HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
01 กรกฎาคม 2024, 15:28:00 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าแรง 300 บาท  (อ่าน 5191 ครั้ง)
ZERO.
Hero Member

เกิดมาเพื่อเป็นแชมป์.

« ตอบ #30 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 18:58:44 »

คนที่บ่นเรื่องค่าแรง 300 บาทก็คือคนที่ได้เงินเกิน 300 บาท/วัน ทั้งนั้น
คนที่บ่นเรื่องรถคันแรก ก็คือคนที่มีรถอยู่แล้ว ทั้งนั้นเช่นกัน

ไม่จริงเสมอไปครับ คนที่บ่นเรื่องรถคันแรก หลายคนที่ไม่มีมีรถก็บ่นกันเยอะน่ะ รถก็ติดมากขึ้น มลพิษมากขึ้น เอาภาษี 9 หมื่นล้านบาทมาอุ้มเพียงให้คนประเภทแบบนี้ ผู้ได้รับผลประโยชน์คือใคร โดยรวมหรือเปล่า ก็ไม่ใช่ซะหน่อย เอาใจผู้ประกอบการเกินไปไหมจ๊ะ

สุดท้าย ผ่อนกันไม่ไหว เป็นหนี้เน่าในระบบ รอดูกันต่อไป

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #30 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 18:58:44 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS5YUC
Hero Member

PM โปรดระบุหัวข้อ

« ตอบ #31 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 19:00:58 »

คอยชม  เอาแล้วกัน นะครับ     300 บาท  รถ คันแรก   อิอิอิอิ  555     จะ ทุกข์ หรือ สูข

1. ที่อุบัติเหตุเพิ่มขึ้น
และไม่ได้ลดลงอย่างที่ตั้งเป้าไว้ก็อาจจะด้วยเหตุผลนี้ครับ
คือมีรถเยอะขึ้น จากนโยบายรถคันแรก

2. 300.- คือคนงานถูกกฏหมาย(ไทใหญ่) ที่บ้านของผม
เรียกร้องขอขึ้นค่าแรงเป็นจำนวนนี้แล้วครับ
หากไม่ขึ้นให่เขา ๆ จะไม่ทำงานให้
เลิกจ้างก็ไม่ได้เพราะงานบางอย่างคน ไทย อย่างเราๆ ไม่ค่อยจะอยากทำกันแล้ว
ข้อ2.ค่าแรง(ไทยใหญ่)300บาทได้ตั้งแต่ปี2552แแล้วครับอาจารย์ เคยจ้างไปขุดดิน ค่าแรงแพงมาก ได้ค่าแรงมากกว่าเราอีกอะ โกรธ
« ตอบ #31 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 19:00:58 »

HS8JBD
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 19:04:41 »

คอยชม  เอาแล้วกัน นะครับ     300 บาท  รถ คันแรก   อิอิอิอิ  555     จะ ทุกข์ หรือ สูข

1. ที่อุบัติเหตุเพิ่มขึ้น
และไม่ได้ลดลงอย่างที่ตั้งเป้าไว้ก็อาจจะด้วยเหตุผลนี้ครับ
คือมีรถเยอะขึ้น จากนโยบายรถคันแรก

2. 300.- คือคนงานถูกกฏหมาย(ไทใหญ่) ที่บ้านของผม
เรียกร้องขอขึ้นค่าแรงเป็นจำนวนนี้แล้วครับ
หากไม่ขึ้นให่เขา ๆ จะไม่ทำงานให้
เลิกจ้างก็ไม่ได้เพราะงานบางอย่างคน ไทย อย่างเราๆ ไม่ค่อยจะอยากทำกันแล้ว
ข้อ2.ค่าแรง(ไทยใหญ่)300บาทได้ตั้งแต่ปี2552แแล้วครับอาจารย์ เคยจ้างไปขุดดิน ค่าแรงแพงมาก ได้ค่าแรงมากกว่าเราอีกอะ โกรธ
ของผมโชคยังดีหน่อยไทยใหญ่ที่ไร่ผมขอ วันละ 200
navigeter
Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 19:06:44 »

