HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
08 ตุลาคม 2024, 07:27:57 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัฒนาสถานี ได้รับการสนับสนุนจากพี่ HS6LPZ  (อ่าน 4437 ครั้ง)
sorrasak1
Hero Member

E23ZSW

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 19:04:51 »

ขึ้นไปยืนบน เสายังไงครับ
อยากปรับปรุงบ้าง

เดี๋ยวเอารูป ลงให้ดูครับ  (ตอนนี้เน็ตยังช้าอยู่ครับ)
ตอนนี้ทำการขึ้นเสาเสร็จ เรียบร้อยทั้ง 2 ตั้นแล้ว ครับ
เดี๋ยวมีรูปมาให้ชมอีกครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 19:04:51 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
sorrasak1
Hero Member

E23ZSW

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 19:18:46 »

ขึ้นไปยืนบน เสายังไงครับ
อยากปรับปรุงบ้าง

ปีนขึ้นไป แล้วไปหยีบ เจ้าตัวนี้อะครับ ไสลด์เสาท่อนบนลงมา คร้าบบ
« ตอบ #11 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 19:18:46 »

HS6LPZ
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 19:46:26 »

ตอบท่าน teepapan
เห็นตามรูปน้อง Sorrasak1 เสื้อแดงนะครับ ส่วนอีกคนคือคุณพ่อของแก
อ้างถึง
(ในภาพไม่ใช่พ่อผมนะครับพี่ เป็นคนข้างบ้านครับมาช่วยทำครับผม)
อ่า ทำไมสายตาเรานี่แย่จังหว่า

น้องSorrasak1 นี่เขาตัวเล็กๆสูงประมาณ 150-160 เอง ยังเป็นนักเรียน ม.6 ข้างๆบ้านแหละครับ
ที่น้องเขาปีนได้ไปยืนตรงนั้น เพราะท่อแป็ปมันสวมกันอยู่ แกเอาอุปกรณในภาพไปจับไกล้ปากท่อที่สวม

แล้วค่อยๆดึงหรือดันท่อขึ้นลง
ท่อแป็ปที่เห็นคือเสาอากาศตัวรับสัญญาณไวไฟของร้านอินเตอร์เน็ตหมู่บ้านซึ่งมีคนในหมู่บ้านเขาเปิดบริการ และให้ยืมอุปกรณ์ทั้งหมด โดยค่าเน็ตน้องเขาจ่าย 20 บาท เล่นได้ 24 ชั่วโมงโดยประมาณ แบบเติมเงินครับ

จริงๆแล้ว ไม่อยากให้น้องเขาตั้งกระทู้แบบนี้ครับ (คือไม่อยากดังครับเดี๋ยวเดี้ยงเร็ว) แค่บอกว่าตั้งเสาแล้วถ่ายรูปให้ดูหน่อย ว่าเป็นยังไง แข็งแรงไหม แล้วส่งรูปมาทาง PM แค่นี้เองครับ น้องเขาก็คงจะดีใจนั่นแหละกระมังเลยตั้งกระทู้และส่งลิ้งค์มาให้ทาง PM

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว จะเล่าให้ฟังเรื่องจัดหาอุปกรณ์ให้น้องเขา คือน้องเขาPMถามเรื่องการเปิดแบนด์หน้าเครื่อง IC-2200T ก็เลยตอบเขาและแนะวิธีทำเสาอากาศตระกูลห่วงๆเองได้ง่ายๆ น้องแกก็ถามว่าถ้าจ้างผมทำผมคิดเท่าไร ผมก็ตอบไปว่า ผมไม่ได้ทำขาย แต่ทำเผื่อแผ่คนรอบบ้าน คนรอบข้างที่รู้จัก คนที่ด้อยโอกาส คุณภาพงานอาจไม่สวยแบบมืออาชีพ แต่มันทนหรือทนกว่ามืออาชีพ (ผมเชื่อแบบนั้น เพราะผมเป็นคนดูแลอุปกรณ์สื่อสารสื่อสัญญาณต้องเดินทางทั่วไทยมาเฉียด 30 ปี ทราบถึงปัญหาสายรับ/ส่งเป็นอย่างดี จึงแก้ปัญหาสนิมอ็อกไซด์ที่จุดต่อและเคลือบก่อนเอาอุปกรณ์ขึ้นยอดเสา ไม่ใช้ตระกูลซิลิโคนแบบต่างๆที่ท่านอาจเคยเห็น)

