HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
03 กรกฎาคม 2024, 07:33:53 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยสังเกตุบ้างว่า เติมแก๊สรถยนต์แต่ละปั้มไม่เท่ากัน(ระยะทาง)  (อ่าน 3422 ครั้ง)
เจมี่
Hero Member

ระบบ True >064-1169610

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2012, 09:32:48 »

ผมก็ใช้ LPG เวลาเติมผมมักจะหลอกถามเด็กปั๊มเลยได้คำตอบจากปั๊มแถวๆ อ.บ้านนา นครนายก

เจมี่     :"น้องๆเวลาเติมแก๊สนี่ แต่ละปั๊มวิ่งได้ไม่เท่ากัน ทั้งที่ราคาก็เท่ากันมันต่างกันตรงไหนเหรอถามจริงๆ"

เด็กปั๊ม : พี่สังเกตุหัวจ่ายนะ ปั๊มที่เติมเร็วๆตัวเลยวิ่งเร็วๆ มักจะได้ปริมาณแก๊สน้อยกว่าปั๊มที่หัวจ่ายเติมเข้าถังช้าๆจนแบบเจ้าของรถหงุดหงิดครับ เพราะหัวจ่ายเร่งเร็วมิเตอร์ก็วิ่งเร็ว

ยิงฟันยิ้ม

รุ่นสอบปี34-โอนธนาคารไทยพาณิชย์ 364-236963-0
รับซ่อม-PC-notebook ส่งซ่อม ปณ.NTC kerryกรุงเทพ 248-0-36430-2/ชื่อเกียรติศักดิ์(ทั้ง2บัญชี)
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2012, 09:32:48 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS4WIN
Hero Member

อยู่อย่างลม ไร้ตัวตน แต่ทรงพลัง

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2012, 10:01:29 »

ยิงฟันยิ้ม ขึ้นอยู่กับอณหภูมิด้วย

HS4WIN  145.3875 MHz
ชยพล มุลาลี
4 ซ.5 ถ.เทวาภิบาล ต.ในเมือง อ.เมือง จ.ร้อยเอ็ด 45000
โทร.096-246-1119
กรุงไทย สาขาโรบินสัน สระบุรี 982-8-16557-0
« ตอบ #11 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2012, 10:01:29 »

กิ้งกือ
member..
Hero Member
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2012, 10:10:28 »

ที่บ้านผมขายแก๊สหุงต้ม เอามาเติมรถได้เหมือนกัน

ที่ผมทราบคร่าวๆมา แก๊สไม่มีเกรด มีเกรดเดียวกันหมด แล้วแต่ว่าจะออกมาจากโรงกลั่นไหน

รถผมก็เติม LPG เช่นกัน ถ้าจะคิดตามกิโลที่วิ่งไป คิดแบบนี้ไม่แม่นครับ รถติดบ้าง ติดไฟแดง เปิดแอร์ความเย็นไม่เท่าเดิม เส้นทางเปลี่ยนไป

ก็ทำให้การวัดแบบนี้คลาดเคลื่อนได้ทั้งนั้น

อยากสว่าง คลิกเลย http://www.
parn W123
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2012, 10:17:40 »

ผมก็ใช้ LPG เวลาเติมผมมักจะหลอกถามเด็กปั๊มเลยได้คำตอบจากปั๊มแถวๆ อ.บ้านนา นครนายก

เจมี่     :"น้องๆเวลาเติมแก๊สนี่ แต่ละปั๊มวิ่งได้ไม่เท่ากัน ทั้งที่ราคาก็เท่ากันมันต่างกันตรงไหนเหรอถามจริงๆ"

เด็กปั๊ม : พี่สังเกตุหัวจ่ายนะ ปั๊มที่เติมเร็วๆตัวเลยวิ่งเร็วๆ มักจะได้ปริมาณแก๊สน้อยกว่าปั๊มที่หัวจ่ายเติมเข้าถังช้าๆจนแบบเจ้าของรถหงุดหงิดครับ เพราะหัวจ่ายเร่งเร็วมิเตอร์ก็วิ่งเร็ว

ยิงฟันยิ้ม

+100 ครับ ตัวเลขวิ่งเร็ว เป็นอากาศซะมากกว่าเนื้อแก๊ส....ส่วนตัวเลขวิ่งช้า มันจะบีบเนื้อแก๊สเข้ามากกว่าอากาศ...ผถูกมั้ย...เนี๊ยะ)...

