HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
06 ตุลาคม 2024, 05:45:00 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอยกเลิกการประมูล IC - 2300 H  (อ่าน 12827 ครั้ง)
117
Hero Member

« ตอบ #70 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 13:03:05 »

" - สิทธิ์ชี้ขาดอยู่ที่ผู้เปิดประมูล หากมีปัญหา ข้อขัดข้องใดๆ  " 

ก็แล้วแต่เค้าครับ

เหลือแต่ผู้เฒ่าที่เฝ้าช่อง (Call)  เพราะยังรักในอุดมการณ์  .... เพื่อนรัก นักวิทยุฯรุ่นเก่าๆ ที่เคยคุยกันมันหนีไปไหนกันหมดแล้ว ....
145.000 Mhz และ 144.900 Mhz คือความถี่กลาง ช่องเรียกขานและแจ้งเหตุ
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #70 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 13:03:05 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS9DUY
Hero Member

« ตอบ #71 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 13:16:01 »

ว่าจะใส่ แต่กลัวใส่ไม่ถูกยังงงๆ ฮืม นั่งดูดีกว่า NO COMMENT !!
เส้นหยักในสมองผมมีน้อย  ยิงฟันยิ้ม

**.......๐๘๙-๑๙๕๔๕๙๔.......**
« ตอบ #71 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 13:16:01 »

มดงาน
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

สังคม จะดีได้ ก็ด้วยการแบ่งปัน

« ตอบ #72 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 13:16:55 »

จริงแล้วผมไม่อยากจะอธิบายในกระทู้ แต่คงจะไม่ได้ กลัวสมาชิกท่านที่ร่วมประมูลจะไม่เข้าใจ อยากไปที่นี่มากกว่า http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=54152.0  ขอชี้แจงเพื่อจะได้เข้าใจตรงกัน
 ตอนแรกที่ผมตั้งกติกา ก็ไม่คิดว่าปัญหามันจะเกิด ก็ขออนุญาติเรียงปัญหาพอที่จะเห็นนะครับ ตอนแรกผมตั้งกติกาไว้เพียงว่า
                             "   - เปิดราคาประมูลที่ 4,999 บาท และการเข้าประมูลแต่ละครั้งต้องไม่ต่ำกว่า 99 บาท และ ไม่เกิน 150 บาท หากต่ำกว่า 99 บาท หรือ เกิน 150 บาท จะไม่ถือว่าเป็นการเข้าประมูล "
    แต่หลังจากเริ่มประมูล สมาชิกท่านที่1-3 ทำตามกติกาครับ 5,100 - 5,200 - 5,300 มาท่านที่ 4 นี่ปัญหาเกิด เสนอที่ 5,700 ซึ่งมันผิดกติกา เริ่มแรกมีสมาชิกท่านนึงท้วงว่าเขาผิดกติกา จึงมีสมาชิกท่านที่ 5 มาประมูลที่ 5,400.- ละกัน ผมเองก็เห็นว่าก็กลับเข้าไปอยู่ที่ราคาตามกติกาแล้วก็ปล่อยให้มีประมูลต่อจนมาถึงท่านที่ 7 เสนอที่ 5,699 เริ่มจากราคา 5,500 เกินไป199 ซึ่งผิดกติกา  ผมเองก็ไม่ได้มาเฝ้าหน้าเวปตลอดล่ะครับ กลับมาเห็น สมาชิกเสนอราคามาถึงท่านที่ 11 โดยประมาณนะครับ นับดูแล้วเห็นว่าครบ 9 ท่านตามที่กติการะบุ ก็เลยโพสแจ้งว่าตอนนี้มีสมาชิกครบ 9 ท่านแล้ว ไม่ได้รวมท่านที่ 7 ที่ผิดกติกานะครับ ก็ปล่อยให้ประมูลกันต่อจนมาถึงท่านที่ 14 ก็เห็นว่าสมาชิกยังมีทำผิดบ้างถูกบ้าง และมีบางท่านทิ้งข้อความขอความกระจ่างในราคาที่จะประมูลต่อ ผมก็ไม่รู้จะทำอย่างไรผมจึงแจ้งว่าได้ขอเพิ่มกติกาเข้ามาใหม่เพื่อจะรองรับราคาในส่วนที่เขาทำผิดทำถูกผสมกันมานั้น เพราะหากถือเอาเวลาตอนนั้นก็ยังไม่ได้ผู้ที่ชนะการประมูล ก็เลยกำหนดว่า
                                     ***โดยท่านสามารถยึดเอาราคาก่อนหน้าท่านเป็นตัวกำหนดราคาที่จะประมูลต่อ ถึงแม้ผู้ประมูลก่อนหน้าท่านจะทำผิดกติกา ก็ถือว่าท่านเริ่มจากราคาที่มีผู้เสนอถูกต้องแล้ว***
    คือก็เพื่อจะให้เป็นการสะดวกต่อท่านที่จะมาประมูลต่อไป ไม่ต้องไปคำนึงว่า ท่านก่อนหน้าท่านจะผิด จะถูกมาอย่างไร 9 ท่านที่ถูกติกาก็ได้ครบแล้ว ถึงแม้ราคามันไม่ถูกต้องมาตั่งแต่ท่านที่ 7แล้ว ก็ให้ถือเอาราคาที่สุดท้ายที่เห็นเป็นที่ท่านเริ่มประมูลได้ คือไม่อยากล้มประมูลเป็นรอบที่สอง หากท่านพอใจร่วมประมูลก็ประมูลต่อจากราคาสุดท้ายที่ท่านเห็นนั้น หากราคานั้นเป็นราคาสุดท้ายจนหมดเวลาและการเพิ่มราคาไม่ต่ำไม่เกิน จากราคาก่อนท่านถูกต้อง  ท่านก็คือผู้ชนะการประมูลครับ   ผมก็ปล่อยให้ประมูลต่อครับ จนสุดท้ายผมเล็งเห็นว่าอาจจะเกิดปัญหาได้  ผมจึงมาเพิ่มกติกาเข้าไปอีก
    ***โดยท่านสามารถยึดเอาราคาก่อนหน้าท่านเป็นตัวกำหนดราคาที่จะประมูลต่อ ถึงแม้ผู้ประมูลก่อนหน้าท่านจะทำผิดกติกา และราคาต้องไม่ย้อนต่ำกว่าท่านก่อนๆ ก็ถือว่าท่านเริ่มจากราคาที่มีผู้เสนอถูกต้องแล้ว /  - สิทธิ์ชี้ขาดอยู่ที่ผู้เปิดประมูล หากมีปัญหา ข้อขัดข้องใดๆ **  
    ผมกลัวตรงไหน ผมกลัวว่า  สมมุตินะครับและต้องขอโทษสมาชิกก่อนครับ ผมไม่ได้ดูถูกท่านสมาชิกนะครับ แต่ในสังคมเปิดกว้างนี้อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ  หากนับจากนี้เวลาที่จะสิ้นการประมูลอยู่ที่ 20.00 น.  ของวันที่ 7/7/55.  สมมุติราคาก่อนจบการประมูลอยู่ที่ 6,777 เหลือเวลาประมูลอยู่เล็กน้อย และหากมีสมาชิกเสนอราคาที่ 5,000 ต่อจากราคา 6,700  ในเวลา 19.55  น.  ถ้าดูตามกติกาสมาชิกท่านนี้หากหมดเวลาโดยเขาเป็นท่านสุดท้ายที่ประมูล  เขาก็ไม่ได้สิทธิ์ในสินค้าตัวนี้เพราะเขาผิดกติกา ให้ราคาต่ำกว่า 99 จาก 6,777  แต่หากมีสมาชิกท่านอื่นมาเสนอราคาต่อจากเขาที่ราคา 5,100 บาทและเวลาหมดลงตรงท่านนี้พอดีสมมุติอยู่ในเวลา  อย่างนี้ผมจะทำอย่างไรครับ  หากผมปฎิเสธของชิ้นนี้แก่เขา  เขาก็คงต้องอ้างสิทธิ์ ว่าเขาถือเอาราคาก่อนหน้าเขาเป็นตัวกำหนดราคาที่จะประมูลต่อ ผมก็ว่าเขาอ้างได้และถูกต้อง ตามนี้
                              ***โดยท่านสามารถยึดเอาราคาก่อนหน้าท่านเป็นตัวกำหนดราคาที่จะประมูลต่อ ถึงแม้ผู้ประมูลก่อนหน้าท่านจะทำผิดกติกา ..................... ก็ถือว่าท่านเริ่มจากราคาที่มีผู้เสนอถูกต้องแล้ว ***  
    ผมจึงมาเพิ่มคำว่า " และราคาต้องไม่ย้อนต่ำกว่าท่านก่อนๆ " เข้าไปตรงช่องที่ผมทำจุดไข่ปลาไว้   ซึ่งก่อนๆนั้นมันไม่มี และ ผมก็ได้เพิ่มอีกข้อความ  " - สิทธิ์ชี้ขาดอยู่ที่ผู้เปิดประมูล หากมีปัญหา ข้อขัดข้องใดๆ " เผื่อรองรับปัญหาอันหากจะมีขึ้นภายหน้าที่ไม่สามารถรู้ได้ตอนนี้   ผมยินดีมากและขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นผมเกรงว่ามันจะมี หากมีผมก็จะขอใช้สิทธิ์ในฐานะผู้เปิดประมูลต่อไปครับ  ผมต้องขออภัยในการประมูลครั้งนี้ที่ดูยุ่งเหยิงไป  คราวหน้าน่าจะดีกว่านี้ครับและพร้อมปรับปรุง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม 2012, 13:25:27 โดย มดงาน » บันทึกการเข้า

