HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
28 มิถุนายน 2024, 01:14:04 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนเชิญท่าน rakmarnburapa ชี้แจงเรื่องการใช้ 2 คอลซายน์ครับ  (อ่าน 26268 ครั้ง)
พี่หมอ
Hero Member

096-8495696 ทรู

« ตอบ #40 เมื่อ: 01 เมษายน 2013, 09:41:49 »

มาอ่านแล้ว ก็คิดว่า กำลังขับข้ามเลนกันหรือเปล้าน้อ  ขอเสริมนะ ครับ

- กระทู้นี้เรียนเชิญ ท่านrakmarnburapa มาชี้แจงการที่ท่าน ใช้นามเรียกขาน 2 คอลซาร์ย ผมยังไม่เห็นเขามาเลย  แต่คิดว่าเขา คงเข้ามาดูเราเถียงกัน ในเรื่องของเขา ถ้าไม่เข้ามาชี้แจ้ง อะไรเลย ผมเสนอให้ ทางเวป แบนนายคนนี้ไปเลยครับ โทษฐาน ไม่มาชี้แจงและทำให้ พี่น้อง ในเวปของเรา เริ่มโจมตีกันเอง แสดงว่า เขาไม่ใส่ใจ
ไม่แคร์เวปเราแล้ว  แบนไปเลย  

-เรื่องที่ 2 เราเชิญท่านrakmarnburapa มาชี้แจง  แต่ในเนื้อหารายละเอียด เราเริ่มที่จะไปพาดพิง จนท.ที่เขารับผิดชอบด้านนี้ ซึ้งคงไม่ดีแน่ๆ เดี๋ยวมันจะลึกซึ้ง กันจนผิดใจกัน  จนท.เขาไม่เกี่ยวนะครับ   ยิงฟันยิ้ม  

แค่ให้เข้ามาบอกว่า ทำไมท่านใช้ คอลซาร์ย 2 ชื่อ  ทำไมต้องเงียบ ทำเฉยๆ ปล่อยให้คนเขาเข้าใจไปต่างๆนาๆ

ถ้าบุคคล ที่ไม่รับผิดชอบ ไม่มาชี้แจงให้เพื่อนเข้าใจในเร็ววัน อาจจะเป็นอันตราย ต่อเพื่อนสมาชิกเมื่อเกิดการซื้อ ขาย ขึ้น ถ้าเงียบ มึนๆๆ แบบนี้ มันส่อไปในทางไม่ดี  ขอเสนอให้ แบน ไปเลยครับ แอดมิน ท่านผู้ดูแล

ความสามัคคีในเวป ของเรา สำคัญกว่าครับ ดีกว่าจะมา ถกเถียงกันเรื่องคนๆเดียว  

ถ้าไม่อยากถูกแบน ก็รีบๆขึ้นมาชี้แจง ปล่อยให้คนเขาเข้าใจกันไปเองอยู่นี่ ไม่เข้าท่าเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เมษายน 2013, 09:48:33 โดย พี่หมอ » บันทึกการเข้า

ร้านกุ้ง.. มีใบทะเบียนการค้าและใบอนุญาตค้าวิทยุคมนาคมอย่างถูกต้อง
096-8495696 ทรู
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #40 เมื่อ: 01 เมษายน 2013, 09:41:49 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
E22PSM
Hero Member

คนธรรมดาทีมีใจใฝ่รู้ในกิจการวิทยุสมัครเล่น

« ตอบ #41 เมื่อ: 01 เมษายน 2013, 12:29:19 »

มีเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งไปสอบได้เจอกับผมที่งานสอบ สมาคมหนึ่งในเขต6 แต่หลังจากได้คอลซายน์แล้วก็มีเพื่อนสมาชิกในชมรมรุ่นเก่าๆบอกว่าเค้ามี2คอลซายน์ ตอนแรกผมก็งง  กว่าจะเข้าใจก็คุยกันพักใหญ่ ตอนแรกผมก็ว่าตลกอย่างที่ท่านว่านั่นแหละ   แต่พอรู้แล้วผมก็เงียบดีกว่า เพราะบอกใครไปก็กลัวจะกลายเป็นเรื่องตลก ซึ่งก็เป็นจริงๆ   เหอะๆ 
อันที่จริงก็ไม่แปลกหรอกครับเรื่อง 2 คอลซายในอดีต ยกตัวอย่าง เช่น VR001 และ HS1BA ก็คืนคนคนเดียวกัน
หรืออาจะผิดพลาดทางเอกสารบางอย่างในยุคหลังแน่นอนอาจเกิดขึ้นได้  แต่ประเด็น เพราะผมเคยฟังผู้อาวุโส รุ่น HS1 เล่าให้ฟังว่าเมื่อก่อนการสอบสมั้ยก่อนเป็นเรื่องยากมากกว่าจะจัดสอบแต่ละที เมื่อไปสอบแล้วก็ใช่ว่าจะผ่านง่ายๆ เฝ้ารอผลสอบอีกหลายเดือน กว่าจะได้ไบประกาศจากกรมฯ และกว่าจะไปขอคอลซาย ก็อีกหลายเดือน มันจึงทำให้คนที่เป็นนักวิทยุฯ ภูมิใจมาก และความภูมิใจนี้จะติดตัวไปจนตายและไม่มีการนำคอลซาย มาใช้ใหม่อีก อันที่จริง ผมก็ไม่ได้ตั้งใจจะโจมตีอะไรหรอกครับ แค่ผมคิดว่า ท่าน rakmarnburapa จะต้องตอบคำถามสมาชิกหน่อยว่าการที่ท่าน rakmarnburapa   ใช้ 2 คอลซาย นั้นมีวัตถุประสงค์อะไร หรือ อย่างไรครับ แค่อธิบายคงไม่ยากมั้งครับ

นายธีรพล ดวงดี (E22PSM) Tel.086-4097318
อฉชกท 4697

ออมทรัพย์ เลขที่ 054-7-01276-5
ออมทรัพย์ เลขที่ 078-2-74511-7
« ตอบ #41 เมื่อ: 01 เมษายน 2013, 12:29:19 »

RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #42 เมื่อ: 01 เมษายน 2013, 13:30:06 »

ถ้าสองนามเรียกขานที่เป็น VR...พอตอนหลังยกเลิกให้เปลี่ยนมาใช้ HS...แทน  อันนี้ไม่แปลกเขาก็ยังใช้อันเดิมหรืออันใหม่ได้ ผมก็ได้โพสไว้ก่อนแล้วอยู่หน้าที่2

แต่ที่ใช้สองนามในที่นี้คือ เป็น  HS5PBX กับ HS5XEY  จะย้ายไปสอบใหม่ที่เขตอื่นก็ไม่ใช่เพราะเป็นเขตเดิมคือ HS5...

ไม่ว่าจะเป็นความผิดพลาดที่ส่วนไหนก็ตาม แต่เมื่อเราเพิกเฉย ไม่แจ้ง จนท.ให้ทราบเพื่อยกเลิกหรืออย่างใดอย่างหนึ่ง ฯลฯ  ถ้ามีการไปตรวจสอบเจอภายหลังอาจมีเหตุการณ์ที่ย่ำแย่เกิดขึ้นกับเรา ตัวเราที่จะต้องตอบคำถาม และถ้ายิ่งได้มาโดยไม่สุจริต แจ้งรายการเป็นเท็จ ฯลฯ เพื่อให้ได้มาซึ่งสองนามเรียกขาน อันนี้แหละจะซวยเต็มๆ

ถ้าได้มาแบบผิดพลาดที่เป็นการไม่ได้ตั้งใจท่านควรรีบไปแจ้งเจ้าหน้าที่โดยด่วน    แต่ถ้าได้มาโดยไม่สุจริต ละก็ ท่านแก้ไขอะไรไม่ได้ รอวันซวยอย่างเดียว ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เมษายน 2013, 13:37:24 โดย RE-SHOCK » บันทึกการเข้า
jim
Hero Member