ปาน ม.ราม ๐๘๑-๘๒๓๔๐๗๐,๐๘๓-๘๙๙๐๙๙๙
parn_W123(แอท)hotmail.com
นายธนิตศักดิ์ เลิศบูรณะวัฒน์
งานพัฒนาอาจารย์ กองบริการการศึกษา
อาคารวิทยบริการและบริหาร ชั้น ๕
สำนักงานอธิการบดี มหาวิทยาลัยรามคำแหง
หัวหมาก บางกะปิ กรุงเทพฯ ๑๐๒๔๐
hearmoo
Hero Member

"มิตรภาพสำคัญกว่าเงินตรา"

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2012, 10:27:05 »

อุณหภูมิของอากาศภายนอกก็มีผลกับความควบแน่นครับ ผมเคยอ่านเจอในบทความที่ใหนจำไม่ได้...เค๊าบอกว่าการเติมน้ำมันตอนเช้าๆจะได้เนื้อของน้ำมันมากกว่าครับ (ไม่แน่ใจว่ารวมทั้งแก๊ชด้วยหรือเปล่านะ) ยิงฟันยิ้ม

ภิรมย์ สุขมี (HS8IRR) ถลางก๊อปปี้เซ็นเตอร์ 310/101 ม.1 ถ. ดอนจอมเฒ่า ต.เทพกระษัตรี อ.ถลาง จ.ภูเก็ต 83110
โทร 087-4174580

HS4WIN
Hero Member

อยู่อย่างลม ไร้ตัวตน แต่ทรงพลัง

« ตอบ #15 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2012, 10:45:00 »

อยากเติม LPG ให้มีได้มากแบบนี้ ก็ต้องเติมตอนที่ปั้ม LPG ทำการลงแก๊สเสร็จใหม่ เพราะแก๊มันอัดตัวกันแน่น(เรียงตัวชิดกัน) ถ้าเติมช่วงนี้จะได้กำไลมากกว่าเพื่อน ครับ เพราะแก๊สในถังมันมีความหนาแน่นมากที่สุด และทำให้แก๊สวิ่งเข้าถังมากกว่าปกติ (สังเกตเวลาเขาลงแก๊สใหม่เขาจะเปิดวาวล์ครึ่งเดียว และเวลาการเติมจะเร็วกว่า)  55+
แต่ถ้าเป็นน้ำมันไม่ครวเติมทันทีเพราะจะมีอากาศอยู่ในน้ำมันอยู่ ต้องทิ้งระยะเวลาให้อากาศมันลอยตัวก่อน ถึงจะได้กำไล55+
ถ้ารู้แบบนี้เราจะรอหรือเปล่าครับ  ยิงฟันยิ้ม
HS3SIM
Sr. Member

บำเหน็จฯ/ชัยภูมิ

« ตอบ #16 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2012, 10:51:06 »

เปรียบเทียบให้ดูนะครับ   ผมทำแอร์อยู่

น้ำยาแอร์ (เมื่อถ่ายจากถังใหญ่ของโรงงาน48กก.)      ใส่ถังเล็ก 5-6 กก. เพื่อแบกขึ้นไปเติมบนบ้าน
สถานะตอนถ่าย
1เป็นสถานะแก๊ส(ลม)ตอนวิ่งลงถัง
2เมื่อในถังเกิดการควบแน่น   เปลี่ยนสถานะเป็นน้ำในถัง(เช่นเดียวกับแก๊สรถ)

เวลาน้ำยาเต็มถัง(เปิดวาล์วแรงๆ เล่น) จะเห็นพุ่งออกมา  ทั้งสถานะลม และ น้ำ(คิดว่าเป็นเนื้อแก๊ส อย่างที่ท่านว่า ใหม)

เวลาน้ำยาใกล้หมดถัง ลองเปิดวาล์ว แรงๆดู   จะเห็นออกมาแค่ สถานะลม(แก๊ส)  ไม่มีน้ำพุ่งออกมา(ไม่มีเนื้อ อย่างที่ท่านว่า)