PM ไปสอบถามขอข้อมูลรายละเอียดต่างๆทั้งหมดเกี่ยวกับสภาพหมู่บ้าน การนำ CB245 ไปใช้งาน ก็ทราบคร่าวๆว่าบ้านอยู่ไกล้ชายแดนเขมร และหมู่บ้านแกก็โดนเขมรบอมป์เมื่อคราที่ผ่านมา อยากได้เสารับส่งที่ดีกว่าที่แกหัดทำเอง เพื่อติดต่อโลกภายนอกและแจ้งข่าวทางการ

ก็เลยตอบน้องเขาไปว่า ผมรับปากจะทำให้โดยไม่มีค่าใช้จ่าย แต่จะดัดชุดห่วง Folded Dipole 4 Stack ให้อย่างเดียวใส่กล่องและชุดสายเฟสพร้อมสาย 5D-FB พร้อมเข้าหัวทั้งหมด รวมสายคูเข้าหัวแฮนดี้ให้เสร็จสรรพ แต่มีข้อแม้ว่า ต้องหาเสาบูม(เสากลางเอง)เพราะผมไม่เคยส่งเสาให้ใครยาวๆแบบที่เขาทำขายกัน ก็ PM โต้ตอบกันหลายครั้ง สรุปน้องเขาหาไม่ได้ และ อ.พนมคงรักมันเล็กมากเป็นแค่หมู่บ้านเองครับ แต่น้องเขาบอกว่ามีเสาเน็ตของหมู่บ้านที่บ้านเขาและไปอาศัยเสาของเขาได้ไหม ผมตอบว่าได้ แต่จะเอา Folded Dipole ไปยึดติดไม่ได้ เพราะมันถอดเสาลงมายาก (แต่ยังรับปากว่าจะทำชุดFolded Dipoleไปให้)

สุดท้าย
ผมมีวันต้องเดินทางไปดูแลอุปกรณ์แถว อ.โชคชัยและนางรอง ไม่มีเวลามานั่งดัดห่วง เลยตัดสินใจซื้อชุด 5/8 2 ชั้นของ Silver แบบสำเร็จส่งEMSไปให้วันจันทร์ที่ 2/7/55  พร้อมกับส่งสลิมจิมย่าน 155.xxx (ซึ่งทางการเขาเอาเครื่อง GP-300 มาให้คุณพ่อมาใช้ส่งข่าวให้ทางอำเภอเกี่ยวกับชายแดน เพราะพ่อเขาเป็นอาสา...รักษาหมู่บ้านนะครับ) EMS กะว่าให้ถึงก่อนที่ผมจะไป แล้วจะเลยไปเยี่ยม

แต่ชุดเสาอากาสมันอยู่ในกล่องยาวประมาณ 2 เมตร มันส่งได้แค่ปลายทางอำเภอปราสาทไม่ถึงพนมดงรักซึ่งห่างกันประมาณ 50 กม.ทางรถยนต์ ปณ.ไม่ส่งให้แต่โทรแจ้งให้มารับเอง น้องเขาต้องลาครูในช่วงเช้าและโบกรถไปปราสาทกับคุณพ่อ เสร็จแล้วกลับเข้าเรียนช่วงบ่าย ช่วงเลิกเรียนรีบกลับมาตั้งเสาแบบที่เห็น

