HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
29 กันยายน 2024, 21:20:01 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการตั้งสถานีบนรถยนต์ที่ไม่ใช่ชื่อเราเป็นเจ้าของ  (อ่าน 1411 ครั้ง)
birdte
Hero Member

HS3WZY

« เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2013, 01:52:43 »

ขอคำแนะนำการตั้งสถานีบนรถยนต์ที่ไม่ใช่ชื่อเราเป็นเจ้าของหน่อยครับ ท่านใดพอจะทราบบ้าง
คือทุกวันนี้ผมขับรถที่เป็นชื่อของพ่ออยู่ครับ และได้ติดตั้งสายอากาศติดกับเมาท์แม่เหล็กบนหลังคารถ แต่ยังไม่ได้ขออนุญาตตั้งสถานี เพราะมันไม่ใช่รถในชื่อผม และไม่คิดจะโอน อยากทราบว่าจะสามารถขออนุญาตตั้งสถานีได้มั๊ย ถ้าได้ด้วยวิธีใดครับ ทุกวันนี้จะใส่สายอากาศเฉพาะเวลาจะเดินทางไกลๆ ไว้ถามทางและเฝ้าฟังเหตุการณ์บนท้องถนน อีกอย่างคือฟังเพื่อช่วยให้ไม่ง่วง แต่ถ้าไม่ได้ขับไปไหนไกลก็จะถอดออก กลัวโดนตราวจใบอนุญาติตั้งสถานี ส่วนใบอนุญาติมีใช้ มีแล้วครับ และถ้าขอตั้งสถานีไม่ได้ จะพอมีทางออกอย่างไรบ้างคับ
ขับเส้น กทม-นครราชสีมาบ่อยครับ ช่วงศุกร์เสาร์อาทิตย์ เจอด่านตรวจก็บ่อย เสียวเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

(เบิร์ด) Tel.0827508146
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2013, 01:52:43 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs3kys
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2013, 02:02:33 »

เอาหลักฐานของพ่อ ใบยินยอมให้ตั้งสถานี ทะเบียนรถ ใบใช้เครื่อง ไปขออณุญาตได้เลย เงินอีก 5W 535บาท 10W 1070บาท

ไปที่กสทช.เขต 7 แหลมลวก ยื่นเอกสารใหเพนักงานสาวสวย รอแปบนึง ได้ใบอณุญาตเลย

67/4 ม.7 ต.เมืองปัก อ.ปักธงชัย จ.นครราชสีมา 0834684321
« ตอบ #1 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2013, 02:02:33 »

birdte
Hero Member

HS3WZY

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2013, 02:23:53 »

เอาหลักฐานของพ่อ ใบยินยอมให้ตั้งสถานี ทะเบียนรถ ใบใช้เครื่อง ไปขออณุญาตได้เลย เงินอีก 5W 535บาท 10W 1070บาท

ไปที่กสทช.เขต 7 แหลมลวก ยื่นเอกสารใหเพนักงานสาวสวย รอแปบนึง ได้ใบอณุญาตเลย
ขอบคุณครับ ใบยินยอมนี่เขียนขึ้นเองหรือมีแบบฟอร์มครับ
สาวสวยคนนั้นยังอยู่หรอครับ ไม่ได้ไปก็นมนานแล้ว ยิงฟันยิ้ม

อีกข้อครับ คือตอนนี้มีแต่เครื่องมือถือ ถ้าเราไปขอตั้งสถานี 5W แล้วในอนาคตเราซื้อโมบายมาติดจะต้องทำไงครับ
HS4IXI
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2013, 06:11:18 »

ขอบคุณครับ ใบยินยอมนี่เขียนขึ้นเองหรือมีแบบฟอร์มครับ
สาวสวยคนนั้นยังอยู่หรอครับ ไม่ได้ไปก็นมนานแล้ว ยิงฟันยิ้ม

อีกข้อครับ คือตอนนี้มีแต่เครื่องมือถือ ถ้าเราไปขอตั้งสถานี 5W แล้วในอนาคตเราซื้อโมบายมาติดจะต้องทำไงครับ
ขอติดตั้ง 10 W ครั้งเดียวเลยครับ แพงหน่อยแต่ไม่ต้องทำซ้ำซ้อน เตรียมเอกสารใบมอบอำนาจของคุณพ่อ(หาซื้อได้ตามร้านจำหน่ายอุปกรณ์การศึกษาใบละ2-3บาท) อาการแสตมป์20บาท (ซื้อที่สรรพากรอำเภอ) เอกสารรถยนต์ที่จะขอ ใบ (ฉก.2) ขออณุญาตติดตั้งโหลดจากNETได้ครับ เอกสารของท่าน เช่น บัตรสัญญาณเรียกขาน ทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน รูปถ่าย ตังค์ เป็นต้น หากในอนาคตประสงค์จะใช้ในความถี่ 245MHZ ก็ขอซะทีเดียวเลยครับ ค่าใช้จ่ายเท่ากัน โทรฯไปสอบถามก่อนนะครับ สมัยก่อนผมขอใบตั้งสถานีรถยนต์ไม่ต้องมีเครื่องวิทยุฯก็ขอได้ แต่ระยะหลังทราบจากเพื่อนๆว่าต้องมีเครื่องก่อนจึงขอได้ข้อมูลนี้ไม่ทราบแน่นอนครับ ท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติม เชิญครับ (เดี๋ยววันจันทร์จะถามทางศูนย์ฯพิษณุโลกให้ครับ) เพิ่มเติม ถ้าท่านลำบากในการเดินทางไปซื้อใบมอบอำนาจกับอากาแสตมป์ บอกที่อยู่มาครับ เดี๋ยวส่งไปให้ ยินดีส่งเสริมให้ทำให้ถูกต้องตามกฏหมายโดยเร็วครับ พลาดมาหมดหลายหมื่นนะครับ

