HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
06 ตุลาคม 2024, 05:42:52 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได 4 หันหลังชนกัน กับได 4 มาต่อเป็นได 8 ดีครับ  (อ่าน 11982 ครั้ง)
hs2vgo
Newbie
*

HS2VGO

« ตอบ #30 เมื่อ: 02 มีนาคม 2013, 19:36:20 »

ในเรื่องของสายส่งสายอากาศ บางครังทฤษฎีหรือการคำนวนมันก็ไม่ตรงกับความเป็นจริงซะทุกเรื่อ
ไปหลายเรื่องเป็นเรื่องที่เล่าต่อๆกันมาแล้วก็ทำต่อๆกันไป ไม่มีใครใส่ใจที่จะทดลองพิสูจน์ความจริง
กัน อย่างเช่นเรื่องการจัดห่วงโฟลเด็ดนี่แหละครับ ทฤษฎีบอกว่าจัดไดแปดเป็นปีกผีเสื้อแล้วน่าจะรับส่ง
ได้ดีแต่พอลองจัดดูปรากฏว่ามันแย่มากไม่ได่ตามที่ตำราบอกเลย มีบางท่านบอกว่าเป็นเพราะสัญญาณ
มันเกิดหักล้างกันเอง ระหว่างห่วงหน้าที่รับมากับห่วงด้านหลังซึ่งก็ได้รับเหมือนกันแต่เป็นช่วงเวลาที่
ช้ากว่าห่วงด้านหน้าถ้าเป็นทางไฟฟ้าเขาเรียกว่าสัญญาณมันเกิดนำหน้าและล้าหลังกันทำให้แทนที่
สัญณาณจะมาพร้อมกันทั้งแปดห่วงแล้วเข้าเครื่องกลับกลายว่ามากันคนละทีสี่ห่วงหน้ามาก่อนแล้ว
ตามมาด้วยสี่ห่วงหลังความแรงมันเลยไม่รวมเป็นก้อนเดียว อันนี้ผมพยายามทำความเข้าใจเองจาก
สิ่งที่ได้ฟังมาเพื่อพยายามหาเหตุผลว่าทำไม่ภาคในกระดาษกับของจริงภาคสนามทำไมมันไม่เหมือนกัน
ท่านใดมีประสบกาณ์ทึ่ได้ทดลองจริงๆกับตัวเองมาแล้วก็มาแแชร์กันครับ  เราจะได้ข้อมูลจริงจากการ
ลงมือทำจริงมาเผยแพร่แทนที่จะเป็นเขาเล่าว่าๆ กันเสียทุกเรื่องไปครับ
การจะทำสายอากาศสมัยนี้ไม่ยุ่งยากและไม่ต้องเสียเวลาลองผิดลองถูกเหมือนสมัยก่อนเพราะมีโปรแกรม Simulator ช่วยให้เราเห็นแพทเทิร์นต่างๆ เห็นพี่ hs2ubkเพียงแค่ใส่โลหะที่ใช้ทำสายอากาศ,ความโต,ความยาว,ระยะห่าง ป้อนสัญญานความถี่เท่าไร กำลังส่งเท่าไร มันจะคำนวนแล้วสร้างเป็นภาพ 3D ให้เราเห็นร่วมถึงค่า SWR ซึ่งจะช่วยได้มากลดเวลาในการทำได้เยอะเพราะสายอากาศที่กลุ่ม LaborHAM ใช้กันก็ออกแบบจากโปรแกรมพวกนี้ จากการทำจริงมามีความน่าเชื่อถือถึง 90 % ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม 2013, 19:39:18 โดย hs2vgo » บันทึกการเข้า

สมาชิกกลุ่ม LaborHAM ระยอง
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #30 เมื่อ: 02 มีนาคม 2013, 19:36:20 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hamthai99
Hero Member

เกิดเป็นชายต้องมีใจอดทน

« ตอบ #31 เมื่อ: 03 มีนาคม 2013, 02:33:30 »