ผมจึงคิดจากหลักการนี้  เลือกเติมปั้มที่ หัวจ่ายปล่อยแก็สแรงๆ    ดีกว่าปั้มที่เติมไม่ค่อยเข้า    ไม่รู้ผมคิดถูกใหม ยิงฟันยิ้ม

(LPG นะครับ)

แต่เรื่องเทียบ ระยะทาง นี่  ไม่ค่อยใด้ลองครับ  ส่วนมากขับระยะใกล้  จอดนอนบ้าง  รอรับลูกบ้าง  วัดกันยาก   ต้องลองวิ่งใกลๆดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กรกฎาคม 2012, 11:03:22 โดย HS3SIM » บันทึกการเข้า

อย่าลืมว่าทุกความถี่ มีคนเฝ้าฟัง
eagle j733
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2012, 11:11:11 »

โดยส่วนตัวผมว่าอย่าไปคิดมากครับ ในทฤษฎี เราพูดได้ว่าต้องไปเติมปั๊มโน้น ถูกกว่าปั๊มนี้ 50สตางค์ ปั๊มนี้แถมน้ำ ปั๊มนั้นไม่แถม แต่ความเป็นจริง จะหมดปั๊มใหนก็ต้องเติมปั๊มนั้นแหล่ะครับ เชื่อมั๊ยครับว่าตอนเช้าผมไปส่งลูกไปโรงเรียน แถวนั้นมีปั๊มแก๊ส 12.30 บาท เติม 100 แถมน้ำ 1 ขวด แต่ผมเติมนับครั้งได้ครับ เพราะเวลาไปส่งลูกบางที ดันมีแก๊สอยู่เกือบเต็มถัง เพราะเพิ่งจะเติมเมื่อเย็นวานก่อนเข้าบ้าน ( เติม 12.90 บาท ไม่มีอะไรแถม) เพราะแก๊สจะหมดพอดี แล้วเวลาผมเติมทุกครั้งต้องเติมเต็มถังตลอด เพราะรถต้องใช้งานเยอะ มีอยู่ครั้งนึง เลี้ยวเข้าปั๊ม (12.30 บาท) บอกเด็ก เต็มถัง เพื่อหวังจะเอาน้ำ แป๊บเดียวเด็กปั๊มบอกเต็มแล้ว 45บาท 555ลืมไปเพิ่งเติมมาเมื่อวาน ยิงฟันยิ้ม น้ำก็ไม่ได้ แถมเด็กปั๊มมองเราเหมือนคนติ๊งต๊อง.. เรามาช่วยกันคิดดีกว่าว่าที่บอกว่าจะขึ้นราคา แก๊ส ภาค ขนส่งและอุตสาหกรรม เป็น 21 บาทในเดือนหน้าดีกว่าว่าเราจะหันไปใช้อะไรดี หรือซื้อ ผ้าใบ มากางบนหลังคารถ ทำเหมือน เรือใบ ดี ยิ้มกว้างๆ
กิ้งกือ
member..
Hero Member
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2012, 13:29:13 »

อย่าลืมนะครับ ในเบ้าท์ของที่เก็บแก๊ส มันมีท่อดูดใต้ถัง ซึ่งตอนปั๊มดูดมันก็ต้องดูดแก๊สส่วนที่เป็นน้ำขึ้นมา ซึ่งอากาศจะอยู่ด้านบน 

ถ้าเติมปั๊มที่แก๊สจะหมดถังใต้ดิน ก็อาจจะมีอากาศเข้ามาด้วย
TaMzNaKul3
baned
Newbie
*

!
« ตอบ #19 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2012, 14:03:10 »

รถผมก็เติม LPG แบบนี้แหละครับ ก้นถังผมที่นอนมีแต่น้ำ ปั้มถูกๆเหมือนแก๊สคนละเนื้อเลย

นายสนธิณัฐ สมบูรณ์พูลผล ธ.กสิกรไทย เลขที่ 2432109016
ร้าน Satang-System&Network,ธ.กสิกรไทย เลขที่ 4982378414
<สมาคมอยุธยารวมใจหน่วยกู้ภัยอยุธยา> 168.275Mhz เมือง 330
089-051-6062 (1-2 Call)
สุรศักดิ์มนตรี 32#
รับซ่อม คอมพิวเตอร์ ลงวินโดวส์ใหม่ 280 ฿ จัดหาHardWare รับวางระบบLan

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์