HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
30 กันยายน 2024, 21:15:57 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง วิธีดูสัญญานไฟจากรถใหญ่บนทางหลวง  (อ่าน 3148 ครั้ง)
jube
member..
Hero Member
*

ซื่อกินไม่หมดคดกินไม่นาน

« เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 10:25:01 »

1. เปิดซ้ายที ขวาที
สลับกัน หมายความว่าให้ระวัง**
เค้าอาจจะเบรกหรือข้างหน้ามีปัญหา อาจมีด่าน มีอุบัติเหตุ
หรือข้างหน้าเบรกกะทันหัน สรุปก็คือให้ระวังไว้ครับ
อย่าเพิ่งแซงขึ้นไปในตอนนี้ขับตามกันไปก่อน

2. เปิดซ้ายอย่างเดียว
ถ้ากรณีนี้รถวิ่งตามกันอยู่ในทางและเค้าไม่ได้เข้าจอด**
หมายความว่า เค้ายินดีให้เราแซงขึ้นไปได้ครับ
และถ้าหากเป็นเลนสวนแสดงว่าข้างหน้าไม่มีรถสวนให้เราแซงได้โดยปลอดภัยครับ

3. เปิดขวา อาจเปิดค้าง หรือเปิดเป็นจังหวะ *
ถ้ารถวิ่งตามกันอยู่แสดงว่าเค้าไม่ให้เราแซงหรือ
เค้าอาจกำลังจะแซงรถคันหน้าหรือกำลังจะเลี้ยวขวาหรือถ้าเป็นเลนสวน
เค้าบอกว่ากำลังมีรถสวนมาครับเพราะงั้น
หากเห็นเค้าเปิดไฟเลี้ยวขวาห้ามแซงออกไปเด็ดขาดครับ
ให้รอจนกว่าเค้าจะแซงไป หรือ จนกว่าเค้าจะเปิดไฟเลี้ยวซ้ายครับ

4. ในกรณีของการขับรถตามกัน
หากเราแซงขึ้นไปจนพ้น
จะสังเกตได้ว่าเค้าจะทำสองอย่างครับ
อย่างแรกคือในจังหวะที่รถเรากำลังตีคู่กันเค้าจะเปิดไฟสูงให้เราเห็น
ทางข้างหน้าและลดไฟลงต่ำเมื่อเราแซงพ้น
หรือบางคันอาจปิดไฟหน้า หากเป็นตอนกลางคืนนั่นหมายความว่า
เราแซงพ้นแล้ว ให้เข้ามาในเลนได้
แต่ถ้าเป็นกลางวันเค้าจะกระพริบไฟ 1 ทีครับ

หรืออีกอย่าง
เค้าอาจบีบแตรเบาๆเป็นสัญญาณให้ 1 ทีก็ได้ครับ แต่หลักที่นิยมทำกัน
คือเมื่อเค้าเปิดทาง และเราแซงขึ้นไป
เมื่อเราแซงไปในระดับเดียวกับรถเค้าเราจะบีบแตรสั้น 1
ครั้งเป็นการขอบคุณและคุณมักจะได้ยินเค้าบีบตอบสั้น 1 ครั้งเช่นกัน

แล้วถ้าขับสวนกันล่ะ ให้ดูหลายไฟหน่อยนะครับ จะมีไฟหน้า
ไฟเลี้ยวและไฟหัวเก๋งครับ

5. ขับสวนแล้วดับไฟหน้าแล้วเปิด
ส่วนใหญ่จะมีด่านครับหรืออีกกรณีจะมีอุบัติเหตุร้ายแรงข้างหน้า
ระวังไว้ครับ

6. กระพริบไฟหน้า
อันนี้ส่วนใหญ่เป็นด่านครับแล้วต้องมองดูดีๆที่ไฟเลี้ยวด้วยครับ
กระพริบไฟหน้าและเปิดไฟเลี้ยวข้างที่ชี้มาทางเรา
ด่านจะอยู่ฝั่งเราครับ
แต่ถ้าเปิดไฟเลี้ยวด้านฝั่งเค้า แสดงว่ามีต.อยู่ฝั่งนู้นครับ
ตอนกลางคืนถ้าเป็นเลนสวนกันขับสวนมาดีๆแล้วกระพริบไฟหน้าครั้งเดียว
บางทีอาจไม่มีอะไรครับ เป็นแค่การทักทาย หรือเป็นการเช็คว่าเราหลับในรึเปล่า

