HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
01 กรกฎาคม 2024, 00:44:27 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำสายอากาศรอบตัวแบบแรงๆ กันครับ  (อ่าน 104568 ครั้ง)
HS5VVR
Sr. Member

« ตอบ #40 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 21:12:36 »

มาที่คอยแม็ตอีกครั้งครับ พันคอย 4 หุนครึ่ง ที่ 4 รอบครึ่ง ปลายด้านล่างสุดลงกราวด์ ส่วนอินเนอร์ถูกเชื่อมต่อมาจากแกนกลางของขั้ว SO239 เจาะทะลุผ่านแกนพลาสติกมา แล้วมาเชื่อมต่อกับขา C8PF (ไม่ต้องไปดิ้นรนหา C ที่ดีที่สุดในโลกหรอกครับ เพราะเราใช้กันไม่เกิน 200 วัตต์ แค่ตัวสีน้ำตาลก็ถมเถไปแล้วครับ) (ดูจากภาพประกอบ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2013, 21:16:42 โดย HS5VVR » บันทึกการเข้า

HS5VVR จังหวัดชุมพร โทร 087 022 8948
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #40 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 21:12:36 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS5VVR
Sr. Member

« ตอบ #41 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 22:47:55 »

ขออธิบายหลักการแพร่กระจายคลื่นต่อเลยนะครับ โดยปกติการแพร่กระจายคลื่นของสายอากาศจะเป็นลักษณะคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้ากระแสสลับ 1 ช่วงความยาวคลื่นหรือ 1 แลมด้า จะมีเฟสสองด้าน (ตามภาพบน) ด้าน + และด้าน - เราต้องการใช้ประโยชน์จากด้าน + ดังนั้นจึงลงกราวด์ด้าน - ไว้ และเมื่อเราจัดสัดส่วนให้กับสายอากาศแต่ละแบบ คือ 1/4 (หรือควอเตอร์เวป) 1/2 (หรือฮาปเวฟ) 5/8 (หรือที่เรียกว่าสายอากาศ 58 ) ลักษณะการแพร่กระจายคลื่นจึงเปลี่ยนไปตามสัดส่วน ดังภาพล่าง สายอากาศ 5/8 จะมีมุมกระจายคลื่นทำมุมประมาณ 45 องศา หรือที่เรียกว่า มุมยิงสูง ทำให้ต้องทำการปรับมุมแพร่กระจายคลื่นให้ต่ำลงมาในแนวระนาบมากที่สุด วิธีการง่ายๆ ก็คือทำกราวด์เพลนให้มีมุมต่ำลงเพื่อบังคับมุมการแพร่กระจายคลื่น จะสังเกตุง่ายๆ ครับ สายอากาศ V2 กราวด์เพลนทำมุมชี้ลงต่ำ สายอากาศไอโซโพล ทำเป็นกระโปรง ดังนั้น ยี่ห้อไม่ใช่ประเด็นครับ ประเด็นอยู่ที่การออกแบบ และที่สำคัญสายอากาศประเภท 5/8 ยิ่งเพิ่มความยาว ยิ่งมีปัญหาเรื่องสัญาณที่รั่วไหลบนผิวของสายนำสัญญาณ และมีโอกาศขึ้นไปรบกวนสายอากาศได้ง่าย เหตุผลนี้ ทำให้ผมต้องแก้ไข สายอากาศต้นใหม่ที่กำลังออกแบบ ซึ่งมีความยาวรวม ร่วม 7 เมตร แต่ให้ประสิทธิภาพ ไม่น้อยหน้า สายอากาศยุโรป ราคาหลายหมื่น (อย่าบอกว่าดีกว่าเลยเดี๋ยวจะหาว่าโม้ทับ) แต่อีกประมาณ 2 เดือน จะได้ยลโฉมแน่ครับ
« ตอบ #41 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 22:47:55 »

dexheadroad
Hero Member

E29YYP 145.700 dup- Repeater ชุมพร เพชรบุรี

« ตอบ #42 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 22:52:55 »

รอชม ตัวแรงอยู่ครับ

ศรัณยู รอดพันธ์ (E29YYP)
+306 หมู่7 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
+23/72 หมู่1 ต.โพไร่หวาน อ.เมือง จ.เพชรบุรี 76000

Tel. 082-4805989 (DTAC)

