HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
06 ตุลาคม 2024, 05:00:36 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การฝึกอบรมหลักสูตร "การใช้เครื่องวิทยุคมนาคมแบบสังเคราะห์ความถี่"(SYNTHESIZER)  (อ่าน 5896 ครั้ง)
toon055
Hero Member

NCO.3/42

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 19:02:00 »

พี่ๆ ถ้ามีข่าวโซนตะวันออกแจ้งบ้างนะครับ...
พี่ๆ ถ้ามีข่าวโซนตะวันออกแจ้งบ้างนะครับ...

ทราบครับ
ขอภาคกลางด้วยครับ ขอบคุณครับ
ที่วิทยาลัยป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย วิทยาเขตปราจีนบุรีครับ จะรับผิดชอบโซนทางนั้นครับ มีเปิดอบรมเรื่อยๆตลอดปีครับ

สิบเอกไพทูลย์   แสงหิรัญ เจ้าพนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย  ( 097-4701337 )
ธ.ทหารไทย  ออมทรัพย์  330-2-26938-0
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 19:02:00 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
E22NCB
Hero Member

Line: e22ncb

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 19:12:53 »

คือไปอบรมมาแล้วนะคะ ได้ใบประกาศนียบัตร ลืมถามเค้าไปว่าเอาไปใช้ทำอะไรบ้าง
คือฟิล์มไปซือเครื่องสังเคราะห์ความถี่ใช้ แล้วต้องทำขั้นตอนใดบ้างอีก หรือเป็นใบที่อนุญาตพกได้ในตัวคะ

ไปอบรมรู้เหมือนว่าจะได้ใช้ไม่ผิด แต่ยังคงสงสัยว่าเอาไปใช้ทำอะไรได้บ้างกับใบประกาศนียบัตรที่หมดอายุใน 2-3 ปี

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 19:12:53 »

Mr.Nikorn
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 19:49:29 »

ใบประกาศนียบัตร ไม่มีหมดอายุ

ผู้ผ่านการอบรม จะทราบถึงวิธีและขั้นตอน การขอใช้เครื่อง อย่างถูกต้องอย่างไร เพราะวิทยากรจะอธิบายตรงนี้อย่างชัดเจน

ใบอนุญาตใช้ ค่าธรรมเนียม ๕๓๕.- บาท  ออกโดย กสทช.

บัตรประจำตัว ไม่มีค่าใช้จ่าย ออกโดยต้นสังกัด

ถ้าอบรมมาแล้ว ไม่เข้าใจ ก็ให้กลับไปอ่านเอกสารที่วิทยากรแจกมา ก็จะเข้าใจครับ
chamnan198
Hero Member

รับทำสายโปรแกรมวิทยุหลายรุ่นครับ สอบถามได้

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 20:35:12 »

ภาคใต้มีไหมครับ อยากอบรมด้วยแต่ไกลจัง อิอิ

แฮมโคราชา
แฮมรุ่นเก๋าแต่ไม่เก่า
Hero Member

HS3BXY ณ โคราชา

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 21:04:18 »

ถ้าผู้บริหารหน่วยงานเห็นความสำคัญ ก็คงให้การสนับสนุนด้านงบประมาณและส่งเจ้าหน้าที่ระดับปฏิบัติงานเข้ารับการอบรม เพราะอบรมเสร็จต้องปฏิบัติงานตามที่ผู้บริหารสั่ง

ใช่ว่าผู้ผ่านการอบรมแล้วจะได้ใบอนุญาตใช้วิทยุคมนาคมเลย
ขั้นตอนยังมีอีกมาก ไม่ว่าจะเป็น อำนาจหน้าที่ ตำแหน่งปฏิบัติงาน ความจำเป็น ตลอดจน กฎหมายระเบียบต่างๆ

สุดท้าย จะทำอะไรต้องโปร่งใส ตรวจสอบได้ ทำให้มีความชัดเจน จริงหรือไม่ ประการใด มีใคร อะไร ที่เกี่ยวข้องบ้าง สอบถาม หรือขอข้อมูได้จากราชการหน่วยใดบ้าง และต้องแจ้งด้วยว่า ใคร หน่วยงานใด สังกัดใดเป็นผู้รับผิดชอบ ถ้ามีการฟ้องร้องกันทางกฎหมาย จะเริ่มต้นทีืใด

ด้วยความปราถนาดีนะครับ

HS3BXY (แอท) ปากช่อง
โทร 0933243377 AIS
E22NCB
Hero Member

Line: e22ncb

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2013, 01:01:01 »

ค่ะ วันนั้นไปอบรม แต่ต้องลาภาระกิจไปปฎิบัติงานครึ่งวันในวันที่สอง แต่อบรมไปแค่ 500 บาทที่รพ.  ได้เป้มา 1 ใบ
ถามเจ้าหน้าที่รพ. เค้าแลดูไม่ให้ความสำคัญเลย เลยแอบงง เพราะเอกสารดันไม่ได้เขียนไว้ว่าได้มาแล้วไปทำอย่างไรต่อ ได้อบรมความรุ้เกี่ยวกับวิทยุสื่อสาร กับโค้ดวอทั่วไปเอง
และก็มีรูปภาพของเครื่องสังเคราะห์ความถี่ คลื่นที่ใช้ในแต่ละจังหวัด

ไม่เป็นไรค่ะ เด๋วจะได้ไปทำบัตรวิทยุสมัครเล่นใหม่เพราะมันหาย จะถือใบเกียรติบัตรไปทำ กทช. ไปเลยยย ว่าจะทำให้ถูกต้องที่สุดทำอย่างไร เพราะจนท.พูดแค่ว่าสังกัดหน่วยงานของโรงพยาบาลให้ แล้วบัตรมันมีเขียนวันหมดอายุไง แล้วเลิกงานก็แยกย้ายกัน เค้าบอกว่าเอาไปใช้แล้วบอกเลขประจำตัว 13 หลักกับเจ้าหน้าที่ที่ตรวจสอบก็พอ เลยคิดว่าเค้าขึ้นทะเบียนให้แล้ว
JES
Hero Member