หรือเป็นการถามว่าทางที่เราผ่านมามีอะไร(ต.) หรือไม่
ถ้าเราไม่หลับไม่เคลิ้ม และทางสะดวกให้กระพริบไฟตอบกลับไป 1 ทีครับ

7. เลนสวนกัน และมีขบวนรถขับสวนขึ้นมา
ให้มองรถลำดับที่ 2 ในแถวไว้ให้ดีนะครับถ้าเรามาคันเดียวโดดยิ่งต้องระวังครับ
หากรถคันที่ 2 หรือคันต่อๆไปในแถวที่สวนมากระพริบไฟหรือ
อาจจะเบ้หัวออกมานิดหนึ่งและกระพริบไฟ
นั่นแสดงว่ารถคันแรกในขบวนช้า เค้ากำลังจะแซงออกมาแล้วครับ

หากเห็นอย่างนั้น ให้มองให้ดี และเตรียมชะลอความเร็ว
ส่วนใหญ่แล้วพอเค้ากระพริบไฟ เค้าก็จะหักหัวออกมาทันทีครับ
เราทำได้อย่างเดียวนะครับ คือค่อยๆชะลอความเร็ว
และเบี่ยงออกไหล่ทาง

*** ไม่ต้องไปต่อกร หรือไปอวดดีเด็ดขาด ***
พวกนี้พอออกมาแล้วไม่กลับแน่นอนครับ

ยิ่งถ้าพอเค้าออกมาปิด-เปิดไฟหน้าตัวใครตัวมันเลยครับ
รับรองได้ว่าไม่หลบแน่นอน

ทีนี้ถ้าคุณคิดว่ารถคุณแข็งกว่าเค้าแน่ๆ ก็ตามสบายครับ

จำไว้ครับรถใหญ่บนทางหลวงเค้าไม่ลงไหล่ทางแน่นอนครับ
เพราะว่ารถมันหนัก ถ้าลงไหล่ มันจะเอาไม่อยู่และพลิกคว่ำทันทีครับ
เพราะงั้นหลบได้ก็หลบเถิด
และอีกอย่างหนึ่งรถใหญ่หนัก เค้าจะไม่ค่อยเบรกกัน
เมื่อเค้าได้รอบได้จังหวะ เค้าจะออกมาทันที เราต้องเป็นฝ่ายหลบนะครับ

จริงอยู่มันอาจดูว่าเค้าผิด แต่หากว่าเกิดอะไรขึ้นแล้วความผิดหรือถูก
มันก็ไม่สำคัญเท่าชีวิตหรอกครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 10:25:01 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS2AJJ
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 10:31:11 »

ขอบคุณจริง ๆ อ่านแล้วคิดตามนะครับเป็นประโยชน์มากครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 10:31:11 »

Tommy_1KD
Hero Member

กองร้อยอาสารักษาดินแดนเมืองสงขลาที่ ๒

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 10:33:00 »

ขอบคุณครับ  อาจจะจำยากหน่อยนะครับ แต่ถ้าขับรถทางไกลบ่อยๆ จะชินไปเอง  ยิงฟันยิ้ม

อีกอย่างนะครับ รถใหญ่จะไม่ค่อยใช้ไฟ Parking หรือไฟฉุกเฉิน(ไฟขอทาง) เวลาขับผ่านสี่แยก ทางร่วม ต่างกับรถเล็กซึ่งนิยมใช้กันจนชิน โดยไม่รู้ความหมายที่แท้จริง................ฝากด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

eagle j733
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 10:38:47 »

