HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
05 กรกฎาคม 2024, 11:49:24 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TM-271 น่าใช้ไหมครับ  (อ่าน 4138 ครั้ง)
ham.new
Hero Member

E29AVY 145.500 Mhz

« เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 10:13:44 »

TM-271 น่าใช้ไหมครับ ไม่ค่อยเห็นใครพูดถึงเลย ไม่มีใครปล่อยด้วย ไม่ทราบว่ามีร้านไหนขายบ้างครับ แล้วราคาเท่าไร

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 10:13:44 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
lanna5
Hero Member

LANNA 5

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2012, 16:10:37 »

เคยใช้อยู่ครับ แรงและหูไวอยู่เหมือนกัน แต่เสียงไมค์ออกอากาศไม่ค่อยจะดังเท่าตระกูลอื่น เพื่อนสมาชิกคู่สถานีบ่นเรื่องนี้กันมาก สอบถามที่บริษัทก็แก้ไขให้ไม่ได้ตามที่ต้องการKENWOOD TM-271ติดสติกเกอร์ว่าผลิตในไทยครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2012, 16:10:37 »

HS3JBX
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

ชีวิตผมไม่เห็นเหงื่อไม่ได้ตังค์

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2012, 16:12:33 »

ราคา ก็ไม่เป็นมิตรกับคุณภาพด้วย

คลิกPMที่นี่เลยครับหากต้องการติดต่อผู้ดูแล
ทองพูน นุโยนรัมย์ 0614540972-ais
กสิกรไทย 2432123825 กรุงไทย 1010531972
2eo
Hero Member

08-5286-5286

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2012, 16:20:21 »

ย้อนไปราวๆเกือบ20ปี tm-231 tm-241  มีคนกล่าวขานถึงขั้นว่า  หูทิพย์  และเมื่อครั้งนั้นความแรงของค่ายนี้ยัง ตอกย้ำด้วย เวอร์ชั่น จอสี  อันเป็นสิ่งที่แปลกตาและดูมีสไตล์ที่สุด เมื่อเทียบกับคู่แข่ง อย่าง ic-229 ที่เด่นในเรื่องของความอึดทน  และ ft-212rl  ที่มาด้วยความเรียบง่ายแต่ปุ่มกดมีเงา

มาถึงยุคนี้  ความเด่นดังเริ่วเบาลง  เบาลง  หลังจากยุค tm-241  tm-251   tm-261  tm-271   ความชอบขึ้นอยู่กับตัวเรา  และสะตังก้อ อยู่ในรายการ ภัตราคารบ้านทุ่ง    ลองเทียบๆกับรุ่นอื่นๆดูครับ ยิ้มกว้างๆ

คุณงามความดีที่ข้าพเจ้าพอจะทำได้ขอมอบแด่..แผ่นดินที่ยืน พ่อแม่ ครู อาจารย์ พี่ เพื่อน น้อง ทั้งผู้มีบุญคุณที่ช่วยเหลือสั่งสอนเดินร่วมทางทั้งยามสุขทุกข์รวมถึงเจ้ากรรมนายเวร..ขอบคุณครับ
hamthai99
Hero Member

เกิดเป็นชายต้องมีใจอดทน

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 11:03:20 »

ผมว่าเครื่องTM271 จุดเด่นอยู่ที่ภาครับครับ
ภาครับหูดี แต่ไม่รับขยะ พวกสัญญาณเฟสรบกวน
ผมใช้271 มาไม่เคยได้ยินเลยครับ
จุดเด่นอีกข้อหนึงคือ เสียงลำโพงคู่ตัว ที่ติดตั้งให้เสียงออกมาด้านหน้า
ให้เสียง ที่คมชัดดีมาก และ เสียงดังดีไม่ต้องใช้ลำโพงนอกเลย
ภาคส่งปรับแต่งกำลังส่งโดย ปรับหมุน VR ในเครื่องได้เหมือน2100ครับ