« ตอบ #43 เมื่อ: 01 เมษายน 2013, 13:45:18 »

ย้านทะเบียนบ้านคนละเขต แล้วไปสอบ เคยเห็น
ย้ายทะเบียนบ้าน ไปสอบได้ครับ แต่ยังไงครับ
สอบ 2 ครั้ง  ฮืม ขอ 2 ครัง  ฮืม จ่ายค่าสอบ 2 ครั้ง+ค่าขอคอลซายอีก 2 ครั้ง ได้ 2 คอลซายน์ หรือครับ
ตาหลกละ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
รุ่นเก่าเคยเป็นครับ ซื้อเครื่องแรกก็ยื่นขอ ไปตั้งหลายเดือนมากก็ยังไม่ได้ แต่พอซื้อใหม่อีกเครื่องพร้อมยื่นขออีก (เพราะงานเอกสารสมัยก่อนใช้กระดาษอย่างเดียว) พอได้มาก็เกิดมาพร้อมกันก็เลยได้ 2 สัญญาณเรียกขาน ****แต่สรุปก็ต้องเลือกแล้วส่งคืน 1     ***นี้คือ 1 กรณีดั้งเดิม
แต่หลังจากนั้นก็ยังเคยทราบมาอันนี้น่าจะใกล็เคียงกับที่เป็นโจทย์อยู่ตามเรื่องนี้
คือมีเพื่อนสมาชิกทั้ง 1 ทางเขต 7 แต่ได้ย้ายไปอยู่ทางอีสาน และมีสัญญาณเรียกอีก 1ทางนั้น แต่เท่าที่ทราบมาจากรุ่นพี่ที่เขารู้จักกันเขาแจ้งว่า พี่ท่านนั้นได้ทำการยกเลิกการใช้หลังจากย้ายไปอยู่ทางอีสาน และหลังจากนั้น ได้ทำการสมัครสอบใหม่และรอให้ชุดโฟเนติกให้เข้ามาใกล้โฟเนติกเดิมแล้วจึงทำการยื่นขอใหม่  แจ้งเท่าที่รู้มาให้เพื่อนทราบ แต่มิได้มีเจตนาให้ร้ายป้ายสีเพื่อนสมาชิกท่านนั้นใดๆทั้งสิ้น
แต่ปัจจุบันที่มีการนำระบบคอมพิวเตอร์มาจัดเก็บข้อมูลของงานต่างๆแล้ว ยังไม่เคยเจอนะครับที่คนเดียวมี2-3สัญญาณเรียกขาน ต่อให้ทำเหมือนที่กล่าวมาก็ไม่สามารกที่จะมีแบบนั้น และก็ไม่ใช่การผิดพลาดของเจ้าหน้าหรือเจตนาของเจ้าหน้าที่และเจ้าตัว

กรณีที่เปลี่ยนแปลงจาก การใช้สัญญาณเรียกขาน  VR ขึ้นต้นแล้วภายหลังจากที่กิจการวิทยุสมัครได้รับการยอมรับและรับรองจากหน่วยงานด้านความมั่นคงต่างๆในประเทศแล้ว จึงมาใช้HSนำหน้า อันก็กรณี1 ซึ่งเป็นความจริงเพราะพี่ๆที่มี 2 สัญญาณเรียกแบบนี้ใน นครปบมก็ยังอยูาหลายท่าน  ส่วนในกรณีที่ผมยกมาด้านบนกรณีแรกนั้นก็มีในนครปฐม ซึ่งก็มีการดำเนินตามหลังมาคือใก้เจ้าตัวเลือกได้1สัญญาณเรียกขาน ส่วนกรณีหลังนั้นมีจริงเหมือนกันแต่เป็นในสมัยก่อนที่จะนำระบบคอมพิวเตอร์มาใช้ หลังจากหลังผมก็ไม่เคยเจอและไม่เคยทราบว่ามี เพราะว่าข้อมูลส่วนบุคคลทั้งหมดมันจะวิ่งใบชนกันจากฐานข้อมูล เคยถามเจ้าหน้า ตอบมาว่าถึงแม้คุณไปสอบใหม่โดยเปลี่ยนชื่อนามสกุลด้วยก็ตาม คุณก็จะไม่สามารถได้สัญญาณเรียก ใหม่
hs8lsu
Hero Member