ผมก็เคยสงสัย ลังเลในการติดตั้งแบบนี้มานาน โดยเฉพาะ การติดตั้งแบบผีเสื้อ
ผมเห็นหน่วยงาน ราชการ กู้ภัย เอกชน ทั่วๆไป ติดตั้งแบบนี้กันเยอะมาก ไม่ว่าจะ 4หัน4  8หัน8 แม้กระทั้ง 16หัน16 ก็ยังมี
ซึ่ง สถานีเหล่านี้ ผมได้คลุกคลีทั้งใช้งาน และรับฟังอยู่ทุกวัน ผลการใช้งานก็พบว่าเออ มันก็แรงดี ส่งดี รับดีน่ะ (ความคิดส่วนตัวน่ะครับ)
ทุกวันนี้ สถานีของผมก็ใช้สายอากาศแบบผีเสื้ออยู่ครับ4หัน4 ตัวสายอากาศลอยอยู่ในระดับความสูงประมาณ 12-15 เมตร
การรับส่งอยู่ในระดับที่น่าพอใจ เพราะเก็บสถานนีเสายางในตัว อำเภอเมืองที่ห่าง ออกไปกว่า 30-40กม. ได้แทบทุกจุด 
ต่างจังหวัด ก็พอไปได้ สถานีผมอยู่เขตติดต่อจังหวัดอุตรดิตถ์ ส่งทางรถยนต์ไปถึงสะพานเดชา จ.นครสวรรค์ พอลงสะพานก็ขาดการติดต่อไป
ระยะทางก็พอได้เหมือนกัน ร้อยกว่ากิโลเมตรกับความสูงเท่านี้

ผมไม่ได้จะมาบอกว่าแบบใหนมันดียังไงนะครับ
เอามาแชร์ ให้อ่านเฉยๆครับ จากการใช้งานจริงของผมเอง ว่ามันเป็นเช่นไร
หลังสงกรานต์นี้ ผมจะขึ้นได 8 เรียงยาวอีกชุด ผลการใช้งานเป็นอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังครับ

« ตอบ #31 เมื่อ: 03 มีนาคม 2013, 02:33:30 »

huk31_pak13
Sr. Member

ใฝ่ฝันอยากได้อยากมี ต้องหาเอานะ

« ตอบ #32 เมื่อ: 04 มีนาคม 2013, 00:37:36 »

ขอบคุณทุกความคิด แลัคำแนะนำครับ ไม่อยากขึ้นลงบ่อยครับเลยหาข้อมูลก่อน ความสูงตั้ง 35 เมตร ไมีมีประกัน ไม่มีค่าจ้าง ครับก็เลยอยากศึกษาก่อนครับ. ขอคำแนะนะและเอกสารประกอบครับเพื่อการตััดสินใจครับ ขอบตุณอีกครั้งครับ เป็นประโยชน์ ต่อผม และผู้ที่สนใจมาก

228 หมู่ที่ 12 ต.เมืองปัก อ.ปักธงชัย จ.นครราชสีมา 30150 นายทศพร ศรีตะคุ อาสากู้ภัยฮุก 31 ปักธงชัย (14-007) นครราชสีมาTel.0833687001 ธนาคารกรุงไทย สาขาปักธงชัย 3040174002
chiang khan
Full Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 04 มีนาคม 2013, 07:50:01 »

ขอบคุณทุกความคิด แลัคำแนะนำครับ ไม่อยากขึ้นลงบ่อยครับเลยหาข้อมูลก่อน ความสูงตั้ง 35 เมตร ไมีมีประกัน ไม่มีค่าจ้าง ครับก็เลยอยากศึกษาก่อนครับ. ขอคำแนะนะและเอกสารประกอบครับเพื่อการตััดสินใจครับ ขอบตุณอีกครั้งครับ เป็นประโยชน์ ต่อผม และผู้ที่สนใจมาก
โคราชเป็นชัยภูมิที่ดี เสาสูงตั้ง35เมตร 16ห่วงหันเหนือ,อีสาน,ใต้ ก้างปลา4บน4ล่างเก็บเสายางตามตะเข็บชายแดนท่านเอ๋ยไม่ใช่ห้าห่วงก็หายห่วงหล่ะ ว่าแต่คนข้างๆซิยอมบ่หล่ะ

huk31_pak13
Sr. Member

ใฝ่ฝันอยากได้อยากมี ต้องหาเอานะ

« ตอบ #34 เมื่อ: 04 มีนาคม 2013, 10:16:09 »