ข้อเสียคึอใมค์ไม่ดูดเสียงครับ จะว่าเสียงออกอากาศไม่ดังมันก็ไม่ใช่
ถ้าพูด ชิดใมค์เล็กน้อย เสียงออกอากาศก็ดังปรกติดี
แต่ถ้าคุ้นเคยกับการถือใมค์ห่างตัว เสียงออกอากาศจะเบาลงครับ

ข้อเสีย อีกอย่างที่รับไม่ได้เลยคือ วัสดุ ตัวเครื่องครับ โดยเฉพาะรุ่นที่ไมค์โครโฟนไม่มีปุ่มตัวเลข
วัสดุชิ้นส่วนที่เป็นพลาสติก เสื่อมสภาพเร็วมาก หลังจากใช้ได้ซักระยะมันจะมีอาการกรอบ แตก
เช่นฝาหน้ามีอาการร้าวกรอบแตก  ฝาครอบเครื่องหากแกะออกเมื่อไรงานเข้าแน่ๆ
มันจะแตกโป๊ะหักกลาง เสียโฉมทันที กว่า90% ถ้าเปิดฝาหลังเครื่องเพื่อซ่อมหรือปรับแต่งเครื่อง
ฝามันจะแตกหักกลางแทบทุกราย ลองดูตลาดมือสองครับ จะพบว่าเครื่อง271 จะไม่มีฝาหลัง หรือฝาแตกหน้ากากแตกเป็นส่วนมาก

ของผมก็เป็นเคยรีวิวไว้นานแล้ว ทุกวันนี้ยังใช้อยู่ครับ
เอาไว้เฝ้าฟังเสียงมันเพราะดี ได้มือสองมาราคาไม่แพงเลยไม่ค่อยซีเรียสเท่าไรครับ
hs2ubk
Hero Member

HS2UBK/KK6UCB

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 07:54:02 »

ผมว่าเครื่องTM271 จุดเด่นอยู่ที่ภาครับครับ
ภาครับหูดี แต่ไม่รับขยะ พวกสัญญาณเฟสรบกวน
ผมใช้271 มาไม่เคยได้ยินเลยครับ
จุดเด่นอีกข้อหนึงคือ เสียงลำโพงคู่ตัว ที่ติดตั้งให้เสียงออกมาด้านหน้า
ให้เสียง ที่คมชัดดีมาก และ เสียงดังดีไม่ต้องใช้ลำโพงนอกเลย
ภาคส่งปรับแต่งกำลังส่งโดย ปรับหมุน VR ในเครื่องได้เหมือน2100ครับ

ข้อเสียคึอใมค์ไม่ดูดเสียงครับ จะว่าเสียงออกอากาศไม่ดังมันก็ไม่ใช่
ถ้าพูด ชิดใมค์เล็กน้อย เสียงออกอากาศก็ดังปรกติดี
แต่ถ้าคุ้นเคยกับการถือใมค์ห่างตัว เสียงออกอากาศจะเบาลงครับ

ข้อเสีย อีกอย่างที่รับไม่ได้เลยคือ วัสดุ ตัวเครื่องครับ โดยเฉพาะรุ่นที่ไมค์โครโฟนไม่มีปุ่มตัวเลข
วัสดุชิ้นส่วนที่เป็นพลาสติก เสื่อมสภาพเร็วมาก หลังจากใช้ได้ซักระยะมันจะมีอาการกรอบ แตก
เช่นฝาหน้ามีอาการร้าวกรอบแตก  ฝาครอบเครื่องหากแกะออกเมื่อไรงานเข้าแน่ๆ
มันจะแตกโป๊ะหักกลาง เสียโฉมทันที กว่า90% ถ้าเปิดฝาหลังเครื่องเพื่อซ่อมหรือปรับแต่งเครื่อง
ฝามันจะแตกหักกลางแทบทุกราย ลองดูตลาดมือสองครับ จะพบว่าเครื่อง271 จะไม่มีฝาหลัง หรือฝาแตกหน้ากากแตกเป็นส่วนมาก

