HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
29 กันยายน 2024, 03:20:25 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้กฎหมาย ict หน่อยครับ  (อ่าน 1449 ครั้ง)
9650
Hero Member

« เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012, 07:41:23 »

ไม่รูว่าพิม์ถูกไม่ครับ คือว่ามีเพื่อนของหลานอีกทีครับใด้มีผู้หวังดีใด้นํารูปของเขาไปโฟส์แล้วโฟส์ขอความทําไห้เจ้าตัวใด้รับความเสียหายโดยเจ้าตัวก็ไม่รู้ว่าเป็นใครจนเกิดเรื่องจนถึงขั้นลงมือลงไม้กันโดยที่เจ้าตัวไม่รูตัวเลยครับ ผมใด้แนะนําให้ไปแจ้งความครับเจ้าหน้าที่ลงบันทึกแล้วแต่ก็ไม่เห็นว่ามันจะดีขึนครับยังมีการโฟส์ข้อความว่าร้ายแล้วส่งต่ออยู่เลยครับ ถ้านใดพอจะแนะนําใด้บ้างครับ 

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012, 07:41:23 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
UNDERWEAR
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012, 16:08:25 »

..เกิดเรื่องจนถึงขั้นลงมือลงไม้กันโดยที่เจ้าตัวไม่รูตัวเลยครับ..

ลงมือลงไม้.. กับใครครับ.. อ่านแล้วยัง งง งง อยู่..
« ตอบ #1 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012, 16:08:25 »

9chet
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012, 16:27:49 »

เรียน อาจารย์มีชัย

เมื่อวันก่อนบ้านผมโดนขโมยขึ้นบ้าน ถูกยกเค้าไปประมาณแสนกว่าบาท ผมจึงได้ไปแจ้งความที่สถานีตำรวจ หลังจากนั้นตำรวจก็มาดูที่เกิดเหตุแล้วก็เชิญผมไปที่สถานีฯ อีกรอบเพื่อขอทราบข้อเท็จจริง หลังจากให้การไปแล้วทางร้อยเวรแจ้งให้ผมทราบว่า กรณีดังกล่าวเป็นกรณีที่มีความผิดเกิดขึ้นแล้วแต่ทั้งผมและตำรวจ ยังไม่ทราบว่าใครเป็นผู้กระทำความผิด จึงส่งผลให้ทำได้แค่รับแจ้งไว้เป็นหลักฐานและลงบันทึกประจำวันไว้ในเบื้องต้นเท่านั้น

ผมจึงเกิดข้อสงสัยขึ้นมาดังนี้ครับ

1.เนื่องจากผมเคยได้ทราบมาว่า ลำพังแค่การลงบันทึกประจำวันไว้เป็นหลักฐานนั้นไม่ใช่การแจ้งความร้องทุกข์ ในเมื่อการร้องทุกข์ยังไม่เกิดตำรวจก็ไม่มีสิทธิดำเนินคดี แต่ในขณะเดียวกันทั้งๆที่ผมระบุยืนยันชัดเจนว่าต้องการจะดำเนินคดีกับผู้กระทำความผิด ตำรวจกลับบอกว่าต้องรู้ตัวผู้กระทำความผิดก่อนแล้วค่อยร้องทุกข์ได้ ส่วนตอนนี้ทำได้แค่ลงบันทึกประจำวันเท่านั้น*** กรณีแบบนี้แสดงว่าประชาชนผู้ได้รับความเสียหายและเดือดร้อนจะต้องเป็นผู้ที่มีหน้าที่สืบหาตัวคนร้ายเองอย่างนั้นหรือครับ

2.ต่อมาในภายหลังหากผมหรือตำรวจทราบว่าใครเป็นผู้กระทำความผิด ผมจะต้องไปแจ้งความใหม่หรือไม่ครับ

3.การแจ้งความร้องทุกข์ตามกฎหมายนั้น จำเป็นด้วยหรือครับที่ผู้เสียหายจะต้องทราบว่าผู้กระทำความผิดเป็นใคร อายุเท่าไหร ประกอบอาชีพอะไร บ้านอยู่ไหน หากผู้เสียหายไม่ทราบรายละเอียดดังกล่าว การที่ตำรวจทำได้แค่ลงบันทึกประจำวันนั้นเป็นการถูกต้องหรือไม่

ขอแสดงความนับถือ

คำตอบ

เรียน ชาวบ้าน

การร้องทุกข์หรือกล่าวโทษ เป็นขั้นตอนเริ่มต้นของการสอบสวนและดำเนินคดี  ถ้าเขาไม่รู้ว่าใครทำผิด ก็ย่อมไม่สามารถสอบสวนเพื่อฟ้องร้องดำเนินคดีได้ แต่การแจ้งความนั้นเป็นขั้นตอนที่บอกให้ตำรวจรู้ว่ามีความไม่สงบหรือเกิดการกระทำความผิดขึ้นเพื่อเจ้าหน้าที่ตำรวจจะได้ไปดำเนินการสืบสวนหาตัวผู้กระทำความผิดซึ่งเป็นหน้าที่อีกอย่างหนึ่งของตำรวจเหมือนกัน