3832291243 ธ.ทหารไทย
HS5VVR
Sr. Member

« ตอบ #43 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 23:03:18 »

สายอากาศที่มีมุมแพร่กระจายคลื่นในแนวระนาบดีที่สุดคือสายอากาศ 1/4 (หรือควอเตอร์เวป) และทำเล่นง่ายที่สุด ท่านที่มี SWR ลองดูได้เลยครับ หาลวดเชื่อมทองเหลือง ตัดที่ความยาว 52CM หรือตัดเกินไว้ซักหน่อย หาขั้ว PL259 ที่ใช้กับสาย RG8 แล้วนำพุกพลาสติก หรือบางท่านเรียกตัวหนอน ที่เราเจาะผนังคอนกรีตฝังไว้สำหรับยึดแขวนรูปนั่นแหละครับ เสียบลงไปแทนสาย RG8 แล้วนำลวดเชื่อมทองเหลืองเสียบตามเข้าไปจนโผลออกมาอีกด้าน หลังจากนั้น ขโมยฝาหม้อศรีภรรยา เอาแบบที่ฝาใหญ่ๆ เข้าไว้ เจาะรูตรงกลางให้ขั้ว SO239 หรือขั้วที่เราใช้กับสายอากาศโมบาย เสียบเข้ารูจากด้านล่าง แล้วนำสายอากาศที่ทำเสร็จแล้วติดเข้าไป มัดกับไม้ไผ่พิงไว้ข้างบ้าน ลองออกอากาศดูแล้วท่านจะประทับใจ มีหลายท่านที่เคยเห็นสายอากาศแมงมุมนั่นแหละครับ คือสายอากาศควอเตอร์เวป หรือ 1/4 แลมด้าล่ะครับ
YOGI
Full Member

« ตอบ #44 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 23:05:41 »

ผมก็ทำมาต้นหนึ่งคับ แต่ผมก๊อบของนอก(F23) มันก็คล้ายของพี่และอีกหลายๆเจ้าที่ทำขาย   ผมต้องขออนุญาติใครก่อนคับหรือป่าว ผมอยากทำขายและแจก เพื่อนๆแถวบ้าน  เข้ามาอ่านแล้วไม่สบายใจคับ.....

153E2100
27.185 MHz AM  (19 C)
27.555 MHz USB (12 D)
nan_pai(แอท)hotmail.com
อ.พระพุทธบาท จ.สระบุรี 18120
ADD//LP
Hero Member

« ตอบ #45 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 23:10:31 »

ผมก็ทำมาต้นหนึ่งคับ แต่ผมก๊อบของนอก(F23) มันก็คล้ายของพี่และอีกหลายๆเจ้าที่ทำขาย   ผมต้องขออนุญาติใครก่อนคับหรือป่าว ผมอยากทำขายและแจก เพื่อนๆแถวบ้าน  เข้ามาอ่านแล้วไม่สบายใจคับ.....
กำลังทำอยู่เหมือนกัน เตรียมอุปกรณ์วันละเล็กวันละน้อย ครบแล้ว เหลือประกอบ
พี่หมอ
Hero Member

096-8495696 ทรู

« ตอบ #46 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 23:20:58 »

ทำขายผมไม่ได้ว่าอะไรนะครับ แต่หลายคนที่เอาไปทำขาย อย่าว่าแต่โทรมาขอผมเลย คำขอบคุณยังไม่เคยมีถึงผมเลยครับ ผมยินดีให้แบบเป็นวิทยาทานแก่ทุกท่าน โดยไม่คิดมูลค่าใดๆ ครับ แต่ถ้าหากคิดจะทำขาย ขออย่าเปลี่ยนชื่อรุ่นเป็นของตนเอง อย่าเผลอปากพูดว่าตนเองออกแบบ และขอให้โทรหาผมเพื่อขอเป็นรายๆไป สายอากาศต้นนี้ผมจด"อนุสิทธิ์บัตรไว้" แต่ไม่เคยหวงครับ คนที่ทำใช้เอาเลยครับเต็มที่อนุญาต แต่คนที่คิดจะทำขายขอความกรณาโทรมาขออนุญาตผมก่อน ผมไม่คิดเงินครับไม่ต้องห่วง  

