HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
12 ตุลาคม 2024, 21:32:12 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นกรณีนี้หน่อยครับ  (อ่าน 1277 ครั้ง)
boos.t
Hero Member

« เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013, 21:01:49 »

อยากถามหลายๆท่านที่เป็นผู้ซื้อหรือเป็นผู้ประมูลได้ โดยเจ้าของกระทู้+ค่าจัดส่งems ไอ้เรื่อง+ค่าจัดส่งผมไม่สนใจเท่าไหร่ แต่ที่น่าสนใจทำไมไม่ไปส่งไปรษณีย์โดยตรง
ทำไมต้องฝากส่งเอกชนทั้งๆที่ตัวเองอยู่ในเมือง ไม่ได้ลำบากขนาดที่ว่าจะไปส่งไปรษณีย์โดยตรงไม่ได้ ข้อเสียของเอกชน แพงก็แพง ช้าก็ช้า แบบนี้จะมา+ค่าemsทำไม
ems มันต้องด่วนจริงๆ อย่างเช่น ส่งไปรษณีย์โดยตรงฝากส่งไม่เกินเที่ยงพรุ่งนี้ปลายทางได้รับของแล้ว อย่างนี้สมควร+ค่าจัดส่ง ไปฝากเอกชน กว่ามันจะเอาเข้าระบบ
ไม่ต่างจากส่งลงทะเบียนของไปรษณีย์เลย อย่างเช่น เราฝากวันนี้ก่อนเที่ยง มันก็ต้องรอรอบบ่ายเพื่อที่จะได้เอาไปพร้อมกันทีเดียว ดีไม่ดี มีของเราเจ้าเดียว มันก็รวบยอดส่งวันถัดไป
กลายเป็นว่าปลายทางได้รับของช้าเพิ่มอีก1วัน แล้วแบบนี้จะเรียกว่าส่งemsได้ยังไง น่าจะแจ้งไว้ในกระทู้เลยว่า ฝากส่งems เอกชนนะครับ ผู้ซื้อหรือผู้ประมูลได้ จะได้ทำใจรอ
รบกวนแชร์ความคิดเห็นหน่อยครับ ผมอยากรู้จริงๆ หรือผมคิดมากไปเอง 555555+

บริษัท บอส สตีล จำกัด 229 หมู่ 6 ตำบลแวงน้อย อำเภอแวงน้อย
จังหวัด ขอนแก่น  40230
บัญชี 686-2-10823-8 ธนาคารกสิกร ชื่อบัญชี สุชาดา  กังแฮ   081-823-8326 AIS

http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013, 21:01:49 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS0LXI
Hero Member

ลพบุรีบ้านเกิดถิ่นกำเหนิด HS0LXI (โรจนะ อยุธยา)

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013, 21:14:11 »

ผมก็เคยครับ ตกลงซื้อเครื่อง นัดวันโอนเงินให้เรียบร้อยก่อนแปดโมงเช้า ก็รอเลขที่พัสดุ โดยที่เข้าใจว่าจะเป็นระบบ ems จนกระทั่งผ่านไปหนึ่งวัน ยังไม่เห็นเลขที่พัสดุ เลยส่งข้อความไปถาม ได้คำตอบว่าลืมส่ง(สะงั้น) รอวันรุ่งขึ้น จึงได้รับเลขที่ มีสองประเด็นที่ทำให้ผมเสียความรู้สึกไปบ้างเล็กน้อย คือ
1. ผู้ขายแจ้งว่า "ผมส่งให้แล้วนะครับพี่ แต่ส่งหลังห้าโมงเย็นครับ" อ้าว สองวันหลังโอนเงิน แต่ส่งหลังห้าโมงเย็นอีก รอไปอีกวัน กรรมแท้ ๆ  ร้องไห้ ร้องไห้
2. ผู้ขายแจ้งเลขที่พัสดุมา จึงรู้ว่าเป็นการส่งแบบลงทะเบียน โอ้ แม่เจ้า รอไปอีก เพราะต้นทางจากเชียงใหม่ ปลายทางอยุธยา ถ้าเป็นระบบ ems ส่งวันนี้ มะรืนถึง แต่นี่เป็นแบบลงทะเบียน ไม่ต่ำกว่าสี่วันแน่นอน เจอวันหยุดเข้าไปอีก ทำเป็นลืมไปเลยดีกว่า  โกรธ โกรธ ร้องไห้

