HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
30 กันยายน 2024, 22:32:09 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟฉายติดปืน/ไฟฉายอินฟราเรด INSIGHT M3X M6X (MIL-SPEC) แท้ 100% ราคาพิเศษครับ  (อ่าน 21074 ครั้ง)
khomkrit
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012, 19:07:29 »

ไฟฉายตัวไหน ติดลูกซอง M2 ได้บ้าง ขอราคาด้วยครับ

ถ้าเป็นไฟฉายกระโจมมือสำเร็จรูป ออกแบบมาสำหรับ Benelli  M2 เลย ของ INSIGHT ไม่มีผลิตครับ
มีแต่ของ Mossberg 500 & 590 กับ Remington 870 หน้าตาประมาณนี้ครับ

ที่เห็นใช้ไฟฉาย INSIGHT M3X กับ Benelli M2 จะออกมาเป็นแบบนี้ครับ

ซึ่งท่านต้องมี Light mount/แหวน รัดให้เป็นรางพิคาทินีก่อน หลังจากนั้นก็จะใส่ไฟฉายได้ทุกรุ่นแล้วครับ
หน้าตาของ light mount เป็นแบบนี้ครับ

http://www.opticsplanet.com/streamlight-mossberg-500-tactical-mount-69908.html

แหวนรัดไม่ได้สั่งเข้ามาในเดือนนี้ครับ คร่าวๆลองคูณราคารวมภาษีแล้ว น่าจะประมาณสองพันกว่าบาทครับ
ส่วนไฟฉายก็ตามราคาที่แจ้งครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012, 19:07:29 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
khomkrit
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 11:16:18 »

ไฟฉาย M3X
« ตอบ #11 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 11:16:18 »

khomkrit
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 18:46:28 »

หน้าตาที่แตกต่างกันของหลอด LED และหลอด Xenon ครับ

LED

Xenon

khomkrit
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 22:09:38 »

ชื่อพลเรือนคือ M3X แต่เมื่อรับราชการในกองทัพสหรัฐฯ มันจะมีชื่อว่า SU-233/PVS
มันจะถูกพบเห็นพร้อมกับหน่วยรบพิเศษ เพราะถูกเลือกให้เป็นหนึ่งในอุปกรณ์ของชุด SOPMOD
จุดเด่น คือ ทนทาน สว่าง น้ำหนักเบา ราคาไม่แพงครับ
khomkrit
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012, 19:28:54 »

รุ่น WL 1 ใส่กับ HK45 / HK P-30 / SIG 229 ได้ไหมครับ
มีไฟฉายรุ่นไหนที่ใช้ BATT AA แล้วใช้กับปืน 3 รุ่นนี้ได้บ้าง
มีรุ่นไหนที่ BODY ทำด้วยโลหะบ้าง
ขอบคุณครับ

WL1-AA  ใส่ได้ครับ  เพราะปืนทั้งหมดของท่านใช้ราง Universal ครับ
ท่านดูจากตาราง fit chart ได้เลย

INSIGHT กะดัน WL1-AA เต็มที่เพราะเป็น BATT AA  เลยแถมฟีเจอร์ให้ดังนี้
-ให้ adaptor มา 3 รางเลย ทั้ง picatiny(1913), Rail-grabber, Universal Rail
-ให้ Strobe function (กระพริบ)
-ลดน้ำหนักให้ 0.5 ออนซ์ โดยใช้วัสดุทำ body  advance polymer (แต่ผมว่า สีมันแปลกๆ นา)
อย่างไรก็ตามข้อจำกัดของถ่าน AA คือ อายุสั้นกว่าครับ คือ 90 นาที จาก CR123 ทำได้ 120 นาที
แต่ถ้าคำนวณ ค่าถ่านกับ ความสะดวกในการซื้อหา ก็แล้วแต่พิจารณาครับ

รุ่นอื่นก็ใส่ได้นะครับเช่น M3X M6X น่าสนใจ เพราะราคา เราไม่แพง

ส่วนรุ่นที่เป็น body โลหะ คือ WX150 ในรอบสินค้าเดือนนี้ ไม่ได้สั่งเข้ามาครับ ใส่ปืนท่านได้เช่นเดียวกัน

khomkrit
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012, 12:19:26 »

INSIGHT รุ่น M6X สามารถใช้ถ่าน CR123 แบบชาร์ดได้หรือไม่ และหากอุปกรณ์ชำรุดเช่น หลอดไฟ ฯลฯ มีอุปกรณ์จำหน่ายด้วยหรือเปล่าครับ...

