HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
28 มิถุนายน 2024, 15:11:32 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำสายอากาศรอบตัวแบบแรงๆ กันครับ  (อ่าน 104527 ครั้ง)
ADD//LP
Hero Member

« ตอบ #50 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 23:30:12 »

F23 Monoband Base Station Antenna
Special Features:
• Fiberglass radomes
• Overlapping outer shells for added strength
• Strong waterproof joint couplings
• Stainless steel hardware
• Wide band performance
• Factory adjusted, no tuning required
• Highest gain
• High wind rating
• DC grounded  

Specifications:
Bands: Tunable from 144-174 with cut chart   Gain dB: 7.8
Max Power Rating: 350
Wind Rating: 90
Height: 15'
Connector: UHF
Element Phasing: 3-5/8l

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #50 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 23:30:12 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
lastname
Hero Member

มือเก่าแต่ไม่เก๋าซักที

« ตอบ #51 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 23:31:34 »

ทำขายผมไม่ได้ว่าอะไรนะครับ แต่หลายคนที่เอาไปทำขาย อย่าว่าแต่โทรมาขอผมเลย คำขอบคุณยังไม่เคยมีถึงผมเลยครับ ผมยินดีให้แบบเป็นวิทยาทานแก่ทุกท่าน โดยไม่คิดมูลค่าใดๆ ครับ แต่ถ้าหากคิดจะทำขาย ขออย่าเปลี่ยนชื่อรุ่นเป็นของตนเอง อย่าเผลอปากพูดว่าตนเองออกแบบ และขอให้โทรหาผมเพื่อขอเป็นรายๆไป สายอากาศต้นนี้ผมจด"อนุสิทธิ์บัตรไว้" แต่ไม่เคยหวงครับ คนที่ทำใช้เอาเลยครับเต็มที่อนุญาต แต่คนที่คิดจะทำขายขอความกรณาโทรมาขออนุญาตผมก่อน ผมไม่คิดเงินครับไม่ต้องห่วง  

ขอออกตัวหน่อยนะครับ ว่าผมไม่ได้มาบริโภคสายอากาศในกระทู้นี้ แต่มี พี่เรา น้องเราที่เราอยู่ด้วยกันมานานมากๆ เกิดความสงสัยว่า ที่ท่านเอามาเผยแพร่เป็นความประสงค์ดี หรือ เผยแพร่ไปด้วยและว่ากระทบ

ใครไปด้วย เนื่องจากเกือบจะทุกข้อความที่พิมพ์มา กระทบไปหมด อันความรู้ที่ท่านให้มาวันนี้นับว่าเป็นสิ่งที่ดี ที่มีนำ

ใจนำมาให้ แต่เรื่องเจ็บแค้นส่วนตัวว่า ผมทำก่อน หรือ ใครทำก่อน ใครลอกใคร เพื่อนในนี้ไม่รู้ด้วยหรอกครับ  ไม่

อยากให้เอาหน้าเวปมาเหน็บแหนมกัน เอาดีใส่ตัว เอาไม่ดีใส่คนอื่น  ถ้าการเผยแพร่ของท่านวันนี้ ไม่มีเรื่องแอบแฝง

ส่วนตัวไว้ ก็จะนับว่าเป็นบทความที่น่าสนใจ น่าติดตาม  แต่ถ้าศึกษาไปด้วย แล้วต้องรับทราบเรื่องความไม่พอใจ

ส่วนตัวของท่านไปด้วย  ก็ดูจะเอาเปรียบผู้ผลิตเสาอากาศ หลายๆท่าน ด้วยเหมือนกัน   อยากให้เผยแพร่ด้วยความ

บริสุทธิ์ใจ ไม่แอบแฝงเรื่องส่วนตัว  เดี๋ยวต่อไป จะมีใครมาอ้างอีก ว่า ผมผลิตอันนี้เป็นคนแรก  คนนั้นลอกผม  ใน

ความเป็นจริงเราไม่รู้ว่า ใครลอกใคร หรอกครับ  เอาแบบ อ่านแล้ว สบายใจ อยู่ด้วยกันไม่ว่า เป็นสิ่งที่ดี  หรือ ท่าน

สมัครเข้ามาเพื่อการนี้โดยเฉพาะก็เป็นเรื่องน่าเสียใจครับ  ผมว่า ผิดวัตถุประสงค์ของการเผยแพร่ที่ดีครับ  

นั่นแหล่ะครับที่ผมอยากพูด พอดีดูบอลอยู่เลยพิมพ์ไม่ทัน เมื่อมีคนพิมพ์แทนแล้วก็สนับสนุนความคิดครับ
แรง จริงๆ
เสาหรือกระทู้ จะแรงกว่ากัน

ถึงผมไม่รวยเงินทอง แต่...
ผมมีปัจจัยสี่ ผมมีเวลาให้ครอบครัว
ผมมีเวลาให้มิตร ผมมีเวลาหาความสุข
ผมพอใจครับ
วุฒิ (นนทบุรี)
081-3732512

แนะนำการลงรูป http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=427.0
« ตอบ #51 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 23:31:34 »

Chaing
Full Member

Siphaya25

« ตอบ #52 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 23:36:09 »

ข้อความบน
ผมว่ากระทู้ครัีบ เสายังไม่เคยลอง ยิงฟันยิ้ม
เจมี่
Hero Member

ระบบ True >064-1169610

« ตอบ #53 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 23:38:52 »

ถ้าท่านเจ้าของกระทู้เป็นผู้ริเริ่มคิดค้นขึ้นมา "ทำไมไม่ไปจดสิทธิบัตรเลยละครับ" ใครลอกเลียนแบบท่านฟ้องให้จนไปเลยดีกว่าจะมาอ้างในกระทู้แฮมสยามให้เกิดบรรยากาศไม่ดีครับ.