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #44 เมื่อ: 01 เมษายน 2013, 14:03:49 »

มารอดูคําตอบ

801-215-0051    อาทิตย์ เท่าฝ่าย ธ ไทยพานิชย์
 บัญชี ออมทรัพย์   สาขาอ่าวนางกระบี
 087-8974847 (AIS)      hs8lsu(แอท)gmail.com
eagle j733
Hero Member

« ตอบ #45 เมื่อ: 01 เมษายน 2013, 22:35:30 »

เข้ามาใช้งานก็แล้ว อยากมาห้องแดง ผมก็พามาแล้ว เรียนเชิญเลยครับ มาชี้แจงให้เพื่อนสมาชิกได้ทราบที่มาที่ไปครับ
anurucksu
Hero Member

E20QVE 153HS242

« ตอบ #46 เมื่อ: 02 เมษายน 2013, 08:51:50 »

มีเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งไปสอบได้เจอกับผมที่งานสอบ สมาคมหนึ่งในเขต6 แต่หลังจากได้คอลซายน์แล้วก็มีเพื่อนสมาชิกในชมรมรุ่นเก่าๆบอกว่าเค้ามี2คอลซายน์ ตอนแรกผมก็งง  กว่าจะเข้าใจก็คุยกันพักใหญ่ ตอนแรกผมก็ว่าตลกอย่างที่ท่านว่านั่นแหละ   แต่พอรู้แล้วผมก็เงียบดีกว่า เพราะบอกใครไปก็กลัวจะกลายเป็นเรื่องตลก ซึ่งก็เป็นจริงๆ   เหอะๆ 
อันที่จริงก็ไม่แปลกหรอกครับเรื่อง 2 คอลซายในอดีต ยกตัวอย่าง เช่น VR001 และ HS1BA ก็คืนคนคนเดียวกัน
หรืออาจะผิดพลาดทางเอกสารบางอย่างในยุคหลังแน่นอนอาจเกิดขึ้นได้  แต่ประเด็น เพราะผมเคยฟังผู้อาวุโส รุ่น HS1 เล่าให้ฟังว่าเมื่อก่อนการสอบสมั้ยก่อนเป็นเรื่องยากมากกว่าจะจัดสอบแต่ละที เมื่อไปสอบแล้วก็ใช่ว่าจะผ่านง่ายๆ เฝ้ารอผลสอบอีกหลายเดือน กว่าจะได้ไบประกาศจากกรมฯ และกว่าจะไปขอคอลซาย ก็อีกหลายเดือน มันจึงทำให้คนที่เป็นนักวิทยุฯ ภูมิใจมาก และความภูมิใจนี้จะติดตัวไปจนตายและไม่มีการนำคอลซาย มาใช้ใหม่อีก อันที่จริง ผมก็ไม่ได้ตั้งใจจะโจมตีอะไรหรอกครับ แค่ผมคิดว่า ท่าน rakmarnburapa จะต้องตอบคำถามสมาชิกหน่อยว่าการที่ท่าน rakmarnburapa   ใช้ 2 คอลซาย นั้นมีวัตถุประสงค์อะไร หรือ อย่างไรครับ แค่อธิบายคงไม่ยากมั้งครับ
งั้นกคงต้องรอท่านrakmarnburapa  มาอธิบายเรื่องของแกแล้วกัน ส่วนผมแค่บอกสิ่งที่พบเจอมา ไม่ได้มาแก้ต่างให้แกนะ มันคนละคนกัน