Member Certificate

« ตอบ #16 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2013, 01:58:02 »

อยากทราบด้วยคนครับ รายละเอียด สิทธิประโยชน์นอกจากความรู้จะได้อะไรบ้าง ใบประกาศ บัตรอนุญาตพกพา ซื้อแล้วจดอย่างไร ฯลฯ แต่ละพื้นที่ติดตามข่าวว่าจะเปิดอบรมที่ไหน วัน เวลาใด ได้จากไหนครับ(กรุงเทพฯ ปริมณฑล สมุทรสาคร นครปฐม)รวมทั้งจังหวัดอื่นๆ

E23PDI เบอร์ที่ติดต่อได้ : O82-351-แปดแปด99
QTH : พุทธมณฑลสาย4-5 อ้อมน้อย หนองแขม
นัดรับสินค้าหรือส่งEMS
Mr.Nikorn
Full Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2013, 05:53:35 »

ค่ะ วันนั้นไปอบรม แต่ต้องลาภาระกิจไปปฎิบัติงานครึ่งวันในวันที่สอง แต่อบรมไปแค่ 500 บาทที่รพ.  ได้เป้มา 1 ใบ
ถามเจ้าหน้าที่รพ. เค้าแลดูไม่ให้ความสำคัญเลย เลยแอบงง เพราะเอกสารดันไม่ได้เขียนไว้ว่าได้มาแล้วไปทำอย่างไรต่อ ได้อบรมความรุ้เกี่ยวกับวิทยุสื่อสาร กับโค้ดวอทั่วไปเอง
และก็มีรูปภาพของเครื่องสังเคราะห์ความถี่ คลื่นที่ใช้ในแต่ละจังหวัด

ไม่เป็นไรค่ะ เด๋วจะได้ไปทำบัตรวิทยุสมัครเล่นใหม่เพราะมันหาย จะถือใบเกียรติบัตรไปทำ กทช. ไปเลยยย ว่าจะทำให้ถูกต้องที่สุดทำอย่างไร เพราะจนท.พูดแค่ว่าสังกัดหน่วยงานของโรงพยาบาลให้ แล้วบัตรมันมีเขียนวันหมดอายุไง แล้วเลิกงานก็แยกย้ายกัน เค้าบอกว่าเอาไปใช้แล้วบอกเลขประจำตัว 13 หลักกับเจ้าหน้าที่ที่ตรวจสอบก็พอ เลยคิดว่าเค้าขึ้นทะเบียนให้แล้ว

ขอโทษนะครับที่ชี้แจงไป แบบสั้นไปนิดหนึ่งครับ

สรุปว่า อยู่ไม่เต็มเวลา คงได้เนื้อไม่ครบ

เจ้าหน้าที่ รพ.คงให้คำตอบยาก เพราะไม่ใช้สายงานโดยตรง ต้องวิทยากรที่มาบรรยายครับ

บัตรหาย(สมัครเล่น) แจ้งความหายด้วยนะครับ และค่าธรรมเนียมทำบัตรใหม่ ๑๐๗.-บาทครับ

ยังไงถามที่ สนง.กสทช.ที่ไปติดต่อดูนะครับ และขออภัยที่บางอย่างให้คำตอบไม่ได้ เพราะผมอาจจะรู้ไม่หมดครับ
ICOM-V8
Sr. Member

กิตติฐาโน = ชื่อเสียง ฐานะ

« ตอบ #18 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2013, 16:07:39 »

การฝึกอบรมหลักสูตร "การใช้เครื่องวิทยุคมนาคมแบบสังเคราะห์ความถี่"(SYNTHESIZER) จะใช้ในการอบรมด้านสื่อสารในหน่วยงานของรัฐ
เพราะการใช้เครื่องวิทยุคมนาคมแบบสังเคราะห์ความถี่ ของหน่วยงานของรัฐ หรืออาสาสมัครของรัฐ เช่น อปพร.
เมื่อเราซื้อเครื่องมาจะใช้ประกอบในการขอใบอนุญาต และกำหนดให้หน่วยงานของรัฐต้องจัดให้มีบัตรประจำตัวผู้ใช้เครื่องวิทยุคมนาคมประจำหน่วยงาน
และบัตรประจำเครื่องวิทยุคมนาคมซึ่งระบุตราอักษร รุ่น/แบบ หมายเลขเครื่อง หมายเลขทะเบียนวิทยุคมนาคม และเลขทะเบียนครุภัณฑ์ถ้าเป็นของทางราชการ

EMT-B สมาคมอาสาสมัครกู้ภัยอุบลราชธานี
FR 1/47 สำนักงานสาธารณสุขอุบลราชธานี
CDV 1/47 ศูนย์อาสาสมัครป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนอุบลราชธานี
EMT-B 1/48 โรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์
EMA-EMS 6/49 ศูนย์ฝึกดับเพลิงและกู้ภัยราชประชา
First Aid-CPR 1/57 ศูนย์ฝึกปฐมพยาบาลสภากาชาดไทย
VHF = HS3PQY  CB = RESCUE 10
สายน้ำ
Hero Member

5AC1**ARES** OF THAILAND

« ตอบ #19 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2013, 16:26:31 »

ของผมก็อบรมจาก วิทยาลัยป้องกันฯเหมือนกันทำไม ฟรี อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

<<เครือข่ายผู้พิทักษ์กิจการวิทยุสมัครเล่นไทย>>

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์