HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
29 กันยายน 2024, 12:28:22 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิด-ปิดแบนด์หน้าเครื่อง  (อ่าน 3080 ครั้ง)
E21BVL=กฤษดา=E21BVL
Full Member

อ้วน ล่ำ ดำ เตี้ย หุ่นเหมือนเสี่ย แต่ไม่มีมีตังค์.

« เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 16:17:39 »

สวัสดีครับ พี่ๆ เพื่อนๆทุกท่าน วันนี้ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับเครื่องวิทยุสมัครเล่นอีกแล้วครับ

เครื่องสมัครเล่นที่ขายกันอยู่ในร้านต่างๆ ตั้งแต่เมื่อเกือบ20ปีก่อนจนถึงเดี๋ยวนี้มีมากมายหลายรุ่นที่สามารถเปิด-ปิดแบนด์จากหน้าเครื่องได้(บางช่วงมีเครื่องติดJ) ซึ่งแน่นอนว่าขอใบอนุญาตและใช้ในข่ายสมัครเ่ล่น เหน็บเอวไปไหนมาไหนตลอด เจ้าหน้าที่ตำรวจขอตรวจบัตร เครื่อง ใบอนุญาตซึ่งถูกต้องทุกอย่างและเครื่องไม่ได้เปิดแบนด์ไปนอกย่าน แต่เจ้าหน้าที่นายนั้นรู้วิธีหรือสูตรเปิด-ปิดแบนด์ของเครืองรุ่นนั้นๆ และกดเปิดแบนด์เครื่องเรา กรณีนี้เรามีความผิดหรือไม่อย่างไร   ขอบคุณครับ

ถนัดแต่ซื้อคือนิยามของเรา เอามาเฝ้าฟังไปเรื่อย เร่ร่อนไปทั่วเพราะไม่มีที่อยู่(ช่อง)เป็นหลักแหล่ง
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 16:17:39 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hamonic77
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 17:20:33 »

สั้นๆ ผิดครับ

E29 ZXQ  145.625 dup-
เจษฎา สังขพันธ์
258 ถ.มหาราช ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.กระบี่ 81000
โทร 0956656658
« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 17:20:33 »

E22ICZ
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 18:02:53 »

สวัสดีครับ พี่ๆ เพื่อนๆทุกท่าน วันนี้ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับเครื่องวิทยุสมัครเล่นอีกแล้วครับ

เครื่องสมัครเล่นที่ขายกันอยู่ในร้านต่างๆ ตั้งแต่เมื่อเกือบ20ปีก่อนจนถึงเดี๋ยวนี้มีมากมายหลายรุ่นที่สามารถเปิด-ปิดแบนด์จากหน้าเครื่องได้(บางช่วงมีเครื่องติดJ) ซึ่งแน่นอนว่าขอใบอนุญาตและใช้ในข่ายสมัครเ่ล่น เหน็บเอวไปไหนมาไหนตลอด เจ้าหน้าที่ตำรวจขอตรวจบัตร เครื่อง ใบอนุญาตซึ่งถูกต้องทุกอย่างและเครื่องไม่ได้เปิดแบนด์ไปนอกย่าน แต่เจ้าหน้าที่นายนั้นรู้วิธีหรือสูตรเปิด-ปิดแบนด์ของเครืองรุ่นนั้นๆ และกดเปิดแบนด์เครื่องเรา กรณีนี้เรามีความผิดหรือไม่อย่างไร   ขอบคุณครับ

จากข้อความดังกล่าวตามความคิดของผมน่ะ  ถ้าเดิมแล้วเราปิดแบนด์อยู่ แต่เจ้าหน้าที่เอาเครื่องเราไปแล้ว กดๆบิดๆจิ่มๆแกะๆแงะๆ ทั้งกระแทก เขย่าๆ แล้วเปิดแบนด์ได้แล้วบอกเราว่าเครื่องเราเปิดแบนด์ ผมว่าไม่เป็นธรรมกับเราน่ะครับ      ถ้าเรามีความจริงใจครับเปิดเครื่องให้เขาดูเลยครับหรือโชว์หน้าเครื่องเลย บอกว่านี่มันความถี่ย่านสมัครเล่นครับผม เราไม่ได้ใช้นอกย่านซะหน่อย   
 (Yaesu FH 912 น่ะเปิดมาตั้งแต่โรงงานแล้วทำอย่างไรล่ะพี่)

นายวริศโรตม์  เวียงสมุทร ..THAILAND HAM ZULU FC.
>>089-2454991<<
bangkaew44
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 20:02:04 »

เกิดเป็นประชาชนคนไทยธรรมดาเขาให้ใช้วิทยุสื่อสารได้ก็เป็นบุญแล้ว
umnad
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 20:11:54 »

ถ่ายวีดีโอ เก็บไว้เป็นหลักฐาน แล้วค่อยมาแก้ไขทีหลัง ไม่ต้องเถียงเขา ปล่อยให้เขาทำ ถ้าเขาต้องการอย่างนั้น แต่เราต้องไม่เปิดแบรนด์อยู่ก่อนแล้วนะครับ ถ่ายทุกขั้นตอน ที่เขาทำเก็บเอาไว้ แล้ว ติดต่อมา ที่ 081-4282219

