของลูก "
E22SUR
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 16:29:46 »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ เรื่องระหว่างผมกับบริษัทมีเยอะกว่านี้ เรื่องประกันสังคมถือว่าเรื่องเล็ก แค่เสียความรู้สึกกับระบบงานราชการ
หลายคนอาจสงสัยว่า ทำไมผมไม่ฟ้อง ถ้าผมฟ้องมีหลายข้อหาครับ ผมขอไม่กล่าวถึงละกันเพราะโทษในบางข้อหามีจำคุกด้วย
คำตอบที่เลือกไม่ฟ้อง เพราะว่า
1 อดีตนายจ้างเคยเป็นเพื่อนร่วมงานกันมาก่อนที่จะเริ่มในบริษัทนี้
2 ตัวผมเองมีลูกต้องดูแล เขาก็มีลูกต้องดูแลเหมือนกัน สงสารเด็กครับ
3 ผมอยากให้มันจบๆกันไปโดยเคลียร์ที่รับผมไว้ให้เร็วที่สุด
         สรุปว่า เรื่องนี้ ผมเสียเพื่อนที่คบกันมา10กว่าปีไปคนนึง

ZERO.
Hero Member

เกิดมาเพื่อเป็นแชมป์.

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 16:38:57 »

- ผิดที่นายจ้างครับ ไม่ใช่ความผิดที่ ปกส. คุณควรเก็บเอกสาร หลักฐานทุกอย่าง อาทิ สลิปเงินเดือน ที่มียอดหักเงิน ปกส. ยิ่งถ้ามี เพื่อนๆ พนักงานหลายๆคนโดนแบบนี้ ให้รวมหัว-รวมตัวกันเยอะๆ ทำหนังสือไปแจ้งเลย นอกจากนี้ ควรแจ้งไปยัง สนง.สวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัดด้วย ด้วย ว่าถูกนายจ้างหักเงินแต่ไม่ยอมนำส่ง เพื่อฟ้องร้อง
       - การนำเงินส่งนั้น สมมุติหัก พนง. 50,000 บาท ส่วนของนายจ้างก็ต้องนำส่งอีก 50,000 บาท เช่นเดียวกัน
      - กรณี TAWEE-P นั้น นั่นคือ เงินบำเหน็จชราภาพ จะได้รับเมื่อตอนอายุ 55 ปี (ที่ไม่ทำงานหัก ปกส.แล้ว นำเงินส่งไม่ถึง 15 ปี) เงินจะมาก-น้อยนั้น ขึ้นกับเงินที่เรานำส่งกับครับ เช็คได้จาก www.sso.go.th ส่วนบำนาญชราภาพ จะมีคนไทยคนแรกได้รับในปี 57 (นำเงินส่งครบ 15 ปี)
     - ความจริง เรื่องดีๆ ของ ปกส.ยังพอมีถ้ารู้จักศึกษาหาความรู้ เช่น ค่าคลอดบุตร/ค่าเลี้ยงดูบุตร/ค่าทันตกรรม (อันนี้ให้น้อยไปนิด) ยิ่งคนไหน มีโรคประจำตัว เช่น ฟอดเลือด-ฟอดไต-โรคเอดส์ ยิ่งไปใช้สิทธิ์ประจำ คุ้มเกินคุ้ม
     - คนที่ไม่ค่อยเจ็บป่วยหรือเจออุบัติเหตุหนักๆ มักมองว่าการเสียเงิน 5% (ปีนี้หัก 4%) ไปเปล่าๆ แต่ถ้ามองกันระยะยาวๆ เราจะพบว่าเป็นการออมเงินไปในตัวด้วย คนที่ทำงานเป็นแม่ค้า พ่อค้า คนขายของชำ ก็อยากทำกันทั้งนั้นแหละ ซึ่งตอนนี้ก็คือ ม.40

KoLEK
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 16:56:38 »

ใช่ครับเพราะหักเงินไว้แต่ไม่ยอมจ่าย ตอนนี้ อดีตนายจ้างผม ไปทำข้อตกลงผ่อนชำระพร้อมดอกเบี้ยกับสำนักงานประกันสังคมแล้ว ทำให้มองได้ประกันสังคมได้ดอกเบี้ยไป อดีตนายจ้างไม่มีความผิด วินวินทั้งคู่ ส่วนผมเองก็ต้องนั่งรอต่อไป เพราะร้องเรียนไปแล้วหลักฐานก็ให้ไปแล้ว  เราไม่มีเส้น ประกันสังคมสั่งให้รอก็ต้องรอครับ ทำไงได้

ผมว่าแจ้งความไว้ก่อนครับ เพราะว่านายจ้างกับ สปส. รับทราบแล้วว่าผิดที่นายจ้าง แล้วมีการผ่อนชำระแล้ว เรื่องนี้ต้อง สปส.รับไปแล้วไปไล่บี้กะนายจ้าง /ทำไมต้องแจ้งความ คือถ้าเราได้เงินอีก 3 ปีละ เราต้องได้ดอกเบี้ย(รู้ว่าไม่ยากได้ดอก) แต่แจ้งความไว้มีคดีได้ดีกว่ารอนะครับ

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2
  พิมพ์