HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
06 ตุลาคม 2024, 05:46:31 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากให้ดูนะ พระเก่าลงกรุ ถ้าอยากได้หลังไมค์ครับ เหลือ 2 องค์(เพิ่งรู้ว่ามีราคา)  (อ่าน 10180 ครั้ง)
somchaip
Hero Member

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2012, 08:49:29 »

เจ้าของเป็นพระภิกษุ ต้องการปัจจัยเพื่อรักษาตัว (ป่วยอยู่)  ฝากลูกศิษย์มาให้บูชา ผมขนาดดูไม่เป็นยังชอบเลยครับ

ลูกศิษย์นี้ทำงานที่เดียวกัน  ภูมิลำเนาเดิม อ.เชียงยืน จ.มหาสารคามครับ  

เขาให้ข้อมูลว่า เป็นพระธาตุนาดูน

ต้องการเอามาแลกวิทยุเครื่องดำ (Icom พิจารณาเป็นพิเศษไม่เอาจีน)

1.พิมพ์ปางประทานพร  === เก็บไว้เอง หาไม่ได้แล้ว วันใดช๊อตเงินใครปัจจัยหนาๆก็อาจเปลี่ยนใจครับ ทรัพย์จางเหลือหลาย

2.พิมพ์นาคปรก(แลกได้ ถ้าขอบูชาหลังไมค์เลย ไปจ.อุบลแล้ว)

3.อีกพิมพ์ไม่รู้ครับ (แลกได้ ถ้าขอบูชาหลังไมค์เลย ไปจ.อุบลแล้ว)

ผมดูไม่เป็นนะเดี่ยวผมจะถ่ายภาพมาแล้วดูกันเองครับ  

(เจ้าของเอามาให้ชม  ผมจะส่งคืนเขาวันจันทร์นี้ครับแต่ถ้ามีใครแลกหรือบูชาผมจะได้ส่งเป็นสตางค์กลับไปแทน)

ผมได้มา 1 องค์ พี่ที่ชอบพอกัน(จ.อุบล)เอา 2gxa ครบชุดมาแลกผมไปแล้วครับ (ดูในกระทู้เก่าผมได้สวยประมาณนั้น) 3 องค์นี้เพื่อนให้มาช่วยกันหาผู้เช่าบูชาต้องการส่งปัจจัยให้เจ้าของ(พระภิกษุป่วยอยู่) ครับ

เหลือที่เพื่อน 4 องค์ ลองถามแล้วยังไม่ใจอ่อนให้เช่าบูชานะ

ผมเอาเก็บ องค์แรก

องค์สุดท้ายเพื่อนก็เก็บขึ้นคอแล้ว (มนุษย์เงินเดือนเหมือนกันถ้าไม่ชนเดือนคงต้องมีข่าวดี)

ถ้าจะมีสิทธิ์ปล่อยก็น่าจะคู่กลางล่ะตอนนี้เพื่อนยังเสียดายอยู่ครับ

ช่วยกันหาเงินส่งคืนเจ้าของพระไม่ครบหนึุ่งหมื่นบาทซะที ภายใน 30 ก.ค.นี้

เพิ่งเห็นวันนี้(28/7/55) ว่าแพงมาก โอ้พระเจ้า ใครสนใจลองว่ากันอีกทีนะ คงต้องเก็บซะละมั้ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กรกฎาคม 2012, 12:41:38 โดย somchaip » บันทึกการเข้า

เอ๋/ชลบุรี 082-4911600
สมชาย  E22JQU
ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์  เลขที่ 172-2-26524-4
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2012, 08:49:29 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
ergo_ud
Hero Member

สะบายดี อุดรธานี

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2012, 08:58:41 »

เจ้าของเป็นพระภิกษุ ต้องการปัจจัยเพื่อรักษาตัว (ป่วยอยู่)  ฝากลูกศิษย์มาให้บูชา ผมขนาดดูไม่เป็นยังชอบเลยครับ

ลูกศิษย์นี้ทำงานที่เดียวกัน  ภูมิลำเนาเดิม อ.เชียงยืน จ.มหาสารคามครับ   

เขาให้ข้อมูลว่า เป็นพระธาตุนาดูน พิมพ์ปางประทานพร,  พิมพ์นาคปรก, อีกพิมพ์ไม่รู้ครับ ดูไม่เป็น 