ธรรมรัฐ  ใจการุณ   091-0255299  ID Line : hs4ixi
hs3jwc
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2013, 22:57:33 »

http://www.144575.com/download/form/form6.pdf ใบยินยอมให้ตั้งสถานีรถยนต์
http://www.nbtc.go.th/wps/portal/NTC/TCBusLicApp/BusPromotion/ShareDoc/Forms แบบฟอร์มต่างๆ
เอกสาร 1 สำเนาบัตรประชาชนเจ้าของรถ + ผู้ขอ
           2 สำเนาทะเบียนรถ
           3 ใบยินยอมให้ตั้งสถานีรถยนต์
           4 สำเนาบัตรพนักงานวิทยุคมนาคม
           5 สำเนาใบใช้ เครื่องวิทยุคมนาคม
           6 เงิน 1,070 บาท ( 10 วัตต์ )
เอกสารประมาณนี้เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พิสิทธิ์ ชากิจ  เอ๋ (hs3jwc)DTAC 08-9719-2746 
259/83 สุขุมวิท 71 พระโขนงเหนือ วัฒนา กรุงเทพ 10110
QSO 144.300 MODE SSB,145.475 MODE FM.
eagle j733
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2013, 23:03:12 »

เยี่ยมมากครับเป็นข้อมูลที่ดี ที่นำมาแบ่งปันกันครับ ถามต่อไปอีกนิดนึงครับ แล้วถ้าเป็นรถที่ยังผ่อนอยู่และยังเป็นชื่อของไฟแนนซ์อยู่ละครับ หรือจะเลยไปถึงสถานีประจำที่ แต่เป็นบ้านเช่า หรืออพาร์ตเม้นท์ ก็จะดีครับ จะได้เก็บไว้เป็นข้อมูลครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบจากเหล่าเทพและเซียนทุกท่านครับ
birdte
Hero Member

HS3WZY

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2013, 23:26:17 »

ขอบคุณทุกท่านครับ เป็นข้อมูลดีๆ ที่เป็นประโยชน์ต่อผม และน่าจะเป็นประโยชน์ต่อผู้เข้ามาอ่านหลายท่านครับ
HS4IXI
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 05:22:01 »

เยี่ยมมากครับเป็นข้อมูลที่ดี ที่นำมาแบ่งปันกันครับ ถามต่อไปอีกนิดนึงครับ แล้วถ้าเป็นรถที่ยังผ่อนอยู่และยังเป็นชื่อของไฟแนนซ์อยู่ละครับ หรือจะเลยไปถึงสถานีประจำที่ แต่เป็นบ้านเช่า หรืออพาร์ตเม้นท์ ก็จะดีครับ จะได้เก็บไว้เป็นข้อมูลครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบจากเหล่าเทพและเซียนทุกท่านครับ
ขั้นตอนคล้ายกันครับ ต้องขอใบมอบอำนาจจากเจ้าของครับ เป็นรถยนต์ผ่อนบริษัทหรือไฟแนนซ์ต้องได้รับการยินยอมจากบริษัทครับ สมัยก่อนผมเคยทำไม่มีปัญหาครับยื่นเรื่องที่บริษัทอธิบายให้เขาฟังครับ หากเป็นที่พักอาศัยก็ทำนองเดียวกันต้องได้รับความยินยอมจากผู้ครอบครองหรือผู้มีอำนาจ อันนี้ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีปัญหา แต่ก็เคยมีที่เขาไม่ยอมให้ตั้งเสาทาวเอร์หรือแป๊ปสูงๆต้องพูดกับเจ้าของให้ดีๆครับ โดยเฉพาะอพาร์ทเม้นหรือคอนโดฯครับ แล้วก็ใบมอบอำนาจตามกฏหมายต้องติดอากรแสตมป์นะครับ แต่บางศูนย์เฝ้าฟังฯเขาก็อนุโลม บอกไม่ได้ครับเดี๋ยวพาดพิงเจ้าหน้าที่
HS3RNO
Hero Member

ผมก็แค่คนชอบวิทยุครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 09:51:18 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ว่าจะสอบถามเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน

โอนเงินต้องชื่อบัญชี นายกฤษดา นกพรหม เท่านั้นนะครับ
HS4BSZ Ayuthaya
Hero Member

KMIT'L 29

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2013, 23:03:06 »

โหลดเอาตามนี้ครับ
http://www.nbtc.go.th/wps/portal/Songkhla/LicenseReqForm/RadioOperator

สายันต์  สุวรรณรงค์
โทร 081 6170748  hs4bsz(แอท)gmail.com

หน้า: [1] 2
  พิมพ์