HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
07 ตุลาคม 2024, 05:43:09 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรืองการติดตั้งสายอากาศโพลเดจไดโพลครับ  (อ่าน 1525 ครั้ง)
withoon
Newbie
*

« เมื่อ: 13 กันยายน 2012, 19:47:10 »

คื่อว่า ผมได้โพลเดจไดโพล 4 สแตกมาสองต้น ผมจะหันด้านเหนือ1ต้น
และทางใต้1ต้น คือ แต่ละต้นใช้สายสัญญาณคนละเส้น บนเสาแป๊ปน้ำสูง15เมตร
ผมขอถามดังนี้ครับ
     1.ติดตั้งหันหลังชนกัน ใช้แขนจับห่างจากแป๊ปต้นละ 10ซม.จะได้ไหมครับ มีผลอะไรไหมครับ
     2.ถ้าใช้แขนจับยาว50ซม.เสาแป๊ปน้ำของผมจะรับไหวไหมครับ(ขนาดแป๊ปน้ำท่อนบนสุด 1นิ้วครับ)

ถ้าท่านใดมีวิธีการติดตั้งแบบอื่นๆรบกวนชี้แนะด้วยครับผม ฮืม ฮืม ???ขอบคุณครับผม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 13 กันยายน 2012, 19:47:10 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
jariyasak
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 12:37:02 »

1.ติดตั้งหันหลังชนกัน ใช้แขนจับห่างจากแป๊ปต้นละ 10ซม.จะได้ไหมครับ มีผลอะไรไหมครับ

ลองตอบดู   ได้ครับ แต่อาจรับส่งได้แย่กว่าที่ควรจะเป็น หา่กวางห่างในตำแห่งที่เหมาะจะเสริมแรงกันส่วนใหญ่ห่าง1/4 ความยาวคลื่น
               หรือ ประมาณ 50 cm. ในย่าน2m 

2.ถ้าใช้แขนจับยาว50ซม.เสาแป๊ปน้ำของผมจะรับไหวไหมครับ(ขนาดแป๊ปน้ำท่อนบนสุด 1นิ้วครับ)
ลองตอบดู   สายอากาศชนิดนี้ควรใช้เสาอากาศที่มีความแข็งแรงพอควร เสาแป๊ปสูง15m. ขึ้นอยู่กับการขึงสลิงรั้งด้วยครับว่าออกแบบอย่างไร
              หากรับน้ำหนักสายอากาศผมว่าไหวครับ แต่เรื่องกระแสลมนี่สิน่าห่วง
« ตอบ #1 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 12:37:02 »

hs4qnn
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 กันยายน 2012, 23:11:20 »

เอาหลังติดกันเลยก็ได้ครับ หรือไม่ก็ใช้ X-Clamp เป็นตัวจับยึด ต้นละ 2 ตัวก็เหลือแล้ว

ยิ่งห่างมากก็ยิ่งถ่วงมาก กินลมมาก ผมเอาเสียบปลายแป๊บเลย แต่เป็นขนาด 1-3/4"

ส่วนของท่านมีสองต้น ก็ยึดอย่างผมว่าก็ได้ครับ ไม่ต้องคำนึงถึงระยะห่างอะไร

เพราะไม่ได้ออกอากาศพร้อมกันอยู่แล้ว

ord6859
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 09:05:32 »

ก่อนอื่นนะครับชักแป็บขึดลวดหรือสลิงให้เรียบร้อย ถ้าเป็นไปได้ด้านบนขึดถี่ๆนิดหนึ่ง ยึดสี่มุมนะ จากนั้นค่อยเอาเสาไดโพลติดตั้งครับ ไม่มีปัญหาแน่นอนครับถ้าจุดยึดลวดหรือสลิงของท่านแข็งแรง ใช้เป็นอาร์มหรือแขนยื่น 50 ซม.เลยครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์