นี่คือ ..... ประสบการณ์ที่เคยเจอมากับตัวผมเองครับ

*** ซื้ออย่างเดียวครับ สบายใจกว่ากันเยอะ ***
ขายบ้าง .... ถ้าเบื่อเก็บ !!!

(อ้วน เมืองลิง Line ID : lopburi999)

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013, 21:14:11 »

e29bne
Full Member

Freedom lifestyle

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013, 21:24:30 »

จ่ายตังค์แล้วก็อยากเห็นของเร็วๆครับ ใจเขาใจเราครับ เมื่อเป็นผู้ขายก็ต้องคิดว่าตัวเองเป็นผู้รับด้วยจะได้จัดส่งแบบรวดเร็ว

กฤตภาส (สน) 081-986-5595
ธนาคารทหารไทย เลขที่ 123-220683-7 (ออมทรัพย์)
2eo
Hero Member

08-5286-5286

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013, 21:26:35 »

ผมเคยจัดส่งแบบ ems โดยใช้บริการ ปณ. โดยตรงในเมืองใหญ่ๆ  บางที่ไม่สะดวกเรื่องจอดรถมากๆ เคยขายของ 300-400 บาท  (ไม่ใช่พ่อค้า) กลับมาโดยใบสั่งปรับไป 300 บาท แบบนี้ก้อมี

และถ้าจะใช้บริการเอกชน ผมเคยเจอแบบดองไว้นานก้อมี  เข้าระบบเร็วก้อมี  ต้องเลือกเอาครับ

***ฉะนั้น ผมจะคุยกันก่อนส่งให้เข้าใจกันก่อนครับ

คุณงามความดีที่ข้าพเจ้าพอจะทำได้ขอมอบแด่..แผ่นดินที่ยืน พ่อแม่ ครู อาจารย์ พี่ เพื่อน น้อง ทั้งผู้มีบุญคุณที่ช่วยเหลือสั่งสอนเดินร่วมทางทั้งยามสุขทุกข์รวมถึงเจ้ากรรมนายเวร..ขอบคุณครับ
boos.t
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013, 21:37:06 »

ผมเคยจัดส่งแบบ ems โดยใช้บริการ ปณ. โดยตรงในเมืองใหญ่ๆ  บางที่ไม่สะดวกเรื่องจอดรถมากๆ เคยขายของ 300-400 บาท  (ไม่ใช่พ่อค้า) กลับมาโดยใบสั่งปรับไป 300 บาท แบบนี้ก้อมี

และถ้าจะใช้บริการเอกชน ผมเคยเจอแบบดองไว้นานก้อมี  เข้าระบบเร็วก้อมี  ต้องเลือกเอาครับ

***ฉะนั้น ผมจะคุยกันก่อนส่งให้เข้าใจกันก่อนครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ควรตกลงกับผู้ซื้อให้ดีก่อนครับ เช่นเดียวกันครับ ใจเขาใจเรา จ่ายเงินแถม+ค่าemsเพื่อจะได้เห็นของไวๆ
แต่ที่เสียความรู้สึกคือ จ่ายเงินเร็วแถม+ค่าemsเพื่อความรวดเร็ว แต่กว่าจะได้ของที่ตัวเองสั่งมาต้องมาลุ้นกันอีกว่ามันจะถึงวันไหน "เซ็งครับพี่น้อง"
khOndErm
Sr. Member

คนเดิม

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013, 23:36:41 »

โดยส่วนตัว ส่วนมาก จะไปส่งเอกชน ข้าง ๆ ไปรษณีย์ ครับ เพราะ สะดวก รวดเร็ว
ถ้าไปส่งข้างบนไปรษณีย์ 1. ที่จอดรถไม่สะดวกครับ 2. รอคิวนานมากครับ
ยอมเสียเงินเพิ่มอีก ไม่กี่สิบบาท สะดวกกว่าครับ ถ้าเอกชน ข้าง ๆ ไปรษณีย์
ไม่ช้า ต่างกันเท่าไหร่ครับ แต่ถ้า เอกชน ที่ไกล ไปรษณีย์ น่าจะช้ากว่า แน่นนอนครับ

มาช่วยกันรณรงค์ ซื้อสินค้ากับผู้ที่รับประกันคืนเงินทุกบาท ทุกสตางค์ กรณีสินค้ามีปัญหา หรือไม่เป็นไปตามที่แจ้งเอาไว้ หรือซื้อสินค้ากับผู้ที่รับประกันเท่านั้น นะครับ คนเดิม(แอท)พัทยา
ลุงขาว(ใบไม้คู่)
Hero Member