ข้อมูลเดิมตอนใช้หลอด xenon นั้น INSIGHT แจ้งว่า ห้ามใช้ถ่านชาร์จ ครับ เพราะแรงดันไฟมาเกินตลอด หลอดจะขาด
หลังจากนั้นเทคโนโลยีเปลี่ยนเป็น LED ซึ่งทราบกันดีว่าหลอด LED จะทนทานกว่า xenon มาก ๆ
เพราะ LED เป็นการใช้ไดโอดเรืองแสง ไม่มีไส้บรรจุแก๊ซเหมือน xenon
และไม่ได้สร้างแสงสว่างจากการเผาตัวเองให้ร้อนเหมือน xenon
LED จึงมีอายุการใช้งานกว่า 100,000 ชม สบายใจหายห่วงครับ ไม่ต้องกลัวหลอดขาด หลอดดับ 

แต่ INSIGHT ก็ไม่ได้แจ้งอะไรเพิ่มหลังจากเปลี่ยนเป็น LED
ผมจึงขอแจ้งตามข้อมูลเดิมก่อนครับ ว่า ใช้ถ่านชาร์จไม่ได้

INSIGHT ให้ limited lifetime waranty คือส่งซ่อมฟรีได้ตลอดอายุการใช้งาน ตราบเท่าที่ยังผลิตรุ่นนี้อยู่

แต่เราเสนอเพิ่มว่า ภายใน 1 ปี  หากไฟฉาย INSIGHT หลอด LED ดับ หรือฟังก์ชันวงจรเสียหายใดๆ เอามาเปลี่ยนตัวใหม่ไปได้เลยครับ
(ไม่ให้เปลี่ยนกรณี แกะหลอดออกมาทุบนะครับ )

หลังจาก 1 ปีแล้ว มีส่งซ่อมตามกระบวนการ และคิดค่าใช้จ่ายตามกรณีที่ INSIGHT แจ้งมาครับ ไม่คิดค่าส่ง
อุปกรณ์เสริมต่างๆ ก็มีเข้าจำหน่ายครับ ยกเว้นหลอด เพราะกะเปลี่ยนให้ทั้งตัวเลยครับ
khomkrit
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2012, 18:30:16 »

Insight WMX200 เมื่อรับราชการในชุด SOPMOD ก็จะชื่อ VBL3 
ความสว่าง 200 Lumens และให้แสง Infrared

เมื่อ Rotate หมุนออกมา
khomkrit
Full Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 21:26:52 »

อันนี้เป็นลุงของ M3X ครับ
เป็น Night Vision ประจำกองทัพสหรัฐฯ

ชื่อพลเรือนคือ INSIGHT M953 เมื่อรับราชการจะชื่อ AN/PVS-15

khomkrit
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2012, 00:41:48 »

คนนี้เป็น พี่ชายคนโตของ M3X ครับ ไม่มีชื่อทางพลเรือน เกิดและโตในค่ายทหารเลย ชื่อคือ AN/PEQ-14
เป็น ILWLP: Integrated Laser White Light Pointer
ไม่มีวางจำหน่ายให้พลเรือน  มีใช้ในกองทัพเท่านั้น เนื่องจากอยู่ในระดับเครื่องชี้เป้า (Aiming Device)
มีความสามารถดังนี้
-White Light Illuminator
-Visible Aim Laser
-IR Aim Laser
-IR Illuminator

khomkrit
Full Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2012, 21:44:46 »

พี่ท่านนึงโทรมาถามพ่อค้าว่า ไอ้ฟังก์ชั่น Strobe ที่แถมมาเนี่ย เอาไว้ทำอะไร
ผมตอบท่านไปแล้วครับ แต่ขอให้ท่านดูคลิปนี้เพื่อความชัดเจนอีกครั้งหนึ่ง

ดูนาทีที่ 2.00
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=-SbnqIIkXQc" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=-SbnqIIkXQc</a>

ฟังก์ชั่น Strobe มีขึ้นเพื่อ
1.ขอความช่วยเหลือ SOS
2.ได้เปรียบในการต่อสู้ โดยจะทำให้เป้าหมายมึนงง การกระพริบ จะทำให้ไฟดับ/สว่าง สลับกันไป
กลไกคือการหลอกรูม่านตาเป้าหมาย
เพราะเมื่อไฟดับ จะหลอกให้รูม่านตาขยายเปิดกว้าง
ระหว่างที่รูม่านตาขยาย จังหวะต่อไปแสงไฟก็จะกระพริบสว่างอัดเข้าเข้าตาไปเต็มๆ พอดีครับ เนื่องจากรูม่านตาจะหดกลับไม่ทัน ทำซ้ำบ่อยๆ ทำให้งงครับ

เทคนิคนี้อาจ ใช้วิธีให้เปิด Strobe คนเดียว แล้วพวกเราที่เหลือ เข้าชาร์จทางด้านอื่น
หรือ เปิด Strobe แล้วเคลื่อนที่ไปด้วยก็ได้ครับ ศัตรูจะจับเป้าหมายเรายากขึ้น
(เป็นเพียงทฤษฏี ควรดูองค์ประกอบอื่นด้วยเน้อ อย่าทะเล่อทะล่าเข้าไป ลูกปืนไม่มีตาครับ)

ในภาพยนต์ Kick-Ass ใช้ ไฟฉาย INSIGHT รุ่น XTI Procyon + H&K USP หรือปัจจุบันพัฒนามาเป็นไฟฉายรุ่น WX150 ครับ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์