HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
06 ตุลาคม 2024, 09:42:41 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได 4 หันหลังชนกัน กับได 4 มาต่อเป็นได 8 ดีครับ  (อ่าน 12019 ครั้ง)
ZERO.
Hero Member

เกิดมาเพื่อเป็นแชมป์.

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 15:09:03 »

อันไหนดีกว่ากันครับ เสาสูง35 เมตร  ทำได 4 สองทาง  หรือ ต่อกันเป็นได 8 ดีกว่ากันครับ  ขอคำแนะนำครับ ยังไม่เคยลองครับ

ต่อตรงเป็น ได 8 จะดีกว่าในเรื่องของเกณฑ์ขยายครับ  ส่วนแบบปีกผีเสื้อซ้าย-ขวา ด้านละ 4 ห่วงนั้น จะได้เปรียบในเรื่องของทิศทาง แต่บอกได้เลยว่าไม่มากนัก

เคยคิดจะติดตั้งสายอากาศแบบนี้เหมือนกัน เลยถามช่างที่จ้างมาติดตั้งสายอากาศที่บ้านให้ เป็นความสูง 20 เมตร กำลังส่ง 10-15 วัตต์ ช่างเค้าแนะนำว่า ความจริง ถ้าได 4 ชูขึ้นติดกับแป๊ปน้ำ มันก็ออกอากาศกึ่งๆรอบตัวแล้ว โดยด้านหลังอาจจะด้อยไปบ้าง แต่ไม่มากนักหรอก (ขนาดหันห่วงไปทิศตะวันออก ด้านทิศตะวันตกยังทดสอบสัญญาณได้ถึงสถานีควบคุมข่าย จ.สุพรรณบุรี เลยน่ะ)

ปัจจุบันช่างติดตั้งคนดังกล่าว หนีไปซื้อบ้านอยู่ จ.นครปฐมแล้ว หลายๆคนคงพอทราบน่ะว่าเป็นใคร.... ยิงฟันยิ้ม 

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 15:09:03 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
huk31_pak13
Sr. Member

ใฝ่ฝันอยากได้อยากมี ต้องหาเอานะ

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 15:46:38 »

อันไหนดีกว่ากันครับ เสาสูง35 เมตร  ทำได 4 สองทาง  หรือ ต่อกันเป็นได 8 ดีกว่ากันครับ  ขอคำแนะนำครับ ยังไม่เคยลองครับ

ต่อตรงเป็น ได 8 จะดีกว่าในเรื่องของเกณฑ์ขยายครับ  ส่วนแบบปีกผีเสื้อซ้าย-ขวา ด้านละ 4 ห่วงนั้น จะได้เปรียบในเรื่องของทิศทาง แต่บอกได้เลยว่าไม่มากนัก

เคยคิดจะติดตั้งสายอากาศแบบนี้เหมือนกัน เลยถามช่างที่จ้างมาติดตั้งสายอากาศที่บ้านให้ เป็นความสูง 20 เมตร กำลังส่ง 10-15 วัตต์ ช่างเค้าแนะนำว่า ความจริง ถ้าได 4 ชูขึ้นติดกับแป๊ปน้ำ มันก็ออกอากาศกึ่งๆรอบตัวแล้ว โดยด้านหลังอาจจะด้อยไปบ้าง แต่ไม่มากนักหรอก (ขนาดหันห่วงไปทิศตะวันออก ด้านทิศตะวันตกยังทดสอบสัญญาณได้ถึงสถานีควบคุมข่าย จ.สุพรรณบุรี เลยน่ะ)

ปัจจุบันช่างติดตั้งคนดังกล่าว หนีไปซื้อบ้านอยู่ จ.นครปฐมแล้ว หลายๆคนคงพอทราบน่ะว่าเป็นใคร.... ยิงฟันยิ้ม 

ครับทำไงดีละครับ แต่ ทำ ได 8ก็ดูดีนะครับ

228 หมู่ที่ 12 ต.เมืองปัก อ.ปักธงชัย จ.นครราชสีมา 30150 นายทศพร ศรีตะคุ อาสากู้ภัยฮุก 31 ปักธงชัย (14-007) นครราชสีมาTel.0833687001 ธนาคารกรุงไทย สาขาปักธงชัย 3040174002
« ตอบ #11 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 15:46:38 »

HS2KWO
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 18:31:45 »