โคราชเป็นชัยภูมิที่ดี เสาสูงตั้ง35เมตร 16ห่วงหันเหนือ,อีสาน,ใต้ ก้างปลา4บน4ล่างเก็บเสายางตามตะเข็บชายแดนท่านเอ๋ยไม่ใช่ห้าห่วงก็หายห่วงหล่ะ ว่าแต่คนข้างๆซิยอมบ่หล่ะ
ครับแค่ตอนนี้ ผมก็รับ พระนคร มา5เม็ดแล้วครับ  แต่ลูกข่ายส่วนใหญ่มีแต่มือถือต้องหาของแรงมาใช้ และได8 ก็ได้จากมูลนิธิ ฮุก31 นคคราชสีมา ของผมเป็น ฮุก 31จุดปักธงชัย เป็นจุดต่างอำเภอครับ (ไปขอรับมาต่อ  ของเดิมมูลนิธิยกใหม่ทั้งชุด เลยเสียดายครับ)
huk31_pak13
Sr. Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 06 มีนาคม 2013, 16:34:12 »

พี่ๆครับยังตัดสินใจไม่ได้เลยครับ. ว่ายังไงดี
hs0qdz
Hero Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 07 มีนาคม 2013, 07:32:25 »

งั้นก็ติดตั้ง 2 ชุดเลยครับง่ายดี
ข้างละ4ห่วง สายนำ 2 เส้น เผื่อมีเครื่องเพิ่มจะได้ไม่ต้องติดตั้งใหม่
ด้านหลังมันไม่ได้แย่อย่างที่คิดครับ ยังทำการได้สบายๆๆๆ

HS0QDZ
089-223-2432
Line ID:hs0qdz
poponoy
Hero Member

« ตอบ #37 เมื่อ: 07 มีนาคม 2013, 07:54:01 »

ข้อมุลแต่ละท่านที่บอกมาน้อยไปหน่อยยังสรุปไม่ได้เลย บางคนบอกว่าดี บอกว่าไม่ดี อยากทราบว่าที่มันดีหรือไม่ดีนั้น ทดลองที่ความสุงที่เท่าไหร่ เสาแป๊บหรือ เสาสามเหลี่ยม สี่เหลี่ยม สลิงที่ขึงติดกับห่วงหรือเปล่า ระยะห่างระหว่างข้างหน้าข้างหลัง ชุยอดขึ้นไปกี่ห่วง ใช้สายเฟสจัดสายแบบไหน หรือใช้ power divider ชนิดของสายนำสัญญาณ ความถี่ที่ใช้ สภาพแวดล้อมรอบๆ ปัจจัยต่างๆๆ เหล่านี้ น่าจะมีผลต่อการแพร่กระจายคลื่นทั้งนั้นเลย แม้กระทั้งจุดที่อาร์มจับแขนไดโพล ฤดูกาล เช่น ย่าน 245 อากาศเปิดช่วงหน้าหนาวเป็นต้น จึงอยากจะทราบข้อมุลโดยละเอียดมากกว่านี้ครับถ้าเป็นไปได้
hs2ubk
Hero Member

HS2UBK/KK6UCB

« ตอบ #38 เมื่อ: 07 มีนาคม 2013, 08:22:28 »