ขอออกตัวหน่อยนะครับ ว่าผมไม่ได้มาบริโภคสายอากาศในกระทู้นี้ แต่มี พี่เรา น้องเราที่เราอยู่ด้วยกันมานานมากๆ เกิดความสงสัยว่า ที่ท่านเอามาเผยแพร่เป็นความประสงค์ดี หรือ เผยแพร่ไปด้วยและว่ากระทบ

ใครไปด้วย เนื่องจากเกือบจะทุกข้อความที่พิมพ์มา กระทบไปหมด อันความรู้ที่ท่านให้มาวันนี้นับว่าเป็นสิ่งที่ดี ที่มีนำ

ใจนำมาให้ แต่เรื่องเจ็บแค้นส่วนตัวว่า ผมทำก่อน หรือ ใครทำก่อน ใครลอกใคร เพื่อนในนี้ไม่รู้ด้วยหรอกครับ  ไม่

อยากให้เอาหน้าเวปมาเหน็บแหนมกัน เอาดีใส่ตัว เอาไม่ดีใส่คนอื่น  ถ้าการเผยแพร่ของท่านวันนี้ ไม่มีเรื่องแอบแฝง

ส่วนตัวไว้ ก็จะนับว่าเป็นบทความที่น่าสนใจ น่าติดตาม  แต่ถ้าศึกษาไปด้วย แล้วต้องรับทราบเรื่องความไม่พอใจ

ส่วนตัวของท่านไปด้วย  ก็ดูจะเอาเปรียบผู้ผลิตเสาอากาศ หลายๆท่าน ด้วยเหมือนกัน   อยากให้เผยแพร่ด้วยความ

บริสุทธิ์ใจ ไม่แอบแฝงเรื่องส่วนตัว  เดี๋ยวต่อไป จะมีใครมาอ้างอีก ว่า ผมผลิตอันนี้เป็นคนแรก  คนนั้นลอกผม  ใน

ความเป็นจริงเราไม่รู้ว่า ใครลอกใคร หรอกครับ  เอาแบบ อ่านแล้ว สบายใจ อยู่ด้วยกันไม่ว่า เป็นสิ่งที่ดี  หรือ ท่าน

สมัครเข้ามาเพื่อการนี้โดยเฉพาะก็เป็นเรื่องน่าเสียใจครับ  ผมว่า ผิดวัตถุประสงค์ของการเผยแพร่ที่ดีครับ  

ร้านกุ้ง.. มีใบทะเบียนการค้าและใบอนุญาตค้าวิทยุคมนาคมอย่างถูกต้อง
096-8495696 ทรู
HS5VVR
Sr. Member

« ตอบ #47 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 23:23:38 »

คนทำจะรู้ครับว่า นำแบบมาจากไหน ถ้าท่านก๊อป F23 ท่านควรจะขอจากไดมอนนะครับ แต่ถ้าท่านถือแบบผมอยู่ในมือ ท่านก็คงรู้อยู่ครับ ผมบอกแล้วว่าผมไม่ได้คิดจะรับเงินค่าแบบแต่ประการใด แค่โทรคุยเท่านั้นเองครับ และเป็นกำลังใจกันก็พอ หรือถ้ามีหลายท่านไม่สบายในเรื่องนี้ให้ท่าน เข้าเวป google แล้วคีย์คำว่า "สายอากาศ F16" ท่านจะเจอแบบที่ผมเคยโพสไว้ เมื่อ 5 ปีก่อน สายอากาศ F23 เป็นสายอากาศแบบ 144/443 MHz ครับ ส่วน F16 เป็นสายอากาศ ย่าน 144 MHz  ไม่ใช่ทวินแบนด์ ดังนั้น หลักการ ไม่เหมือนกันครับ
eagle j733
Hero Member

« ตอบ #48 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 23:25:12 »

ทำขายผมไม่ได้ว่าอะไรนะครับ แต่หลายคนที่เอาไปทำขาย อย่าว่าแต่โทรมาขอผมเลย คำขอบคุณยังไม่เคยมีถึงผมเลยครับ ผมยินดีให้แบบเป็นวิทยาทานแก่ทุกท่าน โดยไม่คิดมูลค่าใดๆ ครับ แต่ถ้าหากคิดจะทำขาย ขออย่าเปลี่ยนชื่อรุ่นเป็นของตนเอง อย่าเผลอปากพูดว่าตนเองออกแบบ และขอให้โทรหาผมเพื่อขอเป็นรายๆไป สายอากาศต้นนี้ผมจด"อนุสิทธิ์บัตรไว้" แต่ไม่เคยหวงครับ คนที่ทำใช้เอาเลยครับเต็มที่อนุญาต แต่คนที่คิดจะทำขายขอความกรณาโทรมาขออนุญาตผมก่อน ผมไม่คิดเงินครับไม่ต้องห่วง  

