HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 กันยายน 2024, 04:19:16 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจใช้ เครื่องวิทยุคมนาคมแบบสังเคราะห์ความถี่ประเภท 1 ได้หรือไม่คับ  (อ่าน 6652 ครั้ง)
HS3-WWG
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 เมษายน 2013, 19:47:00 »

แล้วในการตรวจสอบ..เครื่องวิทยุคมนาคม ว่าถูกต้องหรือไม่  

คำว่า เจ้าพนักงาน ในที่นี้หมายถึง เจ้าพนักงานจาก กสทช. ใช่หรือไม่ครับ

ไม่ใช่เจ้าหน้าที่ตำรวจ

อยากรู้เหมือนกัน

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 11 เมษายน 2013, 19:47:00 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS3TEV
member..
Sr. Member
*

"รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและรักษาให้ดี มีสติ"

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 เมษายน 2013, 19:56:44 »

ถูกต้องครับ วิทยุสมัครเล่นก็เป็นวิทยุสังเคราะห์ความถี่ประเภท 1 อยู่แล้วแต่จำกัดความถี่ให้ใช้เฉพาะที่ได้รับอนุญาตตามที่จดทะเบียน
การที่เอาเครื่องหมวยมาเปิดแบนด์มันไม่เรียกว่าวิทยุสังเคราะห์ความถี่ประเภท 1 หลอกครับ มันคือ วิทยุเถื่อน เพราะไม่มีใบอนุญาต

โดยปกติวิทยุสังเคราะห์ความถี่ประเภท 1 ที่ถูกต้องราคาสูงครับ เหยียบหมื่น เครื่องจีนเปิดแบนด์ หลักพัน ซึ่งมันก็ผิดกฎหมายอยู่ดี
ขอโทษ เมื่อรู้เช่นนี้แล้ว ร้านที่ขายเครื่องจีน ทำไม  กสทช ไม่ไปจับ  หรือ คนที่ใช้เครื่องจีน เช่น อาสาตำตรวจบ้าน เพียบเลย ก็เลยสงสัยครับ หรือเจ้าหน้าที่ของ  กสทช ไม่พอ แล้วตำตรวจจับคนที่พกเครื่องจีนได้ไหม  ในเมื่อ ในเอวตัวเองก็เป็นเครื่องจีน  2 ย่าน อีกตั้งหาก  งง

แบ่งปันน้ำใจที่มี  ทำความดีให้ประจักษ์   HS3TEV
    โทร. 08-9992-8018  AIS.
« ตอบ #11 เมื่อ: 11 เมษายน 2013, 19:56:44 »

arm32168
Hero Member

จำหน่ายสินค้าหลายหลายชนิด

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 เมษายน 2013, 20:11:20 »

แล้วในการตรวจสอบ..เครื่องวิทยุคมนาคม ว่าถูกต้องหรือไม่ 

คำว่า เจ้าพนักงาน ในที่นี้หมายถึง เจ้าพนักงานจาก กสทช. ใช่หรือไม่ครับ

E23TFI Amature Radio

สนใจสินค้าสอบถามได้ตลอด24ชม.นะครับ

www.facebook.com/E23TFIShop

จำหน่ายอุปกรณ์วิทยุสื่อสาร และ อุปกรณ์ตกแต่งรถยนต์  แบตเตอรี่ลิเธี่ยม

และสินค้าไอที อื่นๆ หลากหลายรายการ
Mr_been
Hero Member

ของดีราคาถูกไม่มีในโลก

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 เมษายน 2013, 20:11:34 »