พี่จวบ ผมเคยขับตามหลังรถใหญ่ เห็นไฟจากหลังรถเป็นไฟแสงสี และมองเข้าไปเห็นมีคนเต้นอยู่ท้ายรถเต็มไปหมด หมายความว่าไงครับ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
sk.
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 10:41:24 »

กรณี..รถคันหลังกระพริบไฟหน้าใส่ก้นรถเรา หมายความว่าอย่างไร   ยิงฟันยิ้ม

อย่าจำว่าเคยช่วยใคร จงจำว่าใครเคยช่วยเรา
ชีวิต...มีทั้งขึ้นทั้งลง ยามขึ้นอย่าหลง ยามลงอย่าท้อ
jube
member..
Hero Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 10:42:12 »

มีอีกวิธีนะครับวิธีนี้ไว้ใช้เฉพาะฉุกเฉินเท่านั้น
ถ้าเกิดเราแซงขึ้นไปแล้วและมีรถใหญ่สวนขึ้นมาแบบกลับไม่ทันแล้วและส่วนใหญ่รถใหญ่เขาไม่หลบให้ยกมือขวาแบมือทาบกระจกต้องเป็นรถที่กระจกหน้าไม่ติดฟิมเท่านั้นเดี๋ยวเขามองไม่เห็น เป็นวิธีขอทางของรถใหญ่เขาเป็นความหมายอีกในนึงว่าขอโทษขออภัยประมาณนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤษภาคม 2013, 11:03:27 โดย jube » บันทึกการเข้า
jube
member..
Hero Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 10:46:11 »

พี่จวบ ผมเคยขับตามหลังรถใหญ่ เห็นไฟจากหลังรถเป็นไฟแสงสี และมองเข้าไปเห็นมีคนเต้นอยู่ท้ายรถเต็มไปหมด หมายความว่าไงครับ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
ถ้าแบบนี้ต้องแซงขึ้นไปปาดให้เขาจอดแล้วเราก็ทิ้งรถไว้ตรงนั้นแล้วไปกับเขา 5555+
กรณี..รถคันหลังกระพริบไฟหน้าใส่ก้นรถเรา หมายความว่าอย่างไร   ยิงฟันยิ้ม
ถ้าทั่วๆไปเขาบอกว่าเขาจะแซงขึ้นไปแล้วนะให้ระวัง
hs1amm
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 22:40:10 »

แล้วมันเปิดไฟเลี้ยวทั้ง 2 ข้างพร้อมกัน แล้วมันวิ่งตลอด ตรูจะรู้มั้ยว่ามันจะจอดหรือมันจะประสานงานกับคันข้างหน้า  หากมันจะขอทางมันต้องเปิดไฟใหญ่กระพริบถี่ๆคันสวนมาจะได้รู้คันตามหลังก็รู้ได้ด้วยเพราะไฟแดงกระพริบตลอด แต่ที่แน่ๆ หากเปิดซีนอลมาต้องจอดขวางอย่างเดียวมองไม่เห็นทางขืนขับไปชนท้ายแง๋ๆๆ

โทร 0891101186
501ซอยลาดกระบัง 36แยก 19 แขวง/เขตลาดกระบัง กทม 10520
นายพสิษฐ์ สุขเกษมพิพัฒน์
allday
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 22:56:07 »

ไฟซีนอล ทำไมชอบติด แยงตาดีชมัด ยิ่งขับตามเรา ผมปิดกระจกจนมันใจ แล้วตะโกนด่ามันพ่อกะแม่มันจน มันคิดว่าคงมีคนด่าแล้ว มันก็แซงไป 555

086-019-2003 ลำลูกกา ปทุมธานี  E20XMG >>>Mobile station only !
kkk999
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 12:45:21 »

thank u มากๆสำหรับข้อมูล เคยสังเกตุเหมือนกัน ออก ตจว บ่อยๆ เคยเจอรถ น หรือ ต เขต ไฟแวว วาบๆเต็มหลังคา มาด้วยพลังหอยคู่ไฟคู่หน้าสว่างสุด สูงต่ำสูงต่ำ +พลังแตรอันทรงคุณภาพ I รู้ได้เลยต้องรีบแอบซ้ายsure แม่นบ่

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์