1. ตำรวจมีหน้าที่ไปสืบหาตัวคนร้าย แต่ถ้าประชาชนให้ความร่วมมือหรือช่วยเหลือด่วย ก็อาจได้คนร้ายเร็วขึ้น

2. ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าในทางปฏิบัติเขาต้องให้กลับไปร้องทุกข์ใหม่หรือไม่

3. ประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา กำหนดไว้ในมาตรา ๑๒๓ ว่าคำร้องทุกข์ต้องมีอะไรบ้าง หนึ่งในหลายเรื่องกำหนดให้ต้องบอกชื่อหรือรูปพรรณของผู้กระทำผิดเท่าที่จะบอกได้

มีชัย ฤชุพันธุ์
10 กุมภาพันธ์ 2549

http://www.meechaithailand.com/ver1/?module=4&cateid=02&action=view&id=016097
aeraY
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012, 21:49:13 »

ขอบคุณครับ ยิ้ม
9650
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 11:28:36 »

ขอโทษทีครับทีอานแล้วงง เอาเป็นว่าผมจะตั้งชื่อย่อละกันครับ  นส.ก ใด้มีมือไม่ดีใด้นํารูปไปโพสแล้วข้อความต่อว่าคนอื่นครับแล้วก็บอกที่อยู่ของ นส.กไปดว้ยครับแล้วผู้เสียหายจากขอ้ความที นส.ก ไม้ใด้เป็นคนโพสมาลงไม้ลงมือกับ นส.ก เพราะว่า นส.ก มีคู่กรณีที้ไม่รู้จักเยาะจอกข้อความที้ตัวเองไมเคยโพสครับแล้วอยางนี้แล้ว นส.กจะไปขอความชว้ยเหลือจากใครใด้บ้างครับ แจ้งความแค่ลงบรรนทึกใว้ครับ ยิ่งเป็นคดีแบบนี้แล้วผมว่ามันยากทีจะหามือโพสข้อความใด้ ยิ้งถ้าเจ้าหน้าทีมองเป็นแค่เทาะเลาะวิวาทก็จบครับ
UNDERWEAR
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 12:55:13 »

ขอโทษทีครับทีอานแล้วงง เอาเป็นว่าผมจะตั้งชื่อย่อละกันครับ  นส.ก ใด้มีมือไม่ดีใด้นํารูปไปโพสแล้วข้อความต่อว่าคนอื่นครับแล้วก็บอกที่อยู่ของ นส.กไปดว้ยครับแล้วผู้เสียหายจากขอ้ความที นส.ก ไม้ใด้เป็นคนโพสมาลงไม้ลงมือกับ นส.ก เพราะว่า นส.ก มีคู่กรณีที้ไม่รู้จักเยาะจอกข้อความที้ตัวเองไมเคยโพสครับแล้วอยางนี้แล้ว นส.กจะไปขอความชว้ยเหลือจากใครใด้บ้างครับ แจ้งความแค่ลงบรรนทึกใว้ครับ ยิ่งเป็นคดีแบบนี้แล้วผมว่ามันยากทีจะหามือโพสข้อความใด้ ยิ้งถ้าเจ้าหน้าทีมองเป็นแค่เทาะเลาะวิวาทก็จบครับ

ถ้างั้นต้องแยกออกเป็น 2 ส่วนแล้วหละ

ส่วนที่ 1
"นส.ก ได้มีมือไม่ดี ได้นํารูปและข้อความไปโพสต่อว่าคนอื่นครับ แล้วก็บอกที่อยู่ของ นส.ก ไปด้วยครับ"
ต้องแจ้งความร้องทุกข์กล่าวโทษกับบุคคลที่นำรูปและข้อความไปโพส ทำให้เข้าใจว่า นส.ก เป็นคนโพส
และ นส.ก ได้รับความเดือดร้อนจากการกระทำของบุคคลดังกล่าว ตาม ปอ.ม.328
"มาตรา 328 ถ้าความผิดฐานหมิ่นประมาทได้กระทำโดยการโฆษณา ด้วยเอกสาร ภาพวาด ภาพระบายสี
ภาพยนตร์ ภาพหรือตัวอักษรที่ ทำให้ปรากฏด้วยวิธีใด ๆ แผ่นเสียง หรือสิ่งบันทึกเสียง บันทึกภาพ หรือ
บันทึกอักษร กระทำโดยการกระจายเสียง หรือการกระจายภาพ หรือโดยกระทำการป่าวประกาศด้วยวิธีอื่น
ผู้กระทำต้องระวางโทษ จำคุกไม่เกินสองปีและปรับไม่เกินสองแสนบาท"
โดยเป็นหน้าที่ของ พนง.สอบสวน ที่ต้องรับแจ้งความ และเป็นผู้ดำเนินการสืบหาบุคคลดังกล่าว และเป็น
หน้าที่ของผู้เสียหายที่ต้องรวบรวมพยานหลักฐาน ส่งมอบให้กับ พนง.สอบสวน มากที่สุดเท่าที่จะทำได้