Amateur Radio Chonburi
144.8125 CB 56
The bright blue group
steventee
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 22:08:39 »

เห็นด้วยครับพี่ นอกจากเปิดให้ดูแล้วถ้าหากถือวิสาสะหยิบไปมันเข้าข่ายลักทรัพย์ไหมครับ กดเอง เปิดเอง ถ้าเครื่องพังหล่ะครับ

จากข้อความดังกล่าวตามความคิดของผมน่ะ  ถ้าเดิมแล้วเราปิดแบนด์อยู่ แต่เจ้าหน้าที่เอาเครื่องเราไปแล้ว กดๆบิดๆจิ่มๆแกะๆแงะๆ ทั้งกระแทก เขย่าๆ แล้วเปิดแบนด์ได้แล้วบอกเราว่าเครื่องเราเปิดแบนด์ ผมว่าไม่เป็นธรรมกับเราน่ะครับ      ถ้าเรามีความจริงใจครับเปิดเครื่องให้เขาดูเลยครับหรือโชว์หน้าเครื่องเลย บอกว่านี่มันความถี่ย่านสมัครเล่นครับผม เราไม่ได้ใช้นอกย่านซะหน่อย   
 (Yaesu FH 912 น่ะเปิดมาตั้งแต่โรงงานแล้วทำอย่างไรล่ะพี่)

นายดิศกุลโฆษิวากาญจน์ E29AIT
083-990-0011
นักวิทยุสมัครเล่น กลุ่มเพื่อนรีพีทพัทยา2010
E21BVL=กฤษดา=E21BVL
Full Member

อ้วน ล่ำ ดำ เตี้ย หุ่นเหมือนเสี่ย แต่ไม่มีมีตังค์.

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 10:13:49 »

สมัยก่อนใช้ FT-415 ก็เคยโดนสูตรเปิดไม่ยาก ผมก็รู้ว่าไม่ยาก แต่เครื่องก็ไม่ได้เปิดก็โดนแบบที่ว่า ตรวจเครื่อง บัตร ใบแล้วเปิดให้เราดูบอกนี่ไงเปิดได้ ซะงั้น แต่ก็ไม่ได้ว่าอะไร ไม่กี่วันที่ผ่านมาก็โดนแบบเดียวกันอีก เครื่องTC-144H ให้ดูทุกอย่างครบถูกต้อง ดูในช่องเม็มโมรี่ กดเลขหน้าเครื่องมันก็อยู่ในย่านเขาก็จัดแจงเลย กดตามสูตร ใส่รหัส เสร็จสรรพบอกนี่ไงเปิดแบนด์จัดแจงจับแขนทำท่าจะพาไปสน. ผมก็ยิ้มๆบอกไปว่าคุณเป็นคนเปิดนะครับไม่ใช่ผม เครื่องผมมีใบอนุญาตถูกต้องสติ๊กเกอร์รับประกันยังอยู่ดีไม่มีฉีกขาด ไม่ได้ดัดแปลง ถ้าจะเล่นงานผม ผมก็พร้อมจะเล่นด้วยแล้วก็ทำเป็นมองไปที่บ่าเขา ก็เครื่องTYT-F8เสายางเหน็บอยู่ทนโท่แต่ไม่ได้พูดอะไร(ทำเป็นพูดเก่งไปแต่ขายังสั่นๆอยู่) สุดท้่ายเลยต่างคนต่างไปครับ
          ก็ไม่ได้ถึงกับกลัวหรือปากไวเหมือนสมัยหนุ่มๆ(ตอนนี้ก็ยังหนุ่มครับ ถึงจะหนุ่มระยะสุดท้ายก็เถอะครับ)แต่ก็เกรงๆอยู่บ้าง อาศัยว่าอยากดู อยากตรวจก็ให้ดู ให้ตรวจ พูดจาสุภาพอ่อนน้อมเข้าไว้ใจดีสู้เสือ แต่บอกตรงๆว่าเจอแบบนี้แล้วเซ็ง เลยอยากรู้ข้อกฏหมายว่าจริงๆแล้วเป็นอย่างไร   ขอบคุณครับ
E22JSY
Sr. Member

รถยนต์ทำไมผ่อนได้ แต่ ว.อันเท่าสากกะเบือผ่อนไม่ได้

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 10:25:43 »

เกิดเป็นประชาชนคนไทยธรรมดาเขาให้ใช้วิทยุสื่อสารได้ก็เป็นบุญแล้ว
คนที่สอบเป็นนักวิทยุสมัครเล่นเนี่ยไม่ได้ขึ้นอยู่กับบุญนะ...ความรู้ล้วนๆครับ

อรรถพล   รอบรู้   93/81 ถ.หทัยราษฎร์ ซ.หทัยราษฎร์11 แขวง  มีนบุรี เขต มีนบุรี กรุงเทพมหานคร 10510 มือถือ 083-7564167

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์