ติดรูปไว้ก่อนนะเดี๋ยวจะกลับไปถ่ายภาพมาให้ชม
(เจ้าของเอามาให้ชมผมจะส่งคืนเขาวันจันทร์นี้ครับ)

ผมได้มา 1 องค์ พี่ที่ชอบพอกัน(จ.อุบล)เอา 2gxa ครบชุดมาแลกผมไปแล้วครับ (ดูในกระทู้เก่าผมได้สวยประมาณนั้น)

ขอดีของคนแถวนี้คับ รอชมรูปคับ  ยิงฟันยิ้ม

HS4ERE 
แวะมา อุดรธานี ทักได้ที่ 144.625 Mhz, 146.650 Mhz (Dup-)
คติ: รักแท้ไม่ใช่แค่เรื่องบนเตียง...ระเบียงก็ได้ ฮิ ฮิ ฮิ
« ตอบ #1 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2012, 08:58:41 »

HS3HWO
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2012, 09:17:42 »

สนใจครับ รอชม ยิ้ม

นายบัญชา ยุธาชิต
195 ม.7 ถ.เลี่ยงเมือง ต.แจระแม อ.เมือง จ.อุบลราชธานี 34000
Dtac 0854918477
somchaip
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2012, 15:35:58 »

สนใจครับ รอชม ยิ้ม
ภาพมีแล้วอย่างละภาพครับ
somchaip
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2012, 22:04:45 »

เจ้าของเป็นพระภิกษุ ต้องการปัจจัยเพื่อรักษาตัว (ป่วยอยู่)  ฝากลูกศิษย์มาให้บูชา ผมขนาดดูไม่เป็นยังชอบเลยครับ

ลูกศิษย์นี้ทำงานที่เดียวกัน  ภูมิลำเนาเดิม อ.เชียงยืน จ.มหาสารคามครับ   

เขาให้ข้อมูลว่า เป็นพระธาตุนาดูน พิมพ์ปางประทานพร,  พิมพ์นาคปรก, อีกพิมพ์ไม่รู้ครับ ดูไม่เป็น 

ติดรูปไว้ก่อนนะเดี๋ยวจะกลับไปถ่ายภาพมาให้ชม
(เจ้าของเอามาให้ชมผมจะส่งคืนเขาวันจันทร์นี้ครับ)

ผมได้มา 1 องค์ พี่ที่ชอบพอกัน(จ.อุบล)เอา 2gxa ครบชุดมาแลกผมไปแล้วครับ (ดูในกระทู้เก่าผมได้สวยประมาณนั้น)

ขอดีของคนแถวนี้คับ รอชมรูปคับ  ยิงฟันยิ้ม
somchaip
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2012, 22:45:08 »

ตกใจ
somchaip
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2012, 12:53:44 »

ได้ข้อมูลจากในนี้แหละ  เป็นพระมีราคา ผมไม่รู้นะเนี่ย เสียดายจัง

แต่ใครอยากได้ก็หลังไมค์นะ  ใครเอาอะไรมาแลกเผื่อใจอ่อน

สิ่งที่ผมไม่มี(พิจารณารับแลก)

1.เงิน
2.โน๊ตบุ๊ก
3.มือถือเล่น 3G แผ่นบางๆ ซัมซุงฯลฯ
4.โมบายตระกูล Icom ฯลฯ

somchaip
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2012, 22:05:43 »

ได้ข้อมูลจากในนี้แหละ  เป็นพระมีราคา ผมไม่รู้นะเนี่ย เสียดายจัง

แต่ใครอยากได้ก็หลังไมค์นะ  ใครเอาอะไรมาแลกเผื่อใจอ่อน

สิ่งที่ผมไม่มี(พิจารณารับแลก)

1.เงิน
2.โน๊ตบุ๊ก
3.มือถือเล่น 3G แผ่นบางๆ ซัมซุงฯลฯ
4.โมบายตระกูล Icom ฯลฯ

ตกใจ
somchaip
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 14:10:45 »

ขยิบตา
STEALTH
Hero Member

...แด่พระคุณ พ่อ แม่ ที่ยิ่งใหญ่ตลอดกาล...