มี 2 กรณีครับ

1.เจ้าพนักงานผู้ออกใบอนุญาต ในปัจจุบัน ก็ เลขาธิการ สนง.กสทช. หรือ เจ้าหน้าที ที่ได้รับมอบอำนาจจาก เลขาธิการ กสทช.
2.เจ้าหน้าที่ตำรวจในประเทศไทยเป็นเป็นผู้รักษากฎหมายทุกฉบับครับ ในทางนิติศาสตร์ (แต่ในทางปฎิบัติ จะแยกเป็น ฝ่าย ๆๆ ไปครับ) เช่น ตำรวจ สามารถจับไม้เถือน วิทยุคมนาคม อาวุธปืน ค้าสัตว์ป่า ได้เลย ตามอำนาจหน้าที่ แต่โดยส่วนมากในทางปฎิบัติ จะร่วมกับหน่วยงานที่ดูแลกฎหมายนั้น ๆๆ โดยตรง เช่น จับไม้เถื่อน ก็ ร่วมกับเจ้าหน้าที่กรมอุทยาน จับลักลอบค้าสัตว์ก็ร่วมกับ กรมปศุสัวต์ ประมาณนี้ครับ
   ทีนี้กรณีวิทยุสื่อสารเจ้าหน้าที่มีอำนาจในการตรวจ ใบอนุญาต ยึดเครื่องเพื่อตรวจสอบ โดยส่งต่อ สำนักงาน กสทช. ครับ (ตำรวจคงดูไม่ออกว่า ดัดแปลง อะไร ยังงัย ครับ)

จำหน่าย วิทยุสื่อสารทุกชนิด รับโปรแกรมความถี่วิทยุสื่อสารประเภท 2 หลายรุ่น TEL/LINE ID:0815386099
ชื่อบัญชี ทศพล มาลารัตน์ สะดวกอันไหนจัดไป
811-3-00153-7 ไทยพาณิชย์
476-1-00957-0 กสิกรไทย
585-2-07142-1 ทหารไทย
373-2-11169-6 ธนชาต
982-5-04162-5 กรุงไทย
635-1-07205-0 กรุงศรี
จัดส่ง 1-2 วัน
Mr_been
Hero Member

ของดีราคาถูกไม่มีในโลก

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 เมษายน 2013, 20:18:06 »

ถูกต้องครับ วิทยุสมัครเล่นก็เป็นวิทยุสังเคราะห์ความถี่ประเภท 1 อยู่แล้วแต่จำกัดความถี่ให้ใช้เฉพาะที่ได้รับอนุญาตตามที่จดทะเบียน
การที่เอาเครื่องหมวยมาเปิดแบนด์มันไม่เรียกว่าวิทยุสังเคราะห์ความถี่ประเภท 1 หลอกครับ มันคือ วิทยุเถื่อน เพราะไม่มีใบอนุญาต

โดยปกติวิทยุสังเคราะห์ความถี่ประเภท 1 ที่ถูกต้องราคาสูงครับ เหยียบหมื่น เครื่องจีนเปิดแบนด์ หลักพัน ซึ่งมันก็ผิดกฎหมายอยู่ดี
ขอโทษ เมื่อรู้เช่นนี้แล้ว ร้านที่ขายเครื่องจีน ทำไม  กสทช ไม่ไปจับ  หรือ คนที่ใช้เครื่องจีน เช่น อาสาตำตรวจบ้าน เพียบเลย ก็เลยสงสัยครับ หรือเจ้าหน้าที่ของ  กสทช ไม่พอ แล้วตำตรวจจับคนที่พกเครื่องจีนได้ไหม  ในเมื่อ ในเอวตัวเองก็เป็นเครื่องจีน  2 ย่าน อีกตั้งหาก  งง

มันผิดมาตั้งแต่โบราณ ณ กาลแล้วนะครับ ผมเคยเจอ พ่อค้าลูกชิ้นทอด แก เป็นนักวิทยุสมัครเล่น เป็น อาสาทางหลวง อาสาตำรวจบ้าน อฟปร. มูลนิธิ คือแก ใช้ได้ทุกน่วยงานเลย คือบ้านเรา เจ้าหน้าที่เองไม่ค่อยทำงานกันเท่าไหร่ เลย มี อาสา เยอะแยะ เกือบทุกหน่วยงาน คนหนึ่งคน ใช้แทบจะครบทุกความถี่ มันก็เลยมั่วด้วยประการ ฉ นี้ แหละครับ
   ผมเคยสงสัย ว่าประเทศที่เจริญ แล้ว เช่น USA เวลาสั่งเครื่องมือสองเข้ามา เค้ามักโปรแกรม ช่องความถี่ไว้ไม่มาก บางเครื่อง 2 ช่อง บางเครื่อง 5 ช่อง เค้าก็ทำงานได้ ไม่เหมือนเมืองไทย คนเดียวทำทุกหน่วยงานเลย (มีจิตอาสา นะครับ )
arm32168
Hero Member