หายสงสัยเลยครับ รบกวนสอบถามอีกนิดว่า ส่ง 5 watts เกน 3 dB ไหงออก 10 watts ล่ะครับ มีสูตรการคิดคำนวณกันอย่างไรครับ และสูตรนี้นำไปอ้างอิงกับเสาสไลด์ได้หรือไม่ครับ เช่น handy 2 watts แต่เสาสไลด์มีเกน 3 dB จะออกเท่าไรครับ ขอบคุณท่าน HS2KWO ครับ
[/quote]
ข้อมูลอ้างอิงอยู่ในหนังสือ cq cq cq เล่มสีเหลืองครับ บทความเเรื่อง ทำให้ 2n ออกอากาศ 100 วัตต์ ครับ
เราเอามาใช้กับสายอากาศที่เราทราบ db ของมันได้ทุกต้น  ถ้าถ่ายภาพมาลงได้จะลองเอามาลงให้ดูครับ
    พูดถึงเรื่อง db ของสายอากาศนี่ก็อีกเรื่องหนึ่งครับที่มักเข้าใจคลาดเคลื่อน หน่วย db ในบ้านเราที่ได้ยินบ่อยๆมีสอง
อันครับ คือ dbi และ dbd   โดย dbd เป็นการใช้สายอากาศ ไดโพล หรือเราเรียกว่า ทีโพลนั่นแหละ แต่ไม่
มึเสาหลังเพื่อสะท้อนเคลื่นนะ เอามาแค่ 1 ไดโพลแล้วก็กดคีย์ออกอากาศ เอาเครื่องวัดความแรงวิทยุมา
วัดความแรงที่ออกมา ได้เท่าไรจดไว้ แล้วเปลี่ยนสายอากาศอีกต้นมาส่งและวัดความแรงที่จุดเดิม ถ้าปรากฏว่าต้นหลัง
ส่งได้แรงกว่าไดโพลเป็นได้ 2 เท่า นั้นแหละครับเขาบอกว่าสายอากาศต้นหลังมีอัตราขยาย 3 dbd หรือ db เมื่อเทียบกับ
สายอากาศไดโพลจริงๆตัว d ตัวท้ายนั้นคือ ไดโพลครับ อันนี้เปรียบเทียบให้เห็นวิธีการง่ายๆนะครับ จริงๆแล้วเขาคงมีวิธีการ
อันสลับซับซ้อนกว่านี้แหละเพื่อให้ได้ค่าที่เชื่อถือได้ แต่ในที่นี้อยากให้เข้าใจค่าว่า dbd ว่ามาจากไหนพอ ส่วนค่า dbi มันเป็น
ค่าความแรงในอุดมคติครับซึ่งไม่ได้มาจากการทดสอบแต่เป็นทฤษฏี ซึ่งมันจะมีค่ามากกว่าอยู่ 2.15 เมื่อเทียบกับ dbd เข้าใจง่ายๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 18:50:57 โดย HS2KWO » บันทึกการเข้า

ชนะ โห้เหรียญ.(153RT426 , คนหลังเขา )  ที่อยู่  รอจ่าย ปณ.อ่าวอุดม  20230
145.000  FM.   144.200 USB.   78.4250 (B8) FM
 mobile phone.  086 3875104. บัญชีสะสมทรัพย์ ธ. กรุงเทพ สาขาศรีราชา 279 071 4022
HS2KWO
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 19:10:28 »

ถ้าสายอากาศต้นนึงบอกเกณขยายไว้ว่า 2.15 dbi เราก็ทราบได้เลยว่าถ้าทำเป็น dbd แล้วก็เอาค่า 2.15 มาลบออกซะก็จะเหลือแต่ 0 dbd ก็คือมันมีกำลังขยายเท่ากับไดโพลอันเดียวนี่เอง ทีนี้เราจะใช้ค่าไหนดีล่ะ ฮืม? เราก็ต้องใช้ dbd สิครับ เพราะมันเป็นค่าที่ทดสอบเทียบกับของจริงๆมา แต่ถ้าเป็น dbi มันเป็นค่าคำนวนที่ออกจะเวอร์เกินจริงไปหน่อย แต่ถ้าเป็นทางธุรกิจเขามักจะเขียนไว้ข้างซองสายอากาศว่า db เฉยๆ ไม่บอกว่าเป็นดีบีอะไร อย่างเสาชักเนี่ยมักเขียนว่า 2.15 db หรือ 3 ดีบีเลย
ซึ้งเราก็รู้อยู่แล้วว่าเสาไสลดธรรมดาน่ะมัน 0 dbd อยู่แล้ว ซึ่งเขาก็ไม่ได้โกหกนะเพราะเขาบอกดีบีเฉยๆไม่ได้บอกเทียบกะอะไรนี่ อันนี้เราก็จะไปหลงอยู่กับค่าดีบีที่
ข้างซองว่าเราได้ของแรงมา ยิงฟันยิ้ม แต่ถ้าให้ชัวร์ๆเกี่ยวกับค่า db ลองดูที่ซองของสายอากาศที่มาจากต่างประเทศอย่างของลุงแซมหรือจากแดนปลาดิบ การใส่ดีบีของเขา
มักจะมีตัวอ้างอิงตลอดว่าเป็น ค่า dbi หรือ dbd ...ก็เอวังด้วยเรื่องของ dbi กะ dbd ซะทีก็เล่าสู่กันฟังนะครับ บางท่านอาจจะทราบแล้วและละเอียดกว่าผมด้วยก็ได้ก็อ่านข้ามๆไปละกันนะครับ เผื่อไว้ให้อีกหลายๆท่านที่ยังไม่เคยทราบแล้วกันนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
HS2KWO
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 19:20:21 »