ในเรื่องของสายส่งสายอากาศ บางครังทฤษฎีหรือการคำนวนมันก็ไม่ตรงกับความเป็นจริงซะทุกเรื่อ
ไปหลายเรื่องเป็นเรื่องที่เล่าต่อๆกันมาแล้วก็ทำต่อๆกันไป ไม่มีใครใส่ใจที่จะทดลองพิสูจน์ความจริง
กัน อย่างเช่นเรื่องการจัดห่วงโฟลเด็ดนี่แหละครับ ทฤษฎีบอกว่าจัดไดแปดเป็นปีกผีเสื้อแล้วน่าจะรับส่ง
ได้ดีแต่พอลองจัดดูปรากฏว่ามันแย่มากไม่ได่ตามที่ตำราบอกเลย มีบางท่านบอกว่าเป็นเพราะสัญญาณ
มันเกิดหักล้างกันเอง ระหว่างห่วงหน้าที่รับมากับห่วงด้านหลังซึ่งก็ได้รับเหมือนกันแต่เป็นช่วงเวลาที่
ช้ากว่าห่วงด้านหน้าถ้าเป็นทางไฟฟ้าเขาเรียกว่าสัญญาณมันเกิดนำหน้าและล้าหลังกันทำให้แทนที่
สัญณาณจะมาพร้อมกันทั้งแปดห่วงแล้วเข้าเครื่องกลับกลายว่ามากันคนละทีสี่ห่วงหน้ามาก่อนแล้ว
ตามมาด้วยสี่ห่วงหลังความแรงมันเลยไม่รวมเป็นก้อนเดียว อันนี้ผมพยายามทำความเข้าใจเองจาก
สิ่งที่ได้ฟังมาเพื่อพยายามหาเหตุผลว่าทำไม่ภาคในกระดาษกับของจริงภาคสนามทำไมมันไม่เหมือนกัน
ท่านใดมีประสบกาณ์ทึ่ได้ทดลองจริงๆกับตัวเองมาแล้วก็มาแแชร์กันครับ  เราจะได้ข้อมูลจริงจากการ
ลงมือทำจริงมาเผยแพร่แทนที่จะเป็นเขาเล่าว่าๆ กันเสียทุกเรื่องไปครับ
การจะทำสายอากาศสมัยนี้ไม่ยุ่งยากและไม่ต้องเสียเวลาลองผิดลองถูกเหมือนสมัยก่อนเพราะมีโปรแกรม Simulator ช่วยให้เราเห็นแพทเทิร์นต่างๆ เห็นพี่ hs2ubkเพียงแค่ใส่โลหะที่ใช้ทำสายอากาศ,ความโต,ความยาว,ระยะห่าง ป้อนสัญญานความถี่เท่าไร กำลังส่งเท่าไร มันจะคำนวนแล้วสร้างเป็นภาพ 3D ให้เราเห็นร่วมถึงค่า SWR ซึ่งจะช่วยได้มากลดเวลาในการทำได้เยอะเพราะสายอากาศที่กลุ่ม LaborHAM ใช้กันก็ออกแบบจากโปรแกรมพวกนี้ จากการทำจริงมามีความน่าเชื่อถือถึง 90 % ค่ะ
ที่เห็นนะมันขั้นสุดสุดท้ายแต่กว่าจะมาเป็นภาพสายอากาศได้มันไม่ง่ายหรอก ยิ่งเป็นห่วงไดโพลแล้วด้วยตอนส้รางภาพสายอากาศยุ่งยากกว่าประเภทอื่นเยอะนะจ๊ะ แอบมาโฟสบ่อยจัง 55555+ ไปแหละเดียวอดข้าวเย็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มีนาคม 2013, 08:29:33 โดย hs2ubk » บันทึกการเข้า

hs2ubk ประธานกลุ่ม Labor HAM ความถี่ 145.250 Mhz จังหวัดระยอง
โทร. 0819834872
huk31_pak13
Sr. Member

« ตอบ #39 เมื่อ: 07 มีนาคม 2013, 10:09:56 »

งั้นต้องลอครับ อาทิตย์  นี้ จะขึ้นแล้วครับ ผลทดสอบเป็นอย่างไรจะแจ้งให้มราบครับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์