HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
29 กันยายน 2024, 13:22:27 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอขาย เสา icom 02n 2n แท้ ไม่สวยไม่อายใคร ขายไป โคราช แล้วนะครั  (อ่าน 948 ครั้ง)
navigeter
Hero Member

« เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2013, 21:35:06 »

ขายไปแล้ว นะครับขอขายธรรมดา นะครับ  ems +88 บาท  
เสา icom 02n 2n ไม่แตก  แท้ ราคา   678.99 บาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2013, 21:59:44 โดย navigeter » บันทึกการเข้า

โทร      0815837385  กสิกรไทย  773-2-26132-4  ณรงค์[
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2013, 21:35:06 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
tigerthai
Hero Member

HS6XAF Standby 145.6250 Mhz. repeater nahkonsawan

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2013, 21:46:48 »

วัด SWR ให้ดูหน่อยได้ไหม  ว่าลงที่ย่านไหนบ้าง แล้ววัตต์ออกเต็มตามมาตรฐานของเครื่องหรือเปล่า ไม่ได้อวดรู้ หรือทำให้เสียกระบวนนะครับ ผมทำแบบนี้ก่อนส่งให้เพื่อนสมาชิก ทำแล้วสบายใจดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2013, 06:28:35 โดย tigerthai » บันทึกการเข้า

เมืองสี่แคว  แห่มังกร  พักผ่อนบึงบอระเพ็ด  ปลารสเด็ดปากน้ำโพ   0ุ612687889  ID LINE  tigerthai-tp
« ตอบ #1 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2013, 21:46:48 »

zzz
Hero Member

ตรงไป ตรงมา

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 16:37:46 »

วัด SWR ให้ดูหน่อยได้ไหม  ว่าลงที่ย่านไหนบ้าง แล้ววัตต์ออกเต็มตามมาตรฐานของเครื่องหรือเปล่า ไม่ได้อวดรู้ หรือทำให้เสียกระบวนนะครับ ผมทำแบบนี้ก่อนส่งให้เพื่อนสมาชิก ทำแล้วสบายใจดี

วัตต์ออกเต็มมาตรฐานของเครื่องหรือเปล่า     เสายางของวิทยุสื่อสารบ่งบอกถึงกำลังส่งมาตรฐานด้วยหรอครับ ตรงนี้ผมไม่รู้จริงๆครับ จะได้นำไปเป็นความรู้ ผมรู้แต่ว่ามันจะลงย่านไหนแค่นำไปวัดswr แค่นั้นครับ ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ D ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
siam172
Jr. Member
**

ลูกพะวอ หลานพระยาตาก

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 16:45:47 »

รู้มากก็เรื่องมาก รู้น้อยก็เรื่องน้อย

สมนึก อุปกุล สยาม172 ศูนย์สยามกู้ภัยอำเภอแม่สอด
145.550MHz [HS6 YQA]
080-5040977
tigerthai
Hero Member

HS6XAF Standby 145.6250 Mhz. repeater nahkonsawan

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2013, 07:13:46 »

รู้มากก็เรื่องมาก รู้น้อยก็เรื่องน้อย

วัตต์ออกเต็มมาตรฐานของเครื่องหรือเปล่า     เสายางของวิทยุสื่อสารบ่งบอกถึงกำลังส่งมาตรฐานด้วยหรอครับ ตรงนี้ผมไม่รู้จริงๆครับ จะได้นำไปเป็นความรู้ ผมรู้แต่ว่ามันจะลงย่านไหนแค่นำไปวัดswr แค่นั้นครับ ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ D ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ความรู้ D  กับความรู้ DD หรือ ดี ดี  ก็ยินดีครับ  เข้าใจว่าสายอากาศทุกประเภท สายอากาศยาง  สายอากาศชัก  สายอากาศติดรถยนต์  รอบตัว ไดโพล ยากิ หรือที่เรียกประเภทใดๆ ก็จะมีมาตรฐานว่าออกย่านไหน ค่าต่างๆ เท่าไหร่  ข้อมูลเหล่านี้เป็นสากล เป็นสาธารณะอยู้แล้ว  
สำหรับกำลังส่งตามมาตรฐาน  หมายถึงมาตรฐานของเครื่องส่งวิทยุครับ เครื่องออก 5 วัตต์  ใช้สายอากาศแล้วออก 5 วัตต์ หรือเปล่า ผมเคยทดลอง บางต้นออกแค่ 3 วัตต์ก็มี  SWR เข็มตีขวาสุด ค่า RF ไม่ต้องพูดถึง  ถ้าเป็นอย่างนี้แล้วผู้ใช้ก็ไม่สบายใจแน่ๆ ว่ามั้ย ขอบคุณนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤษภาคม 2013, 07:20:41 โดย tigerthai » บันทึกการเข้า
zzz
Hero Member