หันหลังชนกันจะออกไม่ดีครับ (จากเรื่องเล่า)
แต่......เอาได 8 (บูมเดียวกัน) มาหั่นครึ่ง! (4 บนหันเหนือ 4 ล่างหันใต้) จะออกดีกว่าว่างั้นครับ
ผิดยังไงช่วยพี่ๆ ชี้แนะด้วยครับผม......
ผมว่าแบบนี้ก็ดีนะครับ  มได้หน้าหลัง  อย่าง ละ 12DB ก็โอเคนะครับ  ที่ความสูง 35 เมตร  ก็พอแล้ว เนาะ พี่  ขอบคุณครับทุกคำแนะนำเพื่อประโยชน์และความสุข ของทุกคน  ขอบคุณครับ
หน้าสี่หลังสี่ มันก็ได้ หลัง 9 db หน้า 9 db นะครับ จะเห็นว่าลดลงจาก 12 เป็น 9 ก็คือ 3 db ดูไม่น่ามาก แต่ถ้าดูความแรงแล้วลดลงครึ่งนึงเลยเชียวนะครับ (อัตราขยายที่เพิ่มขึ้น 3 db ความแรงจะเพิ่มขึ้นเป็นสองเท่า แต่ถ้าลดลง 3 db มันก็หายไปครึ่งหนึ่งของเดิมเหมือนกันครับ)
   เพื่อนเคยใช้ปีกผีเสื้ออยู่พักนึงไม่ได้เรื่องสู้หน้าเดียว 8 ห่วงไม่ได้ครับ สุดท้ายต้องเอาลงมาจัดเป็นแปดห่วงเหมือนเดิม แต่แบบที่จัด 4 บนไปข้างหน้า 4 ล่างหันมาข้างหลัง ยังไม่เคยลองเลยครับ ใครเคยใช้มาแชร์ประสบการณ์กันหน่อยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
HS2KWO
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 19:49:36 »

หาเจอแล้วครับ ทำไงให้ 2n ออก 100 วัตต์ได้  ยิงฟันยิ้ม

จากตารางจะเห็นว่าทุกๆ 3 ดีบีที่เพิ่มขึ้นความแรงจะเพิ่มขึ้นเกือบสองเท่าเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
hs0qdz
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 20:36:57 »

ช่างคนที่ใส่แว่นใช่ป่าว 55555

HS0QDZ
089-223-2432
Line ID:hs0qdz
all-new
Sr. Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 21:25:25 »

ชูยอดครับได8ก็พยายามชูขึ้นไปให้มากที่สุดครับสถานีผมชูยอดเหมือนกันแต่เป็นได4ด้านหลังไม่บอดเพราะไม่มีเสาบังไปพอๆกับV2 4ชั้นครับถ้าเป็นผมชู4ห่วงข้างต้นอีก4ห่วงครับ ยิงฟันยิ้ม

E27IIW tel 095-051-2569 standby 145.475Mhz bangkok
hs2ubk
Hero Member

HS2UBK/KK6UCB

« ตอบ #18 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 21:31:42 »

หันหลังชนกันจะออกไม่ดีครับ (จากเรื่องเล่า)
แต่......เอาได 8 (บูมเดียวกัน) มาหั่นครึ่ง! (4 บนหันเหนือ 4 ล่างหันใต้) จะออกดีกว่าว่างั้นครับ
ผิดยังไงช่วยพี่ๆ ชี้แนะด้วยครับผม......
ส่วนใหญ่จะฟังเขาเล่ามา เอาเป็นว่ามาดูแพทเทินทั้ง 2 แบบกันเลย

Di-4

Di-8

hs2ubk ประธานกลุ่ม Labor HAM ความถี่ 145.250 Mhz จังหวัดระยอง
โทร. 0819834872
tcccom47
Sr. Member

KRT - 008

« ตอบ #19 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 21:35:41 »

ส่วนใหญ่สายอากาศเครื่องมือถือที่ขายๆกัน ส่วนใหญ่อวดอ้างสรรพคุณเกนขยายของเสาคือ 2.15
โดยไม่ได้บอกเลยครับว่าเป็ด DBd หรือ DBi ผมว่ามันค่อนข้างหลอกลวงผู้บริโภค ถ้าเป็น 2.15 DBi
เทียบกับ DBd ก็ 0 DBd สรุปคือ ไม่ได้ขยายอะไรเลย ส่วนใหญ่ที่ผมเลือกซื้อคือรูปลักษณ์ และลักษณะการ
แพร่กระจายคลื่นมากกว่าครับ

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์