HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
03 กรกฎาคม 2024, 10:47:11 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้เรื่องเครื่อง 3FGX ครับ ทราบสาเหตุแล้วครับ  (อ่าน 3435 ครั้ง)
hs1gzd
Hero Member

บัญชา ขายสายโปรแกรมวิทยุสื่อสารเครื่องและอุปกรณ์

« เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013, 11:46:21 »

มีเครื่องICOM 3FGX กดปุ่ม HI/LOW ที่Poไม่ได้ครับไม่ขึ้น LOW ให้ครับ มีเสียงดังปี๊ดๆตามที่เรากดครับแต่ไม่สามรถตั้งกำลังส่งได้ครับเข้าโปรแกรมดูก็ตั้งไว้ที่ปุ่ม Poเหมือนปกติทั่วไปไม่ทราบว่ามันต้องตั้งตรงไหนอีกครับและลองโปรแกรมเอามาไว้ที่ปุ่ม P2 ดูก็ไม่ได้เป็นเหมือนเดิมครับ
ล่าสุดลองเอาปากคีบที่ขั้วบวกและลบแต่ไม่ได้คีบที่เข็มนะครับผลคือกดปรับกำลังส่งไม่ได้เหมือนเดิมแต่ที่น่าสงสัยคือผมไม่ได้ป้อนไฟลบที่เข็มหน้าจอย้งไม่ขึ้นlowเลยครับ

อีกคำถามครับคือ ตอนนี้เครื่องออกแค่1.5วัตต์(ไม่รู้ว่าเครื่องตอนนี้มันอยู่ที่ LOWหรือHI)กรณีอยู่ที่ HI ก็หมายความว่า PA เสียใช่ไหมถ้าเปลี่ยน PA ราคาประมาณเท่าไหร่รวมค่าแรงด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เพิ่มเติมครับ
ท่านใดเคยแกะแท่นชาร์ต BC-137 จีนไหม ผมแกะมาดูแล้วแผ่นปริ๊นส์อันใหญ่แต่มีอุปกรณืเท่านี้เองแถม Rไหม้อีกต่างหากไม่ทราบค่าท่านใดทราบรบกวนบอกหน่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิถุนายน 2013, 22:01:36 โดย hs1gzd » บันทึกการเข้า

สนใจสินค้าชิ้นไหนติดต่อได้3ช่องทางครับคือ
1.ทางโทรศัพท์ 084 6699588
2.LINE LINE ID:hs1gzd
3.https://www.facebook.com/hs1gzd
4.https://www.facebook.com/programingcable/
เท่านี้ก็ติดต่อสื่อสารสอบถามข้อมูลกันได้แล้วครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013, 11:46:21 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
it641
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013, 11:48:17 »

ลองกดp0ค้างดูอีกทีครับว่าปรับได้มั๊ย

ปกติของผมกด(กดแล้วปล่อย)จะดังตุ๊ด
แล้วหน้าจอจะโชว์ LOW

แต่ของท่านผมไม่แน่ใจว่า
ไปตั้งกด สั้น(shot) กดยาว (long)
ไว้แบบเครื่องF33GTรึปล่าว
เพราะF33GTของผมต้องกดค้างไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤษภาคม 2013, 11:53:18 โดย it641 » บันทึกการเข้า

Itsara naungnawwarat 090-9803917 (true)
BANK กสิกรไทย
866-2-11152-0
« ตอบ #1 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013, 11:48:17 »

hs1gzd
Hero Member

บัญชา ขายสายโปรแกรมวิทยุสื่อสารเครื่องและอุปกรณ์

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013, 12:09:01 »

ลองกดp0ค้างดูอีกทีครับว่าปรับได้มั๊ย

ปกติของผมกด(กดแล้วปล่อย)จะดังตุ๊ด
แล้วหน้าจอจะโชว์ LOW

แต่ของท่านผมไม่แน่ใจว่า
ไปตั้งกด สั้น(shot) กดยาว (long)
ไว้แบบเครื่องF33GTรึปล่าว
เพราะF33GTของผมต้องกดค้างไว้
ลองกดทั้ง2แบบ(สั้น(shot) กดยาว (long)กดค้างไว้)แล้วมีแต่เสียงปุ่มกดแต่หน้าจอไม่ขึ้น LOW เลยครับ ลองโปรแกรมเอามาไว้ที่ปุ่ม P2 ดูก็ไม่ได้เป็นเหมือนเดิมครับ
it641
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013, 12:16:00 »