ปัญณิรักษ์  สุโข
ผชย.มว.ปรับอากาศ  โรงเรียนการบิน ต.กระตีบ อ.กำแพงแสน จ.นครปฐม  73180   097-1280331
eagle j733
Hero Member

« ตอบ #47 เมื่อ: 02 เมษายน 2013, 09:15:08 »

รอให้เจ้าของเรื่องมาตอบเถอะครับ อย่ามาเถียงกันเองเลย ยิ่งตอบด้วยฑิฐิ ตอบด้วยอารมณ์ ตอบเพราะคนนี้เคยปะทะฝีปากกันมาก่อน คำตอบที่ออกมายิ่งไปกันใหญ่ แถมจะทำให้ตัวเราเองดูแย่ในสายตาของเพื่อนสมาชิกอีกหลายๆท่าน คำถามของผมมีคำตอบอยู่แล้วครับ ในที่แห่งนี้ผมมีหน้าที่ตรวจสอบและเฝ้าระวังสิ่งแปลกปลอมที่จะเข้ามา เพราะฉนั้นไม่ต้องมานั่งถามผมหรอกครับว่าทำเพื่อใคร หรือเพื่ออะไร คำตอบก็คือก็เพื่อพวกท่านทุกคนไงครับ (หลายๆท่านที่รู้จักมักคุ้นกันจะทราบหน้าที่และบทบาทของผมอยู่แล้ว) หากมีปัญหาเกิดขึ้นจะได้ไม่ต้องมานั่งโทษใคร เพราะทางเวปมีหน้าที่เพียงเฝ้าระวัง และเตือน เท่านั้น ส่วนที่ช่วยในการติดตามนั้น ก็เพราะใจอยากช่วยไม่ได้มีผลตอบแทนใดๆทั้งสิ้น เพียงเพราะไม่อยากให้ใครโดนใครเอาเปรียบ เจ้าตัวเองก็เข้ามาใช้งานในเวปอยู่แล้ว เพียงแต่เลือกที่จะไม่ตอบ เคยตอบใน pm ให้กับทางผู้ดูแลและทางเวปแล้ว และได้แจ้งให้มาตอบในกระทู้ ให้เพื่อนสมาชิกท่านอื่นได้ทราบด้วย แต่ก็ยังเพิกเฉย แต่เลือกจะมาตอบในช่วงเวลาที่ผมไม่สะดวกตอบ ก่อนที่ผมจะถามและตอบ ท่านใด ผมเลือกที่จะดูในกระทู้เก่าๆของท่านนั้นๆก่อน จะได้รู้ตัวตนและอุปนิสัยของท่านนั้นๆก่อน จะได้ไม่ปล่อยไก่ ยิ้มเท่ห์
HS4PKL
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

รับเงินสดเท่านั้น เบื่อทวง

« ตอบ #48 เมื่อ: 02 เมษายน 2013, 19:00:17 »

ยิงฟันยิ้ม สงสัยจะนำคอลซายน์คนอื่นมาเล่น แล้วมาสอบได้ทีหลังขออีกคอลซายน์เป็นของตัวเอง อันนี้ผมเคยเจอมาครับ แต่ไม่เคยทำแบบนี้ครับ หรือใครเคยทำกรุณายกมือขึ้น  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

โทรฯ 08-3332-9909 เบอร์เดียวทั่วไทย

http://track.thailandpost.co.th/
eagle j733
Hero Member

« ตอบ #49 เมื่อ: 02 เมษายน 2013, 22:08:53 »

ยิงฟันยิ้ม สงสัยจะนำคอลซายน์คนอื่นมาเล่น แล้วมาสอบได้ทีหลังขออีกคอลซายน์เป็นของตัวเอง อันนี้ผมเคยเจอมาครับ แต่ไม่เคยทำแบบนี้ครับ หรือใครเคยทำกรุณายกมือขึ้น  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ผมป่าวน่ะ 555

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 11
  พิมพ์