คนชั่วก็มีคนดีก็มาก รู้จักแต่ไม้รู้ใจ

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 07:32:10 »

ผมก็เคยครับ ตกลงซื้อเครื่อง นัดวันโอนเงินให้เรียบร้อยก่อนแปดโมงเช้า ก็รอเลขที่พัสดุ โดยที่เข้าใจว่าจะเป็นระบบ ems จนกระทั่งผ่านไปหนึ่งวัน ยังไม่เห็นเลขที่พัสดุ เลยส่งข้อความไปถาม ได้คำตอบว่าลืมส่ง(สะงั้น) รอวันรุ่งขึ้น จึงได้รับเลขที่ มีสองประเด็นที่ทำให้ผมเสียความรู้สึกไปบ้างเล็กน้อย คือ
1. ผู้ขายแจ้งว่า "ผมส่งให้แล้วนะครับพี่ แต่ส่งหลังห้าโมงเย็นครับ" อ้าว สองวันหลังโอนเงิน แต่ส่งหลังห้าโมงเย็นอีก รอไปอีกวัน กรรมแท้ ๆ  ร้องไห้ ร้องไห้
2. ผู้ขายแจ้งเลขที่พัสดุมา จึงรู้ว่าเป็นการส่งแบบลงทะเบียน โอ้ แม่เจ้า รอไปอีก เพราะต้นทางจากเชียงใหม่ ปลายทางอยุธยา ถ้าเป็นระบบ ems ส่งวันนี้ มะรืนถึง แต่นี่เป็นแบบลงทะเบียน ไม่ต่ำกว่าสี่วันแน่นอน เจอวันหยุดเข้าไปอีก ทำเป็นลืมไปเลยดีกว่า  โกรธ โกรธ ร้องไห้

นี่คือ ..... ประสบการณ์ที่เคยเจอมากับตัวผมเองครับ
เครสนี้ PM มาบอกหน่อยซิว่าไอ้คนขายมันคือใคร...สันดารทุเรศมาก

hs9ihf
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 07:42:56 »

ใจเค้าใจเรา ผู้ซื้อเพิ่มเงินค่า ems เพื่อที่จะได้ของไวไว จึงอยากให้ผู้ขายส่งของให้ผู้ซื้อไวไวด้วยนะครับ    ยิงฟันยิ้ม
E28OF
Hero Member

ถึงจะบ้าแต่ว่าไม่โง่.....!!!

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 08:18:04 »

เคยเจอเหมือนกันครับ ช่วงวันแม่หยุดยาว คนขายส่งทางปณ.เอกชนมาให้นึกว่าเปิดทำการแล้วของจะออกเลย
ที่ไหนได้ ส่งของเย็นวันนี้ ของเข้าระบบเย็นของอีกวัน เสียเวลาไปเปล่าๆ 1 วัน แบบนี้ทนรอไปส่งปณ.ดีกว่าครับ
แบบนี้ไม่ใช่ความผิดคนขายครับ พี่เค้าก็อยากให้ของถึงเร็วๆ เลยอัพเดทข้อมูลกันตลอด ถึงได้รู้ว่าของออกช้ามาก

บริการเอกชนก็ดีตรงที่ว่าจอดรถง่าย ไม่ต้องรอคิวนานเหมือนปณ.ทั่วไปครับ เมื่อก่อนใกล้ที่ทำงานก็มี ตอนนี้เจ๊งไปแล้ว
ถ้ายังอยู่ก็จะใช้บริการอีกครับ แต่ต้องทำใจว่าของจะออกจากร้านแค่วันละ 1 รอบ คืออาจจะออกก่อนร้านปิดเท่านั้นครับ

ถ้าเป็นไปได้ก็จะไปส่งที่ปณ.ให้เลยครับ ของถึงชัวร์ไม่ต้องกลัวหลุดกลางทาง ว่าแล้ววันนี้พักเที่ยงต้องไปส่งวิทยุอีกแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

พระบรมราโชวาท : ให้รู้ว่าตนมีหน้าที่อะไร แล้วก็ทำหน้าที่ของตนให้ดีที่สุด.

วิธีการฝาก/ย่อ/โพสต์รูปครับ
http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=427.0

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์