HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
24 กันยายน 2024, 02:23:33 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดที่ มี ใช้ วิทยุสื่อสาร แต่ไม่มีใบอนุญาตฯ โปรดระวัง !!!  (อ่าน 12387 ครั้ง)
eagle j733
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 19:05:30 »

ถึงยังไงการใช้วิทยุ โดยไม่มีใบอนุญาติก็ผิดอยู่แล้วทุกท่านก็ทราบดีอยู่แล้วครับ เอาเป็นว่าเราทำในส่วนของเราให้ถูกต้อง ก็พอครับ ส่วนใครจะใช้เครื่องไม่ถูกต้อง ไม่มีใบอนุญาติ ก็ปล่อยเขาเถอะครับ สักวันก็ต้องถึงคิวเขามั่ง พูดกันแบบสนุกๆ แบบสะใจน่ะพอได้ครับ ว่าตำรวจใช้เครื่องผิดกฎหมาย ว่าตำรวจขับรถย้อนศร ไม่สวมหมวกกันน็อค แต่ความเป็นจริงแล้วใครจะไปแจ้งจับละครับ คนไทยเราก็เป็นอย่างนี้แหล่ะครับ คิดได้แต่เอาเข้าจริง มีซักกี่คนที่กล้า ผมเคยเห็นมาเยอะแล้วครับ บางคนคุยว่าเก่งอย่างนู้นอย่างนี้ แต่พอเจอด่าน ผมเห็นยืนตัวงอเลย ไม่ต้องอะไรมากหรอกครับ แค่เห็นคนที่โกง คนที่ทำผิดกฎในเวปเรา มีซักกี่คนที่กล้าออกตัว โดยมากก็จะคิดว่าไม่ใช่เรื่องของตัวเอง แต่พอถึงวันที่ตัวเองโดนโกง ร้องให้คนช่วยซะเสียงดังเชียว ก็เตือนๆกันไว้ก็ดีครับ จะได้ทำให้ถูกต้อง ถ้าเราทำถูกแล้วยังโดนแกล้งจับอีก นั่นแหล่ะครับ โวยให้เต็มที่เลยครับ อ่านแล้วก็อย่าพาลมาโกรธ มาเกลียดผมล่ะ เพียงแต่ผมคิดอย่างนั้นจริงๆครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 19:05:30 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
khaolan 1141
Jr. Member
**

« ตอบ #21 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 19:07:10 »

แล้วพวกลูกน้องเขาจะโดนไหม พวก ชรบ. อส. อส.ตร. ตำรวจบ้านละจะโดนไหม ทำงานร่วมกับพวกนี้ทีไรใจแป้วทุกทีไอ้เราต้องใช้เครื่องสังเคราะห์ความถี่ประเภท2 มีแต่ข่ายอบต.เทศบาล กู้ชีพส่วนพวก ชรบ. อส. อส.ตร ตชต.ตำรวจบ้าน เปิดข่ายตำรวจเลยมีทุกช่อง ได้ยินแล้วใจแป้วเลยแถมเปิดทีดังทั้งจุดไม่เกรงใจ จะจับไหมล่ะลูกน้องท่านเหล่านี้
« ตอบ #21 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 19:07:10 »

hs1yhj
Hero Member

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #22 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 19:40:48 »

ผิด ก็ต้องว่าไปตามผิด เราผิดก็ต้องแก้ไขที่เรา
คงอ้าง ว่าคนอื่นก็ผิดคงไม่ทำให้เราถูกขึ้นมาได้

อย่าว่าแต่ใบอนุญาตฯ ใด ๆ ของวิทยุเลยครับ
แม้แต่ สำเนาทะเบียนรถ/จักรยานยนต์ ก็อย่าลืมพกติดไว้ด้วย
เห็นไหมครับ คลิป ที่ตำรวจเอาคืนน่ะ คดีอะไร ไม่พกสำเนารถ ธรรมดา ๆ เนี่ยนะครับ ไม่ได้พิสดารอะไรเลย
ระวังกันไว้ด้วยดีกว่า ยิ้ม

