HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
01 ตุลาคม 2024, 04:40:30 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาจากสมาชิก HAMSIAM ช่วยโครงงานผมหน่อยครับ เกี่ยวกับ อิเล็ก-โทรศัพท์  (อ่าน 1205 ครั้ง)
champ1994za
Full Member

ก็แค่หนุ่มกู้ภัยคนนึง

« เมื่อ: 11 ตุลาคม 2012, 14:19:40 »

คือว่าพอดีผมทำโครงงานครับ เรื่องโครงงานของผมคือ โคมไฟใช้แสงสว่างจากสายโทรศัพท์ คือว่าใช้ไฟในวงจรโทรศัพท์อะครับ

ทุกอย่างใช้งานได้หมดแล้วครับ ไฟติดแล้ว แต่อาจารย์ให้อธิบายวงจรหลักการทำงานด้วยอะครับ แต่ผมไม่รู้ว่าวงจรนี้หลักการทำงานมันเป็นอย่างไร รบกวนพี่ ๆ สมาชิกอธิบายตั้งแต่เข้าจนออกไปยังหลอดไฟเลยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ผมอธิบายได้แค่นี้อะครับ ไม่รู้ว่าถูกต้องรึเปล่า

ไฟเข้ามาจากวงจรโทรศัพท์ 48-110V จากนั้นผ่านไดโอดแบบบริดจ์ (ได้แค่นี้แหละครับ ยิงฟันยิ้ม)

รบกวนสมาชิกที่รู้จักวงจรรบกวนอธิบายให้หน่อยนะครับ

คือผมต้องการอธิบายวงจรตั้งแต่ไฟเข้าเลยอะครับ เรื่องไฟติด ติดแล้วครับ เหลือแค่อธิบายวงจรอย่างเดียวครับ

ยังไงก็รบกวนสมาชิก Hamsiam ด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 11 ตุลาคม 2012, 14:19:40 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
แฮมโคราชา
แฮมรุ่นเก๋าแต่ไม่เก่า
Hero Member

HS3BXY ณ โคราชา

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2012, 14:24:16 »

ความรู้ผมส่งคืนอาจารย์ไปหมดแย้ววววว รอท่านเซียนผู้โลดแล่นในดินแดนยุทธภพชี้แนะนะครับ ยิงฟันยิ้ม

HS3BXY (แอท) ปากช่อง
โทร 0933243377 AIS
« ตอบ #1 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2012, 14:24:16 »

pamsound
Sr. Member

HS4YXQ

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012, 08:28:27 »

ไฟจากไลน์โทรศัพท์อันนี้ผมไม่รุ้ว่ากี่โวลท์ เข้ามาผ่านไดโอดซึ่งต่อกันอยู่แบบบริจด์เพื่อทำการเรียงกระแส Rectifier ให้ได้เป็นไฟกระแสตรงจากนั้นไฟบวกไหลเข้าสู่ไอซีคุมไฟ(เร็คกูเล็ต) ที่ขา Vin
แลออกทางขา Vout ผ่าน R240 โอห์ม เข้าสู่โหลด ซึ่งไอซีเร็คกูเล็ตนี้ถูกควบคุมให้จ่ายไฟด้วเเรงดันให้คงที่ด้วย R6.8K ที่ ขา ADJ ส่วน Vout จะออกกี่โวลท์ ขึ้นอยู่กับ R1 ซึ่งผมไม่รู้ว่าค่า 6.8K
จ่ายไฟ กี่โวลท์

อนุวัตร  ดวงรัตน์ HS4YXQ
44  ม.5 บ.แมด ต.เมืองศรีไค อ.วารินชำราบ
จ.อุบลราชธานี 34190
Dtac : 094 523 9593
Success begins with a fellow’s will— It’s all in the state of mind.
hs4qnn
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012, 08:39:17 »

ตามนั้นครับ แต่ต้องศึกษา Data Sheet ของ LM317 ด้วยครับ จะได้หาคำตอบได้ในเรื่องของค่าตัวต้านทาน

เพราะจะโดนถามแน่ ๆ ว่าทำไมต้องใช้ตัวต้านทานค่านี้ ค่าอื่นได้หรือเปล่า

hs4pcx
Hero Member

ครุศาสตร์ไฟฟ้า

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012, 08:39:56 »

ไฟเข้ามาจากวงจรโทรศัพท์ 48-110V (48-50 โวลต์ คือ เมื่อไม่มีการสนทนา  110 โวลต์ เมื่อสนทนา)จากนั้นผ่านไดโอดแบบบริดจ์ เพื่อเรียงกระแสไฟฟ้า จากไฟ AC เป็น DC ไฟด้าน + ต่อเข้าขา IN ของ ไอซี LM317(ไอซีเร็กกูเลต) เพื่อลดระดับแรงดันไฟ(ลดได้ด้วยการต่อตัวต้านทานที่ต่อระหว่างขา Out กับ Adj) ค่าตัวต้านทานที่เอามาต่อมีการคำนวณไว้แล้วครับ(เป็นวงจรที่มาจากอินเตอร์เน็ต) และต่อกับโหลด ก็คือ LED....

เหมือนท่าน pamsound ครับ...ขยายความให้นิดหนึ่ง

เอกลักษณ์  คงทิพย์__โทรฯ.09๕-189249๘__
51/7 ถ.มลิวรรณ ต.กุดป่อง อ.เมือง จ.เลย 42000
champ1994za
Full Member

ก็แค่หนุ่มกู้ภัยคนนึง

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2012, 01:10:26 »

ขอขอบคุณสมาชิก Hamsiam ทุกความเห็นทุกท่านครับ ขอบคุณมากจริง ๆ ครับที่ช่วยให้คำปรึกษาโครงงานชิ้นนี้ครับ

ผมขอถามต่อครับว่า โคมไฟชนิดนี้ใช้งานได้เฉพาะบ้านที่ติดตั้งโทรศัพท์บ้านเท่านั้น ทำไมบ้านที่ขอติดตั้งแต่สัญญาณอินเตอร์เน็ตใช้งานไม่ได้ครับ ?

ขออีกสักคำถามนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
hs4pcx
Hero Member

ครุศาสตร์ไฟฟ้า

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2012, 19:34:13 »

สัญญาณอินเตอร์เน็ต มีเพียงสัญญาณข้อมูลครับ แรงดันไฟมีเพียงน้อยนิด ไม่สามารถนำมาใช้ได้ครับ

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์