ขอออกตัวหน่อยนะครับ ว่าผมไม่ได้มาบริโภคสายอากาศในกระทู้นี้ แต่มี พี่เรา น้องเราที่เราอยู่ด้วยกันมานานมากๆ เกิดความสงสัยว่า ที่ท่านเอามาเผยแพร่เป็นความประสงค์ดี หรือ เผยแพร่ไปด้วยและว่ากระทบ

ใครไปด้วย เนื่องจากเกือบจะทุกข้อความที่พิมพ์มา กระทบไปหมด อันความรู้ที่ท่านให้มาวันนี้นับว่าเป็นสิ่งที่ดี ที่มีนำ

ใจนำมาให้ แต่เรื่องเจ็บแค้นส่วนตัวว่า ผมทำก่อน หรือ ใครทำก่อน ใครลอกใคร เพื่อนในนี้ไม่รู้ด้วยหรอกครับ  ไม่

อยากให้เอาหน้าเวปมาเหน็บแหนมกัน เอาดีใส่ตัว เอาไม่ดีใส่คนอื่น  ถ้าการเผยแพร่ของท่านวันนี้ ไม่มีเรื่องแอบแฝง

ส่วนตัวไว้ ก็จะนับว่าเป็นบทความที่น่าสนใจ น่าติดตาม  แต่ถ้าศึกษาไปด้วย แล้วต้องรับทราบเรื่องความไม่พอใจ

ส่วนตัวของท่านไปด้วย  ก็ดูจะเอาเปรียบผู้ผลิตเสาอากาศ หลายๆท่าน ด้วยเหมือนกัน   อยากให้เผยแพร่ด้วยความ

บริสุทธิ์ใจ ไม่แอบแฝงเรื่องส่วนตัว  เดี๋ยวต่อไป จะมีใครมาอ้างอีก ว่า ผมผลิตอันนี้เป็นคนแรก  คนนั้นลอกผม  ใน

ความเป็นจริงเราไม่รู้ว่า ใครลอกใคร หรอกครับ  เอาแบบ อ่านแล้ว สบายใจ อยู่ด้วยกันไม่ว่า เป็นสิ่งที่ดี  หรือ ท่าน

สมัครเข้ามาเพื่อการนี้โดยเฉพาะก็เป็นเรื่องน่าเสียใจครับ  ผมว่า ผิดวัตถุประสงค์ของการเผยแพร่ที่ดีครับ  

นั่นแหล่ะครับที่ผมอยากพูด พอดีดูบอลอยู่เลยพิมพ์ไม่ทัน เมื่อมีคนพิมพ์แทนแล้วก็สนับสนุนความคิดครับ
meo
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

สัจธรรมชีวิต "จนก็ย่ำยี มีก็อิจฉา"

« ตอบ #49 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 23:28:32 »

แจกเป็นวิทยาทานเแบบนี้ดีครับ

ท่านที่ได้นำไปใช้หรือทำขายแล้วถูกใจ

ก็บริจาคช่วยเหลือ หรือ ทำประโยชน์อุทิศให้กับท่านผู้ออกแบบก็ได้ครับ
เอ้า ท่านใดที่เอาแบบของพี่เขาไปทำขายก็โทรมาขออนุญาตพี่เขาก่อนนะครับ แต่ถ้าไม่ใช่ก็ไม่ต้องขอครับทำไปเลย เอ แต่ว่าถ้าผมจะทำสายอากาศ ยากิ หรือ ไดโพล ขาย ผมต้องไปขออนุญาตใครก่อนหรือเปล่า เพราะเห็นที่ไหนๆก็ทำกัน แล้วใครทำก่อน ทำหลัง คิดก่อน คิดหลัง โอ๊ย งงครับ

เพื่อนยืมเงินเสียเงินยังเสียเพื่อน ยามยืมเหมือนเทพเจ้าเขากราบไหว้
ยามทวงเล่าเขาเห็นเราเป็นจัญไร เงินไม่ได้ซ้ำเพื่อนแยกแตกทางกัน

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 13
  พิมพ์