ไม่พกสำเนารถ ไม่มีใบขับขี่อีก  ยึดรถได้เลยครับ  มีใบขับขี่ยังออกใบสั่งได้ ถ้าไม่มีใบขับขี่ ยึดรถเลยครับ

หนักไปหรือเปล่าเปล่า(วะ)...ถ้าผมพาเมียที่ไม่จดทะเบียนฯไปด้วยจะยึดไม่ครับ(วะ)...
ที่แจ้งให้ทราบไว้นะครับ ว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจสามารถทำได้นะครับ ถ้าไม่มีหลักฐานแสดงความเป็นเจ้าของรถ

สุทธิศักดิ์ พณิชประเสริฐ   30  หมู่ 8 ตำบล ปงน้อย  อำเภอ ดอยหลวง จังหวัด เชียงราย 57110 sutthisak.pa(แอท)hotmail.com โทรศัพท์ 081-7473953 , 086-6897460
HS0TOL
Hero Member

มีเงินก็ซื้อ ไม่มีเงินก็ขาย...

« ตอบ #23 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 19:42:26 »

ก็ว่ากันไป.... ขยิบตา

อภิเทพ   089-177-7847   (id line: apithep123)
hs1yhj
Hero Member

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #24 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 19:43:42 »

แล้วพวกลูกน้องเขาจะโดนไหม พวก ชรบ. อส. อส.ตร. ตำรวจบ้านละจะโดนไหม ทำงานร่วมกับพวกนี้ทีไรใจแป้วทุกทีไอ้เราต้องใช้เครื่องสังเคราะห์ความถี่ประเภท2 มีแต่ข่ายอบต.เทศบาล กู้ชีพส่วนพวก ชรบ. อส. อส.ตร ตชต.ตำรวจบ้าน เปิดข่ายตำรวจเลยมีทุกช่อง ได้ยินแล้วใจแป้วเลยแถมเปิดทีดังทั้งจุดไม่เกรงใจ จะจับไหมล่ะลูกน้องท่านเหล่านี้
แล้วที่แจ้งมา เขาทำงานกับตำรวจดูแลประชาชน ดูแลความปลอดภัยต่างๆ ก็ต้องเปิดช่องตำรวจไว้คอยรับคำสั่งต่างๆครับ
ergo_ud
Hero Member

สะบายดี อุดรธานี

« ตอบ #25 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 19:47:01 »

ผมว่าการพกวิทยุก็มีส่วนนะ บางคนพกแบบว่าเสียงดังลั่นเลย (แถวบ้านผมเห็นบ่อยๆ อบต. ตำรวจบ้าน) ถ้าตำรวจของตรวจก็ไม่ใช่เรื่องแปลก  ยิงฟันยิ้ม

HS4ERE 
แวะมา อุดรธานี ทักได้ที่ 144.625 Mhz, 146.650 Mhz (Dup-)
คติ: รักแท้ไม่ใช่แค่เรื่องบนเตียง...ระเบียงก็ได้ ฮิ ฮิ ฮิ
eagle j733
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 19:50:14 »

ผิด ก็ต้องว่าไปตามผิด เราผิดก็ต้องแก้ไขที่เรา
คงอ้าง ว่าคนอื่นก็ผิดคงไม่ทำให้เราถูกขึ้นมาได้

อย่าว่าแต่ใบอนุญาตฯ ใด ๆ ของวิทยุเลยครับ
แม้แต่ สำเนาทะเบียนรถ/จักรยานยนต์ ก็อย่าลืมพกติดไว้ด้วย
เห็นไหมครับ คลิป ที่ตำรวจเอาคืนน่ะ คดีอะไร ไม่พกสำเนารถ ธรรมดา ๆ เนี่ยนะครับ ไม่ได้พิสดารอะไรเลย
ระวังกันไว้ด้วยดีกว่า ยิ้ม