คนที่บ่นเรื่องค่าแรง 300 บาทก็คือคนที่ได้เงินเกิน 300 บาท/วัน ทั้งนั้น
คนที่บ่นเรื่องรถคันแรก ก็คือคนที่มีรถอยู่แล้ว ทั้งนั้นเช่นกัน

ไม่จริงเสมอไปครับ คนที่บ่นเรื่องรถคันแรก หลายคนที่ไม่มีมีรถก็บ่นกันเยอะน่ะ รถก็ติดมากขึ้น มลพิษมากขึ้น เอาภาษี 9 หมื่นล้านบาทมาอุ้มเพียงให้คนประเภทแบบนี้ ผู้ได้รับผลประโยชน์คือใคร โดยรวมหรือเปล่า ก็ไม่ใช่ซะหน่อย เอาใจผู้ประกอบการเกินไปไหมจ๊ะ

สุดท้าย ผ่อนกันไม่ไหว เป็นหนี้เน่าในระบบ รอดูกันต่อไป

คอยดู นะครับ

โทร      0815837385  กสิกรไทย  773-2-26132-4  ณรงค์[
pok
Sr. Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 20:15:05 »

ต้องหารายได้เสริม สงสัยตลาดเปิดท้ายต้องมีมากกว่าตลาดนัดแน่ๆ
eagle j733
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 21:25:55 »

ไม่ค่อยรู้เรื่องกับใครเขานักหรอกครับ รู้แต่ว่าที่บ้าน โดนผลกระทบเยอะมากครับ คนงานทำงานเท่าเดิมแต่ต้องจ่ายเงินเพิ่มขึ้นอีก แต่ชิ้นงานยังได้เท่าเดิม ภาษีก็เพิ่มขึ้น วัสดุหลายอย่างขึ้นราคา นี่ก็เห็นว่าค่าไฟจะปรับขึ้นอีก ลูกค้าหลายรายก็ขาดสภาพคล่อง เราก็เก็บเงินไม่ได้ บางเจ้าเก็บได้แต่ก็เลทออกไปอีก ในช่วงที่ผ่านมาเราก็สาหัสมาพอสมควร เหตการณ์ทางการเมือง 2 ครั้ง น้ำท่วม 1 ครั้ง ไม่มีใครรับรู้กับเราเลย ไปกู้สถาบันการเงินมาเพื่อประคับประคองกิจการให้อยู่รอด ก็จ่ายดอกเบี้ยซะอ่วม ไอ้ครั้นเราจะปิดกิจการ ก็หาว่าจะลอยแพพนักงานจะเอาตัวรอดคนเดียว เฮ้อ...ผมจะไปฟ้องใครดีครับ หรือต้องไปศาลไคฟง ฟ้องท่านเปา 555 ยิงฟันยิ้ม
Hooligan
Jr. Member
**

E22ZFL

« ตอบ #36 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 21:30:19 »

ของผมเครียดกว่าเดิม เพราะงานบางตัวเราจับงานไว้ก่อนค่าแรงขึ้น ตอนนี้ค่้าแรงขึ้น ต้นทุนเราก็สูงขึ้นเลยมีปัญหาก่ะแรงงานรายวัน ยิ่งช่วงปลายงานผมต้องจ้างคนเพิ่มเร่งงาน เหนื่อยหน่อยครับ แต่ก็เนอะ เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

ค่าแรงขึ้น ค่าอื่นๆก็จะขึ้นตามมา ปวดใจแท้เหลา  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

E22ZFL TEL.084-1711056

Chiangmai,Thailand

[/size]
E21BVL=กฤษดา=E21BVL
Full Member

อ้วน ล่ำ ดำ เตี้ย หุ่นเหมือนเสี่ย แต่ไม่มีมีตังค์.