จากนั้นวันศุกร์ 6/7/55 ช่วงเย็นผมก็แวะไปเยี่ยม และเอาชุด IC-3FGX แท้ + ชุดเซฟเวอร์ทำเองอย่างดี + ไมค์นอกไอค่อมเทียม + Supply , สาย RG58 , สาย Cat6 สารพัดที่น้องเขาจำเป็นทิ้งใว้ให้ รวมทั้งชุดเสา 245 ที่เคยทำเล่นอีก 2 ต้นทิ้งใว้ให้เผื่อน้องเขาได้ใช้ประโยชน์ หรือแจกเพื่อนๆของน้องเขา

ผมไปเห็นสภาพหมู่บ้านแล้วเงียบสงบดีครับ ไกล้เขมร ในหมู่บ้านเห็นหลุมอุโมงค์หลบภัยเพียบเลย อยู่ห่างตัวอำเภอพนมดงรักประมาณ 5 กม อำเภอนี้เล็กมาก คล้ายๆหมู่บ้านเลยครับ ร้านค้าแทบนับได้เลย ที่สำคัญน้อง sorrasak1 มีความรอบรู้แนวๆภูมิศาสตร์/ประวัติศาสตร์ท้องถิ่นค่อนข้างดีเลยหล่ะ สอบถามอะไรก็ตอบได้คล่องแคล่วมีเหตุผล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กรกฎาคม 2012, 21:23:27 โดย HS6LPZ » บันทึกการเข้า
sorrasak1
Hero Member

E23ZSW

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 20:05:16 »

แจ้งท่านพี่เปี๊ยกนะครับ  (ในภาพไม่ใช่พ่อผมนะครับพี่ เป็นคนข้างบ้านครับมาช่วยทำครับผม)

ส่วนนอกนั้นก็ตามท่านพี่เลยครับ  ก็ต้องขอขอบคุณพี่ท่านอีกสักครั้งนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม 2012, 20:07:12 โดย sorrasak1 » บันทึกการเข้า
hs2phh
Hero Member

シラチャハムクラブ

« ตอบ #14 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 15:04:19 »

หลังจากติดตั้งสายอากาศแล้ว การรับ-ส่ง เป็นอย่างไรบ้างครับ
ดีขึ้นมากไหมครับ รับทางเขมรได้เยอะไหมครับ ช่วยเล่าให้ฟัง
บ้างครับ หลังจากฟังพี่เปี๊ยกเล่าแล้ว น่าสนใจครับ ยิงฟันยิ้ม

sorrasak1
Hero Member

E23ZSW

« ตอบ #15 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2012, 07:33:25 »

หลังจากติดตั้งสายอากาศแล้ว การรับ-ส่ง เป็นอย่างไรบ้างครับ
ดีขึ้นมากไหมครับ รับทางเขมรได้เยอะไหมครับ ช่วยเล่าให้ฟัง
บ้างครับ หลังจากฟังพี่เปี๊ยกเล่าแล้ว น่าสนใจครับ ยิงฟันยิ้ม

ทราบครับ

จากที่ใช้มาแล้วเกือบ 1 อาทิตย์ครับ ผลการใช้งานดีมากพอสมควรครับ รับสถานี ไดโพล 4 สเต็ก ห่างจากสถานี ประมาณ 60-70 กม ครับ ชัดแจ๋วเลย เอสมิเตอร์ ขึ้นระดับ 7 -8 ครับ  และอีกสถานี เข้าไปในตัวเมือง 4 เสต็กเช่นกัน ระยะห่างประมาณ 180 กม ได้พอฟังรู้เรื่องครับ แต่โซดาอื้อเลยครับ  ส่วนเครื่องแฮนดี้เล็กๆๆ แถวนี้ ก็รับได้สบายครับ
(แต่คิดว่า จะจัดหาบูต สัก 30 วัตต์มาใส่อีกครับ)
ส่วน เขมร สงสัยไม่ได้ใช้ย่านนี้ มั้งครับไม่มีริดรอดเข้ามาเลย ครับ  มีแต่เขมรฝั่งไทยแหละครับคุยกัน ยิงฟันยิ้ม
hs2phh
Hero Member