ส่วนที่ 2
"ผู้เสียหายจากข้อความที่ นส.ก ไม่ได้เป็นคนโพสมาลงไม้ลงมือกับ นส.ก"
ต้องแจ้งความร้องทุกข์กล่าวโทษกับบุคคลที่ได้กระทำละเมิด หรือคนที่ลงไม้ลงมือกับ นส.ก โดยไม่ต้อง
คำนึงถึงว่าบุคคลนั้น จะเข้าใจผิดหรือเข้าใจถูก คดีทำร้ายร่างกาย ต้องแยกประเด็นกับ คดีหมิ่นประมาทฯ
ตาม ปอ.ม.295 และ ปพพ.ม.420
ปอ.มาตรา 295 ผู้ใดทำร้ายผู้อื่นจนเป็นเหตุให้เกิดอันตรายแก่กาย หรือจิตใจของผู้อื่นนั้น ผู้นั้นกระทำ
ความผิดฐานทำร้ายร่างกาย ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสองปี หรือปรับไม่เกินสี่พันบาทหรือทั้งจำทั้งปรับ
ปพพ.มาตรา 420 ผู้ใดจงใจหรือประมาทเลินเล่อ ทำต่อบุคคลอื่น โดยผิดกฎหมายให้เขาเสียหายถึงแก่
ชีวิตก็ดี แก่ร่างกายก็ดี อนามัยก็ดี เสรีภาพก็ดี ทรัพย์สินหรือสิทธิอย่างหนึ่งอย่างใดก็ดี ท่านว่า ผู้นั้นทำ
ละเมิด จำต้องใช้ค่าสินไหมทดแทนเพื่อการนั้น
แต่อย่าลืมนะครับ หลังถูกทำร้ายร่างกาย ต้องรีบแจ้งความดำเนินคดี เนื่องจาก พนง.สอบสวน จะต้องส่ง
ผู้เสียหายไปตรวจร่างกาย เพื่อออกบันทึกจากแพทย์ และต้องพยายามจดจำรายละเอียดของบุคคลที่ทำ
ร้ายร่างกายให้มากที่สุด และแจ้งให้ พนง.สอบสวนทราบมากที่สุด เพื่อ พนง.สอบสวนจะได้ติดตามตัว
มาไกล่เกลี่ยหรือดำเนินคดีได้ หรือจะไปให้แพทย์ตรวจก่อนและออกหนังสือฯมา แล้วค่อยไปพบ พนง.
สอบสวน ก็ย่อมทำได้นะ

ขั้นตอนก็เป็นเช่นนี้ แต่อย่างว่าหละ ไม่ใช่เครื่องคอขาดบาดตายอะไร (ในความรู้สึกของ พนง.สอบสวน)
ก็อาจเป็นไปได้ที่ อาจจะมองดูว่าไม่รับความสนใจจากเจ้าหน้าที่ฯ เท่าที่ควร เพราะคดีมีโทษต่ำ และใน
ทางปฎิบัติแล้ว ส่วนใหญ่ พนง.สอบสวน ก็มักจะให้ไกล่เกลี่ยกันในชั้นสอบสวน เป็นอันจบข่าว.. 
UNDERWEAR
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 13:12:10 »

เพิ่มเติมอีกนิด..

หากคิดว่า พยาน/หลักฐาน ที่สามารถรวบรวมได้นั้น มากเพียงพอ จนทำให้
พนง.สอบสวน เชื่อมั่นได้ว่า มีการกระทำดังกล่าวจริง แต่ไม่ได้ความสะดวก
ในการร้องทุกข์ ก็สามารถเข้าพบ ห.พนง.สอบสวน / รอง ผกก.สส. /ผกก.
ได้ เพื่อมีคำสั่งต่อไป หรือจะขอเปลี่ยน พนง.สอบสวน ก็ย่อมทำได้คับ

หรืออีกแนวทางหนึ่ง ถ้าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา ลองปรึกษากับทนายความใกล้
บ้าน สามารถฟ้องร้องเป็นคดีอาญาเกี่ยวเนื่องกับคดีแพ่งได้เอง โดยไม่ต้อง
พึ่ง จนท.ตำรวจ ก็ได้

หวังว่า คงมีประโยชน์และพอเป็นแนวทางได้บ้าง

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์