จำหน่ายสินค้าหลายหลายชนิด

« ตอบ #15 เมื่อ: 11 เมษายน 2013, 21:10:09 »

มี 2 กรณีครับ

1.เจ้าพนักงานผู้ออกใบอนุญาต ในปัจจุบัน ก็ เลขาธิการ สนง.กสทช. หรือ เจ้าหน้าที ที่ได้รับมอบอำนาจจาก เลขาธิการ กสทช.
2.เจ้าหน้าที่ตำรวจในประเทศไทยเป็นเป็นผู้รักษากฎหมายทุกฉบับครับ ในทางนิติศาสตร์ (แต่ในทางปฎิบัติ จะแยกเป็น ฝ่าย ๆๆ ไปครับ) เช่น ตำรวจ สามารถจับไม้เถือน วิทยุคมนาคม อาวุธปืน ค้าสัตว์ป่า ได้เลย ตามอำนาจหน้าที่ แต่โดยส่วนมากในทางปฎิบัติ จะร่วมกับหน่วยงานที่ดูแลกฎหมายนั้น ๆๆ โดยตรง เช่น จับไม้เถื่อน ก็ ร่วมกับเจ้าหน้าที่กรมอุทยาน จับลักลอบค้าสัตว์ก็ร่วมกับ กรมปศุสัวต์ ประมาณนี้ครับ
   ทีนี้กรณีวิทยุสื่อสารเจ้าหน้าที่มีอำนาจในการตรวจ ใบอนุญาต ยึดเครื่องเพื่อตรวจสอบ โดยส่งต่อ สำนักงาน กสทช. ครับ (ตำรวจคงดูไม่ออกว่า ดัดแปลง อะไร ยังงัย ครับ)
ถ้างั้นตำรวจก็ไม่มีวันผิดเลยสิคับ
5.11
member..
Full Member
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 เมษายน 2013, 21:53:59 »

อ้างถึง
ถ้างั้นตำรวจก็ไม่มีวันผิดเลยสิคับ

มีอยู่วันหนึ่งผมเคยได้ยิน คุณอา ที่เป็นเน็ตคอนโทรล ท่านหนึ่ง (ขออนุญาตไม่กล่าวถึงชื่อครับ) พูดให้ฟังใน 144.900 ว่า... ตำรวจจะใช้เครื่องถูกต้องตามระเบียบ ต้องเป็น เครื่อง MOTO เท่านั้น... นอกนั้นผิดหมด

(ไม่รู้ว่ามีใครได้ยินเหมือนผมบ้างมั่ยวันนั้น)
E22PSM
Hero Member

คนธรรมดาทีมีใจใฝ่รู้ในกิจการวิทยุสมัครเล่น

« ตอบ #17 เมื่อ: 11 เมษายน 2013, 22:13:13 »

ถ้านำกฏหมายมาตีความ ผิดมันก็คือผิดครับ ถ้าถาม "ผิดกฎหมายหรือไม่" ตอบได้เต็มปากครับว่า "ผิด"
แต่ใครจะไปเอาผิดครับ น่าจะมีใครไปแจ้งความนะครับ เพื่อให้ระบบของกฎหมายทำงานได้ มีการร้องทุกกล่าวโทษ
และเจ้าหน้าที่ก็ต้องดำเนินการตามกระบวนการตามกฎหมาย หน่วยงานที่ใช้งานวิทยุผิดกฎหมายก็จะต้องโดนหมด
แล้วคิดเหรอครับมันจะจบที่หน่วยงานรัฐ มันก็จะลามมาที่องค์กรอื่นด้วย ในที่สุดมันก็มาที่นักวิทยุสม้ครเล่นทุกคน
ปล่อยวางเถอะครับ คนทำผิดก็ได้แต่แนะนำไป ตัวเราพยายามไม่ทำผิดก็พอครับ