シラチャハムクラブ

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2012, 15:09:00 »

ทราบครับ

จากที่ใช้มาแล้วเกือบ 1 อาทิตย์ครับ ผลการใช้งานดีมากพอสมควรครับ รับสถานี ไดโพล 4 สเต็ก ห่างจากสถานี ประมาณ 60-70 กม ครับ ชัดแจ๋วเลย เอสมิเตอร์ ขึ้นระดับ 7 -8 ครับ  และอีกสถานี เข้าไปในตัวเมือง 4 เสต็กเช่นกัน ระยะห่างประมาณ 180 กม ได้พอฟังรู้เรื่องครับ แต่โซดาอื้อเลยครับ  ส่วนเครื่องแฮนดี้เล็กๆๆ แถวนี้ ก็รับได้สบายครับ
(แต่คิดว่า จะจัดหาบูต สัก 30 วัตต์มาใส่อีกครับ)
ส่วน เขมร สงสัยไม่ได้ใช้ย่านนี้ มั้งครับไม่มีริดรอดเข้ามาเลย ครับ  มีแต่เขมรฝั่งไทยแหละครับคุยกัน ยิงฟันยิ้ม

ผมเลยกลายเป็นแฟนคลับน้องไปซะแล้วครับ อ่านกระทู้นี้แล้วสนุกดี มีอะไรก็เข้ามาอัพเดทเรื่อยๆนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
SUB44
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2012, 15:20:51 »

ผมขอชื่นชมจากใจจริง แต่ไม่รู้จะชื่นชมในฐานะอะไร แต่ด้วยความรู้สึกที่ได้อ่านมา มีความน่าติดตามอย่างยิ่ง ขอให้มีความสุขกับสถานี เพราะเป็นสิ่งที่ไกลตัวจากผมอย่าสิ้นเชิงกับเรื่องราวต่างๆที่เกิดในตัวเมือง ซึ่งมีคนใช้ความถี่เยอะมาก...มากกว่าความถี่  และที่นั้นคาดว่าที่นั้น ความถี่มีมากกว่าคนใช้งานครับ ยิงฟันยิ้ม

ธ.กสิกรไทย 593-2-00486-2
081-6129362
sorrasak1
Hero Member

E23ZSW

« ตอบ #18 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2012, 22:00:40 »

ขอบคุณพี่ๆๆ ทุกท่านมากนะครับที่ติดตาม  (ถ้าอยากรู้อะไร เพิ่มเติมอีก ก็ถามมานะครับ )

ส่วนเรื่องความถี่ว่าง มีเยอะเลยครับพี่  ที่มีใช้ก็เห็นมี แค่ 2 ช่องเองครับพี่(47 และ 45)

ส่วนข้อมูลบ้านผมก็เป็นหมู่บ้านเล็กๆ ติดชายแดนเขมรห่างจากชายแดนประมาณ  5 กม ครับ บางครั้งชาวเขมรมันก็กวนข่ายราชการของอำเภอพนมดงรัก บ่อยมากเลยครับ ทำเป็นมาคุยกัน ในความถี่ตำรวจบ้าง อำเภอบ้างครับ จนไม่สามารถใช้ความถี่ได้เลย ทางเราก็จัดกาารอะไร มันไม่ได้เลย ครับ ผมก็นั่งฟังมันคุยกันอยู่ นานเหมือนกัน  จนรู้เรื่องว่า มันคุยเล่นกันเฉยๆ ครับ
teepapan
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2012, 13:53:14 »

ขอบคุณท่าน HS6LPZ ที่แนะนำครับ
ขอเป็นกำลังใจให้น้อง sorrasak1  ด้วยนะครับ

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์