ตรงไป ตรงมา

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2013, 09:34:27 »

วัตต์ออกเต็มมาตรฐานของเครื่องหรือเปล่า     เสายางของวิทยุสื่อสารบ่งบอกถึงกำลังส่งมาตรฐานด้วยหรอครับ ตรงนี้ผมไม่รู้จริงๆครับ จะได้นำไปเป็นความรู้ ผมรู้แต่ว่ามันจะลงย่านไหนแค่นำไปวัดswr แค่นั้นครับ ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ D ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ความรู้ D  กับความรู้ DD หรือ ดี ดี  ก็ยินดีครับ  เข้าใจว่าสายอากาศทุกประเภท สายอากาศยาง  สายอากาศชัก  สายอากาศติดรถยนต์  รอบตัว ไดโพล ยากิ หรือที่เรียกประเภทใดๆ ก็จะมีมาตรฐานว่าออกย่านไหน ค่าต่างๆ เท่าไหร่  ข้อมูลเหล่านี้เป็นสากล เป็นสาธารณะอยู้แล้ว  
สำหรับกำลังส่งตามมาตรฐาน  หมายถึงมาตรฐานของเครื่องส่งวิทยุครับ เครื่องออก 5 วัตต์  ใช้สายอากาศแล้วออก 5 วัตต์ หรือเปล่า ผมเคยทดลอง บางต้นออกแค่ 3 วัตต์ก็มี  SWR เข็มตีขวาสุด ค่า RF ไม่ต้องพูดถึง  ถ้าเป็นอย่างนี้แล้วผู้ใช้ก็ไม่สบายใจแน่ๆ ว่ามั้ย ขอบคุณนะครับ
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ต่อไปผมไปซื้อเสายางแถวบ้านหม้อ ผมจะต้องพกswrไปวัดด้วยครับ ไม่แน่ใจสายอากาศยางสะแล้ว555555   SWR คงยังไม่แน่นอน ค่าswrลง แต่ไม่รู้ว่าได้50โอมหรือเปล่า ต้องนำmfjไปอีก1ตัวครับ จะได้วัดโอมวิเคราะห์ไปในตัวเลย5555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤษภาคม 2013, 12:07:09 โดย zzz » บันทึกการเข้า
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2013, 11:24:46 »

ถ้าวัดให้ดูได้มันก็ดีครับแต่ส่วนใหญ่ที่วัด จะเป็นสายอากาศที่เราทำขึ้นเองถึงต้องวัดให้ดูเพื่อการโฆษณาให้เชื่อถือ   กรณีสายอากาศโรงงานทั่วไปเราจะทราบคุณสมบัติกันดีอยู่แล้วจึงไม่จำเป็นต้องไปวัดให้ดูกัน ยิงฟันยิ้ม

และเครื่องมือที่ใช้วัดสายอากาศให้ดีจะต้อง เช่น พวก MFJ-259 อะไรพวกนั้นจะวัดได้แม่นยำสวมเข้าที่ขั้วตัวเครื่องวัดได้เลย 

ถ้าเป็นสายอากาศยางทั่วไปถ้าเราเอามาต่อวัดกับท้ายเครื่อง SWR SX-400 กราวด์อาจไม่สมบูรณ์ ทำให้ค่า SWR ผิดเพี้ยนไปมาก เพราะ สายอากาศยางเป็นควอเตอร์เวฟ

หน้า: [1]
  พิมพ์