นายธีรพล ดวงดี (E22PSM) Tel.086-4097318
อฉชกท 4697

ออมทรัพย์ เลขที่ 054-7-01276-5
ออมทรัพย์ เลขที่ 078-2-74511-7
futaba
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 11 เมษายน 2013, 22:49:58 »

ถ้านำกฏหมายมาตีความ ผิดมันก็คือผิดครับ ถ้าถาม "ผิดกฎหมายหรือไม่" ตอบได้เต็มปากครับว่า "ผิด"
แต่ใครจะไปเอาผิดครับ น่าจะมีใครไปแจ้งความนะครับ เพื่อให้ระบบของกฎหมายทำงานได้ มีการร้องทุกกล่าวโทษ
และเจ้าหน้าที่ก็ต้องดำเนินการตามกระบวนการตามกฎหมาย หน่วยงานที่ใช้งานวิทยุผิดกฎหมายก็จะต้องโดนหมด
แล้วคิดเหรอครับมันจะจบที่หน่วยงานรัฐ มันก็จะลามมาที่องค์กรอื่นด้วย ในที่สุดมันก็มาที่นักวิทยุสม้ครเล่นทุกคน
ปล่อยวางเถอะครับ คนทำผิดก็ได้แต่แนะนำไป ตัวเราพยายามไม่ทำผิดก็พอครับ

ถ้าไม่หาเรื่องกันก่อนก็คงไม่น่าจะมีปัญหาอะไรหรอกครับ ผมเบื่อมากกับการเจอด่านตรวจ วิทยุผมมีใบใช้ทุกอย่าง เครื่องไม่เปิดแบนด์ ไม่เกิน 5 w ด้วย บัตร์พนักงานก็มี ใบใช้ก็พกติดตัวตลอด แต่... ทำไมจ่องจะจับผิดผมตลอด อุตส่าไม่พกติดตัว ใส่ใต้เบาะ ถามโน่น ถามนี่ หาว่ามีไว้ก่อกวน จดชื่อจดบ้านเลขที่ผมไป
แล้วที่เอวพี่แกเครื่องจีนแท้ๆความถี่2บรรทัดผมก็ไม่ได้ไปยุ่งเครื่องของพี่แก แค่ผมขอชื่อกับยศสังกัด ไม่ให้ ทำเป็นไม่พอใจ ผมลงรถผมยกมือไหว้ตลอด แต่ดูมาทำกัน ใช้คำพูดไม่สุภาพด้วย
ทั้งๆที่ผมไม่ได้ไปทำอะไรให้เขา ถ้ามันไม่มีเหตุการณ์แบบนี้ผมว่าคงไม่มีกระทู้นี้เกิดขึ้นมาแน่นอน รับรองต่างคนต่างอยู่

บัญชี 230-2-26317-8 กสิกร
ติดต่อ 082-4969972 ศร
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 12 เมษายน 2013, 00:42:58 »

คำถามแบบนี้ อย่าไปเน้นกันมากเลยครับ  อุปกรณ์ที่เจ้าหน้าที่เขาใช้อยู่สมมุตว่าถ้าผิดมันก็คือผิดเหมือนกัน แล้วเวลานั้นใครจะไปจับเขาเล่าครับ ก็เขาใช้ทำหน้าที่บริการอยู่ แถมกำลังตรวจเราอยู่อีกด้วย ถ้าเราไปย้อนถามว่าแล้วที่ใช้อยู่นั่นถูกต้องไหมอะไรไหม ก็เท่ากับฆ่าตัวตาย ยิงฟันยิ้ม

ถ้ารู้จักใช้ รู้จักพูดคุยให้ถูกหลัก ไม่อคติ  ต่อให้เจอเจ้าหน้าที่แบบไหน ก็ไม่มีอะไรหรอกครับ  ถ้าเราไม่เข้าใจกลยุทธต่อให้ถูกต้องแค่ไหนก็อาจซวยได้เรื่อยๆ  จะพูดให้เข้าใจก็พูดยากเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม 

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์