ของผมก็เป็นเคยรีวิวไว้นานแล้ว ทุกวันนี้ยังใช้อยู่ครับ
เอาไว้เฝ้าฟังเสียงมันเพราะดี ได้มือสองมาราคาไม่แพงเลยไม่ค่อยซีเรียสเท่าไรครับ

มันถอดไม่ยากหรอกครับ ถัารู้วิธีถอดผมถอดเล่นมานับไม่ถ้วน ข้อเสียอยู่สายไมค์แตกง่าย แต่ไม่ใช่เรื่องใหญ่ถ้าเทียบกับสิ่งที่ได้มา..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กันยายน 2012, 07:58:14 โดย hs2ubk » บันทึกการเข้า

hs2ubk ประธานกลุ่ม Labor HAM ความถี่ 145.250 Mhz จังหวัดระยอง
โทร. 0819834872
hamthai99
Hero Member

เกิดเป็นชายต้องมีใจอดทน

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 10:14:31 »

ใช่ครับมันถอดไม่ยาก คนไม่รู้ก็แค่ง้างออก แล้วก็หักกลางโป๊ะ
เพราะ ไม่รู้วิธี และก็ไม่มีใครบอกว่า ต้องถอดยังไงครับ เลยทำให้เครื่องนี้ ส่วนใหญ่ฝาหลังแตกทั้งนั้น

อย่าว่าแต่ผู้ใช้งัดเองเลยครับ เพื่อนสมาชิก บางท่านเอาไปให้ร้าน ปรับกำลังส่ง ช่างเองก็ยังเปิดแตกเลย
แต่เครื่องรุ่นนี้วัสดุไม่ดีจริงๆครับ แม้ไม่เปิดฝาหลัง ใช้ไปนานๆ ก็แตกร้าวได้เอง โดยเฉพาะ ฝาหน้ากากครับ
แตกร้าวตามขอบหน้ากากเสียของครับ  เป็นปัญหายอดฮิตของ Tm271 เลยครับ

ผมเคยตั้งกระทู้ถามวิธีการเปิดฝายังไงไม่ให้แตกไว้นานแล้ว ก็ยังไม่มีท่านใดแนะนำไว้เลยครับ
หากท่านใดมีเทคนิคในการเปิดฝาเครื่องไม่ให้แตก ขอความกรุณา แบ่งปันความรู้ เพื่อเป็นวิทยาทานด้วยครับ   
http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=96325.msg1137051#msg1137051
PARUNCHAI
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 23:28:08 »

น่าลองครับ
choo111
member..
Hero Member
*

goo ก็ไม่ roo

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 23:31:55 »

อย่าริไปลองรุ่นนี้เชียว  แลบลิ้น เสียดายตังค์
เครื่องออกมาวางตลาดใหม่ๆ จูงมือกันไปซื้อ 3 คนๆละเครื่อง
ใช้ไม่เกินสองเดือน ขายกันเกลี้ยง

ปล.ความเห็นส่วนบุคคล ที่ได้ใช้งานจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 23:34:06 โดย choo111 » บันทึกการเข้า

ข้างนอกยังขาวขนาดนี้ ข้างในจะขาวขนาดไหน แต่ให้ขาวยังไง ก็ต้องมีที่ดำบ้างแหละ
Tham
Hero Member

ดินแดนถิ่นช้างใหญ่

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 00:03:53 »

ผมซื้อมาแกะกล่องต้นปี 54 ยังใช้ได้ดีครับแกะฝาอยู่หลายครั้งก็ไม่แตกนะ(เครื่องรุ่นไมค์มีปุมตัวเลข) แต่มีปัญหาอย่างที่สมาชิกแจ้งกันเสียงเบาแก้ไม่หาย กับเสียงคู่สถานีเราเวลาสนทนามาดังมาก ๆ เสียงออกลำโพงจะขาดหาย over ปรับได้ไหมไม่ทราบ นอกนั้นโดยส่วนตัวชอบไม่เคยมีปัญหาคุ้มครับใช้อยู่ทุกวัน

Thammanoon Dasri     QTH Surin.
0-81-999-59-32

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2
  พิมพ์