มีเครื่องที่ปกติอีกเครื่องมั๊ยครับ
ถ้ามีลองclonใส่เลย
mixer49
Hero Member

ทำความดีคนไม่เคยจำ ทำความชั่วคนไม่เคยลืม

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013, 12:20:57 »

อาการนี้คล้ายๆว่าผมเคยเจอนะครับ แต่นานแล้ว เวลาเราตั้งค่าใหม่ เมื่อเสร็จแล้ว ให้ดึงแจ๊คสายโปรแกรมออกเลยครับ ยังไม่ต้องปิดเครื่อง
หลังจากนั้นให้ปิดและเปิดเครื่องใหม่ครับ ลองดูก่อน ไม่แน่ใจว่าจะใช่หรือไม่

นายสุทธิพันธ์ ศรีทิพงศ์  081-556-5511
เลขบัญชี โทรถาม หรือ PM นะครับ ขอบคุณครับ
hs1gzd
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013, 12:37:36 »

มีเครื่องที่ปกติอีกเครื่องมั๊ยครับ
ถ้ามีลองclonใส่เลย
ตอนนี้ผมเอาข้อมูลทั้งหมดของเครื่องที่เคยลงไว้อีกเครื่องมาลงไม่หายครับ
อาการนี้คล้ายๆว่าผมเคยเจอนะครับ แต่นานแล้ว เวลาเราตั้งค่าใหม่ เมื่อเสร็จแล้ว ให้ดึงแจ๊คสายโปรแกรมออกเลยครับ ยังไม่ต้องปิดเครื่อง
หลังจากนั้นให้ปิดและเปิดเครื่องใหม่ครับ ลองดูก่อน ไม่แน่ใจว่าจะใช่หรือไม่
ลองแล้วครับก็ไม่ได้อีกครับ
pongsuca
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013, 12:38:11 »

ให้ลองโปรแกรมใหม่ครับ

-> เสียบสาย เปิดเครื่อง เลือกเมนูรุ่นเป็น 80 ช่อง

-> clone to transceiver

-> ตัวเลขจะวิ่งไปเรื่อย ๆ จนสมบูรณืเครื่องจะ reboot เอง แล้วค่อยถอดสายออก จะกลับมาสู่ reset to factory

-> เข้าไปโปรแกรม ตั้งค่าต่างๆ ที่ต้องการ

-> ตัวเลขจะวิ่งไปเรื่อย ๆ จนสมบูรณืเครื่องจะ reboot เอง แล้วค่อยถอดสายออก
mixer49
Hero Member

ทำความดีคนไม่เคยจำ ทำความชั่วคนไม่เคยลืม

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013, 12:39:14 »

ลองเปลี่ยนแบตฯดูครับ
hs1gzd
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013, 12:56:53 »

ให้ลองโปรแกรมใหม่ครับ

-> เสียบสาย เปิดเครื่อง เลือกเมนูรุ่นเป็น 80 ช่อง

-> ตัวเลขจะวิ่งไปเรื่อย ๆ จนสมบูรณืเครื่องจะ reboot เอง แล้วค่อยถอดสายออก จะกลับมาสู่ reset to factory

-> เข้าไปโปรแกรม ตั้งค่าต่างๆ ที่ต้องการ

-> ตัวเลขจะวิ่งไปเรื่อย ๆ จนสมบูรณืเครื่องจะ reboot เอง แล้วค่อยถอดสายออก
วิธีนี้ทำไม่เป็นจริงๆครับ
เข้าตรงไหนครับไม่เป็นจริงๆครับแนะนำแบบละเอียดหน่อยนะครับ ขอบคุณทุกท่านครับ
ลองเปลี่ยนแบตฯดูครับ
ใช้เซฟเวอร์ก็เหมือนเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤษภาคม 2013, 12:59:22 โดย hs1gzd » บันทึกการเข้า
hs1gzd
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013, 19:22:55 »

ล่าสุดลองเอาปากคีบที่ขั้วบวกและลบแต่ไม่ได้คีบที่เข็มนะครับผลคือกดปรับกำลังส่งไม่ได้เหมือนเดิมแต่ที่น่าสงสัยคือผมไม่ได้ป้อนไฟลบที่เข็มหน้าจอย้งไม่ขึ้นlowเลยครับ
สงสัยต้องส่งช่างเสียแล้ว

หน้า: [1] 2
  พิมพ์