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 16:11:47 »

--------------------------------------------------------------------------------

อ้างอิง  :  พระนาดูนนั้นดูยากมากครับ ต่อให้เซียนระดับอินเตอร์ก็ดูยาก ผมขอเล่าประสบการณ์ให้ฟังน่ะครับ สมัยที่ผมบรรจุเป็นข้าราชการครูที่นั้น ตอนกรุแตกใหม่ๆ และผมได้ช่วยงานพิธีไหว้พระธาตุทุกปี ตอนนี้ผมย้ายออกมาแล้วครับ พระกรุนาดูนที่มีมากที่สุดคือพระแผง พระที่สภาพองค์สวยมักจะอยู่ชั้นลึกๆ ส่วนกรุชั้นบนจะมีรูปลักษณะไม่ค่อยชัดเจนเท่าไหร่ สมัยนั้นพระกรุนาดูนยังไม่มีราคา ชาวบ้านบางส่วนแถวนั้นต้องนำพระกรุนาดูนไปแลกข้าวเปลือก แถวหมู่บ้านใกล้เคียง เพราะบริเวณที่นาแถวกรุนาดูน จะมีลักษณะดินเค็ม ปลูกข้าวได้ผลผลิตน้อย จึงพระนำไปแลกข้าวเปลือกตามหมู่บ้านใกล้เคียง เช่น บ้านหนองโพธิ์ บ้านหนองแซง เขตอำเภอนาเชือก แต่ต่อมาพระกรุนาดูนเริ่มแสดงความศักดิ์มากยิ่งขึ้น ไม่ว่าจะเป็นด้านเมตตามหานิยม แคล้วคาดปลอดภัย ตำแหน่งหน้าที่การงาน คนก็เริ่มสนใจมากขึ้นและก็เริ่มหายากมากขึ้นตามลำดับ และก็เริ่มมีการปลอมขึ้นมา พระกรุนาดูนนั้นปลอมง่ายๆๆมากครับ เพราะเป็นพระเนื้อดินเผา ดินที่ทำพระไม่มีสวนผสมอะไรมากมาย คือลักษณะเของพระเป็นเนื้อดินที่มีลักษณะใกล้เคียงกับดินบริเวณกรุแถวนั้นเอง เริ่มแรกจากการปลอมพระ คือพระนาคปรก เพราะมีราคามาก โดยวิธีการปลอมคือ นำเอาพระแผงที่หักไม่สวย มาปดแล้วทำใหม่ ให้ดูสวยงามมวลสารได้ครบ ในหนังสือพระก็มีมากจากนั้นก็เริ่มมีมากขึ้นเรื่อยตามลำดับครับ ในส่วนพระของท่าน mutita99 นั้นต้องพิจารณาดูว่าได้มาอย่างไร ถ้าเป็นคนเฒ่าคนแก่เขาให้มาหรือเป็นของตกทอดมา ก็น่าจะเป็นของแท้ ถ้าถามเซียนนั้นคงยากครับ เพราะมีครั้งหนึงผมไปอบรมที่กรุงเทพฯ ผมได้มีโอกาสไปแถวๆท่าพระจันทร์เลยลองให้เซียนดู เขายังตีพระของผมเป็นของเก๊ เลย ต้องทำใจครับ ต้องเชื่อมั่นในพุทธคุณของพระที่ท่านได้มาดีกว่าครับ ยึดมั่นในหลักธรรม เป็นคนดี พระก็คุ้มครองครับท่าน (ก็อปมาจากบอร์ดพระเครื่อง)
...
ผมขอแนะนำให้ท่านเจ้าของกระทู้นำพระไปตรวจเช็ค หรือ ออกใบรับรองก่อน จะได้ไม่มีปัญหา
มาขอคืนกันในภายหลังนะครับ ตอนนี้ของเก๊ฝีมือดี ระบาดเกลื่อนเมือง มีการปลอมมาตั้งแต่เปิดกรุ
ถ้าพระท่านแท้ ผมเป็นคนนึงที่สนใจครับ ยิ้มกว้างๆ
...ผมไม่ได้มีเจตนาไม่ดีอะไรนะครับ ยิ้มกว้างๆ เพราะผมก็ โ ค ต ร อยากได้พระท่านมากๆเลยเหมือนกัน... ยิงฟันยิ้ม

...จากใจ และ จากประสบการณ์เล่นพระกรุเนื้อดินมา 10 กว่าปี...
      ..........STEALTH..........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม 2012, 16:18:07 โดย STEALTH » บันทึกการเข้า

TEL...087-7058824
     กทม.
...STEALTH...

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2
  พิมพ์