รุ่นสอบปี34-โอนธนาคารไทยพาณิชย์ 364-236963-0
รับซ่อม-PC-notebook ส่งซ่อม ปณ.NTC kerryกรุงเทพ 248-0-36430-2/ชื่อเกียรติศักดิ์(ทั้ง2บัญชี)
HS5VVR
Sr. Member

« ตอบ #54 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 23:42:09 »

ถ้าท่านเจ้าของกระทู้เป็นผู้ริเริ่มคิดค้นขึ้นมา "ทำไมไม่ไปจดสิทธิบัตรเลยละครับ" ใครลอกเลียนแบบท่านฟ้องให้จนไปเลยดีกว่าจะมาอ้างในกระทู้แฮมสยามให้เกิดบรรยากาศไม่ดีครับ.
เอาละครับ ถ้าหากผมเป็นต้นเหตุทำให้บรรยากาศไม่ดี ต้องขอโทษด้วยครับ ขอให้เวปมาสเตอร์ลบกระทู้ และขออภัย ต่อทุกท่านที่ทำให้หลายท่านรู้สึกไม่ดี ไม่ว่าด้านไหนก็แล้วแต่ครับ ผมขอลงสายอากาศชนิดอื่น ที่กระทู้ใหม่ครับ ขอโทษครับ

HS5VVR จังหวัดชุมพร โทร 087 022 8948
ADD//LP
Hero Member

« ตอบ #55 เมื่อ: 14 มกราคม 2013, 00:07:36 »

การออกแบบสายอากาศ การแพร่กระจายคลื่น ค่าทางไฟฟ้า ไม่มีอะไรที่ตายตัว
แล้วแต่ว่าใครจะคำนวณ พลิกแพลง และ ออกแบบ เพื่อให้ได้สายอากาศที่ดีเท่า
ที่เราจะทำได้ และถ้าเราเผยแพร่ต่อสาธารณะชน ก็จะมีแต่คนยกยอสรรเสริญ

Familyman
Hero Member

ชอบความจริงใจตรงไปตรงมา

« ตอบ #56 เมื่อ: 14 มกราคม 2013, 09:35:09 »

ยิงฟันยิ้ม อยากได้มาใช้เหมือนกัน แต่ทำเองไม่เป็นหรอกครับขาดเครื่องมือ อุปกรณ์
ไม่มีเพื่อนสมาชิกใจดีทำแจกบ้างหรอครับ ยิงฟันยิ้ม  เดี่ยวออกค่าใช้จ่ายให้ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มกราคม 2013, 09:38:47 โดย Familyman » บันทึกการเข้า

"ขอเป็นข้าฯฝ่าพระบาททุกชาติไป"
hs2ubk
Hero Member

HS2UBK/KK6UCB

« ตอบ #57 เมื่อ: 14 มกราคม 2013, 10:22:59 »

เอาละครับ ถ้าหากผมเป็นต้นเหตุทำให้บรรยากาศไม่ดี ต้องขอโทษด้วยครับ ขอให้เวปมาสเตอร์ลบกระทู้ และขออภัย ต่อทุกท่านที่ทำให้หลายท่านรู้สึกไม่ดี ไม่ว่าด้านไหนก็แล้วแต่ครับ ผมขอลงสายอากาศชนิดอื่น ที่กระทู้ใหม่ครับ ขอโทษครับ
ก็ให้กำลังใจท่าน HS5VVR แต่อยากให้มองอีกมิติว่าการให้นั้นมันมีความสุขและยิ่งเป็นองค์ความรู้ มันจะสืบทอดไปไม่มีกำหนดเวลา แต่ชีวิตเรามีกำหนดเวลา หลายครั้งที่พบเจอว่า คนคิดไม่รวยเพราะไม่ชอบงานขาย แต่คนชอบกอปและดัดแปลงแล้วนำมาขายขายจะรวยเพราะเขาต่อยอดและทำการตลาดเป็น อีกอย่างท่าน HS5VVR ไม่ต้องคิดอะไรถือว่าทำบุญหาทางสร้างผลงานใหม่ออกมาแล้วจดสิทธิบัตรผลงานไว้ด้วยก็จะดีทีนี้แหละใครเอาไปทำฟ้องทันที แต่ก็มีพวกไม่กลัวกฏหมายเยอะ นี้แหละทำให้นักคิดไทยจึงน้อยลงทุกวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มกราคม 2013, 10:24:59 โดย hs2ubk » บันทึกการเข้า

hs2ubk ประธานกลุ่ม Labor HAM ความถี่ 145.250 Mhz จังหวัดระยอง
โทร. 0819834872
hs7xyr
Sr. Member

« ตอบ #58 เมื่อ: 14 มกราคม 2013, 10:54:57 »

ผมได้แบบจากพี่ 5VVR มาั้แต่ปี 2548 ผมเชื่อสนิทใจว่าท่านเป็นคนคิดค้น   

ตอนนั้นท่านที่ทำขายอยู่ ยังไม่รู้จักวิทยุสมัครเล่นเลยมั้ง ยิงฟันยิ้ม 

2 G
Hero Member

« ตอบ #59 เมื่อ: 14 มกราคม 2013, 11:06:22 »

ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณ สำหรับข้อมูลดีๆ ครับ

ร.ต. อดิเทพ  สุขสวัสดิ์
ช.พัน.52 ช.1 รอ. (ค่ายบุรฉัตร) ต.เกาะพลับพลา อ.เมือง
จ.ราชบุรี 70000
086-3358066  True H
ธ.กรุงไทย 705-177-111-6 ราชบุรี

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 13
  พิมพ์