« ตอบ #37 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 21:34:21 »

ก็มนุษย์เงินเดือนทั้งหลายยังหวังว่าเงินเดือนจะขึ้นทุกปี+มีโบนัสแถม เพราะอะไรๆก็ขึ้นราคากันหมด เงินเดือนที่รับแทบไม่เหลือเก็บ แล้วกับแรงงานที่ด้อยกว่าเราเขาจะเหลือกินเหลือเก็บมั้ย บางทีเราอาจไม่ได้มองหรือแค่เห็นก็เหม็นกลิ่นเหงื่อแล้วก็เป็นได้ ก็ในเมื่อเราเองยังรู้สึกว่าเงินไม่พอใช้ เราเองยังรู้สึกว่าอะไรต่ออะไรก็แพงขึ้น แล้วแรงงานเหล่านั้นจะไหวมั้ย แต่แน่ล่ะค่าแรงขึ้นเป็น300ต่อวันนายจ้างเดือดร้อนแน่ แต่เราจะเลือกเห็นใจใคร หรือเราจะเลือกช่วยใคร ก็ใครที่บอกว่าถ้าค่าแรงลูกจ้างขึ้น เจ้าของร้านก๋วยเตี๋ยวก็จะขึ้นราคา แต่ก่อนหน้านี้ค่าแรงเท่าเก่าแต่ราคาก็ขึ้น ทำไม ก็ต้นทุนสินค้าขึ้นราคาขายก็ต้องขึ้น อ้าว แล้วค่าแรงเด็กในร้านล่ะลืมไปรึป่าวมันยังเท่าเดิมนะนั่น แน่นอนว่านโยบาย300บาทต่อวันมีทั้งคนได้ประโยชน์ และ เสียประโยชน์ มีผลดีและมีผลเสีย มีผลกระทบแน่ๆ แต่ เราเลือกจะมองมุมไหน เราเลือกที่จะมองใคร เราเลือกที่จะเห็นใจใคร ลองวางเรื่องการเมืองไว้ก่อนบางทีเราอาจเห็นอะไรๆที่ไม่เคยเห็นมาก่อนก็ได้

ผมมองว่านโยบายก็เหมือนมีด สุดแต่ใครจะใช้ทำอะไร ใช้ฟันฝ่าอุปสรรค ใช้มีดป้องกันตัว ใช้มีดล่าสัตว์หาอาหาร ใช้มีดหั่นอะไรต่ออะไร ใช้ปล้นจี้ ใช้ฆ่าคน แต่ถ้ามีดหล่นใส่ทีน อุ๊บส์ ประทานโทษมีดหล่นใส่เท้า เราจะบอกว่ามีดมันไม่ดีรึป่าวนี่สิน่าคิด

ไม่ตรงใจใครก็กราบขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ด้วยครับ   ขอบพระคุณครับ

ถนัดแต่ซื้อคือนิยามของเรา เอามาเฝ้าฟังไปเรื่อย เร่ร่อนไปทั่วเพราะไม่มีที่อยู่(ช่อง)เป็นหลักแหล่ง
eagle j733
Hero Member

« ตอบ #38 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 21:42:43 »

เป็นเรื่องที่น่ายินดีครับ ที่ขึ้นค่าแรงให้แรงงาน แต่อย่าลืมว่าผู้ประกอบการก็มีส่วนสำคัญเพราะถ้าไม่มีแรงงานผู้ประกอบการก็อยู่ไม่ได้ ไม่มีผู้ประกอบการแรงงานก็ไม่มีงานทำ ถ้าจะให้ขึ้นค่าแรงให้พนักงานก็ควรลดภาษีลง หรือหาแหล่งเงินทุนที่ดอกเบี้ยต่ำให้ผู้ประกอบการด้วย ยิ่งผู้ประกอบการ SME ด้วยแล้ว เพราะเป็นธุรกิจที่เพิงจะเริ่มต้น ไม่ใช่ขึ้นทุกทิศทุกทาง ค่าแรงก็ให้ขึ้น ภาษีก็ขึ้น ปิดทางซะหมด แล้วข่อยสิเฮ็ดจังได๋ ยิงฟันยิ้ม
TJ
Hero Member

ของคนอื่นจะเอาแต่ถูกๆ..

« ตอบ #39 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 21:45:42 »

อ้าว..เห็นรัดทะบานบอก ค่าแรง 300 บาท จะทําให้มีเงินใกระเป๋ามากขึ้น จะได้อยู่ดีกินดี คนจนจะรวยเพิ่มขึ้น บ้านเราจะได้เจริญฮวบๆแล้วนี้ครับ..รถคันแรกก็ดีครับเช้าๆเย็นๆมีเพื่อนบนถนนเยอะดีจะได้ไม่เหงาครับ.. ยิงฟันยิ้ม

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์