ไม่พกสำเนารถ ไม่มีใบขับขี่อีก  ยึดรถได้เลยครับ  มีใบขับขี่ยังออกใบสั่งได้ ถ้าไม่มีใบขับขี่ ยึดรถเลยครับ

หนักไปหรือเปล่าเปล่า(วะ)...ถ้าผมพาเมียที่ไม่จดทะเบียนฯไปด้วยจะยึดไม่ครับ(วะ)...
ที่แจ้งให้ทราบไว้นะครับ ว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจสามารถทำได้นะครับ ถ้าไม่มีหลักฐานแสดงความเป็นเจ้าของรถ
ถูกต้องครับ หากไม่มีสำเนาการจดทะเบียน หรือเอกสารที่จะนำมายืนยันความเป็นเจ้าของรถ ให้สันนิฐานไว้ก่อนว่าเป็นรถที่ถูกโจรกรรมมา ให้ยึดไว้ก่อนครับ ยิงฟันยิ้ม
ผมว่าการพกวิทยุก็มีส่วนนะ บางคนพกแบบว่าเสียงดังลั่นเลย (แถวบ้านผมเห็นบ่อยๆ อบต. ตำรวจบ้าน) ถ้าตำรวจของตรวจก็ไม่ใช่เรื่องแปลก  ยิงฟันยิ้ม
ถูกต้องครับผม อย่าว่าแต่ไม่มีใบอนุญาติเลยครับ ต่อให้มีใบอนุญาติถูกต้องทุกประการ บางทียังต้องดึงชายเสื้อปิดเลยครับ ไม่งั๊นก็ต้องเสียเวลาอธิบายกันอีกครับ
vishnu_chai
Hero Member

CIVIL ENGINEER

« ตอบ #27 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 20:18:31 »

ตามจริง..เดี๋ยวนี้ตำรวจก็ไม่ค่อยจะใช้วิทยุสือสารกันเท่าไร เขาใช้มือถือlineสั่งงานกันแล้ว
ใจเย็นๆอีกหน่อยคงเหลือแต่นักวิทยุสมัครเล่นที่ใช้วิทยุสือสาร ที่ถูกต้อง
หน่วยงานอื่นๆที่มิใช่นักวิทยุก็อย่าไปสนใจมันเลย
ทำมาพกเท่....อวดโชว์ชาวบ้าน....
หลงตัวเอง..ครับ  มันหมดสมัยแล้ว ครับ

นามเรียกขาน E22 LXW
โทร.089-679-0524
ธ.กสิกร บ/ช 0942726149
lastname
Hero Member

มือเก่าแต่ไม่เก๋าซักที

« ตอบ #28 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 20:43:53 »

เดานะครับ
คงประเจิดประเจ้อ และกร่าง
(ย้ำนะครับ ว่าเดา)
หรืออาจจะพอดีถูกต้องหมด เลยส่งตรวจสอบซะหน่อย
ให้รู้ซะมั่ง จุมพิต

ถึงผมไม่รวยเงินทอง แต่...
ผมมีปัจจัยสี่ ผมมีเวลาให้ครอบครัว
ผมมีเวลาให้มิตร ผมมีเวลาหาความสุข
ผมพอใจครับ
วุฒิ (นนทบุรี)
081-3732512

แนะนำการลงรูป http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=427.0
jube
member..
Hero Member
*

ซื่อกินไม่หมดคดกินไม่นาน

« ตอบ #29 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 21:13:00 »

สำหรับเราๆท่านๆก็ลองคิดดูในกฎระเบียบว่าด้วยเรื่องการใช้วิทยุและพกพาวิทยุสื่อสารนั้นขนาดมีใบอณุญรติถูกต้องยังต้องพกให้มิดชิดมิให้เปิดเสียงดังรบกวนคนอื่น แล้วส่วนใหญ่ที่เห็นๆกันใบอณุญาติก็ไม่มีเครื่องก็เถื่อนแล้วยังพกกันแบบเปิดเผยเปิดกันดังลั่นทุ่ง ก็ใช้กันแบบระมัดระวังหน่อยครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์