HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
05 ตุลาคม 2024, 19:26:15 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการเลือกใช้ ตัวส่ง wireless (WI FI) อินเตอร์เน็ต  (อ่าน 2547 ครั้ง)
echo
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 23:29:03 »

ตอนนี้ตัวแม่เสียไปเลยหรือแค่แฮงค์ครับ ถ้าแค่แฮงค์ ยังพอเอามาใช้งานได้เพิ่มอีก 1 จุด

ไม่อยากแนะนำ Repeater เพราะระบบเดิมก็เดินสายไปอยู่แ้ล้ว
หา Switches (8-16 Port) มาแทนตัวแม่ครับ เห็นสายเส้นสีเหลืองที่ต่อมาจาก
Router <- หาพัดลมเป่ามันสักหน่อยก็ดีครับ

จากนี้ท่าน มองหา AP แ้ล้วงบแต่เลยครับ รุ่นใหม่ๆ N 300 เลย TP-Link ตัวละพันกว่า หรือ Asus
หรือจะไว้ใจ WRT54GL ก็ไม่ว่ากันครับ ปรับย้ายจุด หรือ เพิ่มเติมจุดใหม่ ปรับ CH.ไม่ให้ชนกัน  ยิงฟันยิ้ม

ถ้าบางจุดเจาะจงพื้นที่การใช้งานก็ลองหา สายอากาศแบบ Panel มาเปลี่ยนก็ได้ครับ

082-444-6173 / อาร์ท
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 23:29:03 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
dongluang
Hero Member

สมาชิกหน้าตาดีแต่ยากจน

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 23:44:45 »

ใช้งาน พร้อม กัน แบบ ต่อ เนื่อง คราว ละ 20 เครื่อง+ ควร ที่ จะ ใช้ แบบ N แรม เยอะๆ หน่อย ใช้ ไป นานๆ จะ ได้ ไม่ ฝืด

ผม ใช้ Ubiquiti (ใช้งาน ap out door) Rocket m2 อยู่ uptime เป็น จะ เป็น เดือน อยู่ แล้ว ยัง ไม่ เคย พบ อาการ เอ๋อ สัก ที เลย  ยิ้ม

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 23:44:45 »

echo
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 23:46:02 »

ระบบไม่ได้ซับซ้อน ถึงขนาดมี log หรือ hotspot ลากสายต่อจุด AP
Set Channel ไม่ซ้อนกัน และจัดพื้นที่สัญญาณให้ครอบคลุมครับ
ถ้าให้ดี แบ่ง ip แต่ละโซน ง่ายต่อการบำรุง และแก้ปัญหาภายหลังครับ

เอารูปพื้นฐานการวางระบบมากฝากครับ

RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 10:26:37 »

จากข้อมูลเพื่อนสมาชิกที่แจ้งไว้ใช้เป็นแนวทางได้มากพอสมควรแล้วครับ กราบขอบพระคุณทุกท่านครับผม
ลมหนาว....
Hero Member

ส่วนหนึ่งของชีวิตอุทิศให้แผ่นดิน#RESCUE12#HS3LJM#

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 10:38:17 »

ตัวแม่ เป็น  ADSL  Router +   WiFI 

หา  ADSL Router  มาต่อเน็ตก่อน แล้ว Switch  8 Port สักตัว ตัวลูกจิ้มเข้า  Switch  เลยครับ ง่าย ๆ สุดเลย

ยิงฟันยิ้ม

็HS3LJM  145.650 MHz(- Dup)
E22HYL
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 23:05:07 »

ถ้าเป็นผมเปลี่ยนตัวแม่อย่างเดียว ตัวลูก 2 ตัว นั้นดีอยู่แล้วเพียงแต่เปลี่ยนรูปแบบจากการลากสายเข้าตัวลูกทั้งสอง เป็นแบบ ตัวแม่ปล่อยสัญญาณ wifi ตัวลูก เซทให้เป็น Repeater Bridge ที่บ้านผมใช้ LinkSYS WRT54GL เซทเป็นแบบนี้อยู่ครับ  
ขออณุญาตสอบถามท่านนี้นิดนึงครับ พอดีไกล้เคียงกับของเดิม ผมก็ไม่รู้ว่าเดิมตั้งค่าไว้เป็นแบบไหน  ทั้งสามตัวแม่ลูก จะมีชื่อเป็นชื่อใครชื่อมัน แต่รหัสผ่านเหมือนกัน เวลาใช้งานเครื่องคอมพิวเตอร์ใครมองเห็นชื่อไวเลสตัวไหนที่มีแถบสัญญาณมากสุดก็เลือกคอนเน็กชื่อตัวนั้นตามแต่จุดตำแหน่งที่อยู่ใกล้ ถ้าบอกแบบนี้จะทราบได้ไหมว่าทั้งสามตัวถูกตั้งค่าไว้แบบไหน ใช่เป็นแบบที่ท่านบอกไหมครับ หรือข้อมูลเหล่านี้บอกอะไรไม่ได้เลย ช่วยชี้นำหน่อยครับผม

ส่วนท่านอื่นๆที่แนะนำเข้ามาผมกำลังหาข้อมูลเพิ่มตามที่ท่านแจ้งมา และ ทำความเข้าใจตามอยู่ เป็นประโยชน์ได้มากครับ ขอขอบคุณมากนะครับ ยิงฟันยิ้ม
ขอออกตัวไว้ก่อนผมเองก็ไม่ได้เก่งมากนัก ครับ แต่ตามที่ท่านบอกมา ผมบอกตรงๆ ครับว่าผมตอบไม่ได้ ว่าระบบเดิมท่านเซทค่าไว้เป็นแบบไหน แต่ถ้าเดาน่าจะเป็นแบบ ตัวแม่ เป็น Modem+Router Mode แล้วให้ WRT54GL เป็น AP Mode โดยปิด DHCP ไว้แล้ว ต่อสาย Lan จาก ตัวแม่ เข้า Port Lan ของ WRT54GL เพื่อปล่อยสัญญาณอีกที (เดานะครับ)
เอาเป็นว่าท่านลองดูตาม Link ข้างล่าง เผื่อจะมีประโยชน์กับท่านบ้าง ตาม Link จะเป็นวิธีการตั้งค่าการขยายสัญญาณในรูปแบบต่าง ๆ ของ LinkSys WRT54GL ลองดูครับไม่ยาก
วิธีการตั้งค่าการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater และ Repeater ฺBridge
http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=3&t=376

วิธีการตั้งค่าการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Client และ Client Bridge
http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=3&t=156
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม 2012, 23:40:19 โดย E22HYL » บันทึกการเข้า

E22HYL
086 020 91สี่ สี่

http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/
ksurachet
Hero Member

อาชีพ: เรือจ้าง

« ตอบ #16 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 23:26:58 »

เข้ามาเก็บความรู้ครับ ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มกว้างๆ สุพรรณฯ - อ่างทอง - กรุงเทพ ยิงฟันยิ้ม
บัญชีออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขาโพธาราม เลขที่ 708-0-27990-9 ชื่อบัญชี นายสุรเชษฐ์  แก้วปาน
Inbox : www.facebook.com/messages/518135484985673
Line id : ksurachet
my : 089-915-5556
AIS : 081-763-4547

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์