เมื่อ...มี... จงรู้จักให้  เมื่อ...ได้... จงรู้จักพอ
เมื่อ...ขอ... จงรู้คุณค่า   ทุกสิ่งเกิดมา ถึงเวลา  ก็ต้องไป
                 นาย อรรถพล
          goodsman05(แอท)gmail.com
      ไทยพาณิชย์  403-008117-7  บิ๊กซีบางใหญ่
                    0859557975
ARM VIGO 01
Hero Member

เหตุผลของผู้มีอำนาจ ย่อมถูกต้องเสมอ

« ตอบ #73 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 13:20:45 »

อ้างถึง
" ท่านสามารถยึดเอาราคาก่อนหน้าท่านเป็นตัวกำหนดราคาที่จะประมูลต่อถึงแม้ผู้ประมูลก่อนหน้าท่านจะทำผิดกติกา"

อย่างนี้ถ้าผมประมูลต่อจากราคาปัจจุบัน ก็เท่ากับว่าผมก็ทำผิดกติกา ผมเชื่อได้เลยว่า ถ้าท่านยังยึดกติกานี้อยู่ ราคาจะหยุดที่ 6,444 บาท เท่านั้นครับ เนื่องจากผู้ที่ใส่ราคาทำผิดกติกาที่ท่านกำหนดไว้

คืออย่างนี้ครับ ผมเองไม่มีปัญหาหากจะกลับไปที่ 6,444 แต่ผมเกรงว่าท่านที่เสนอ 6,666 ที่ผมได้กำหนดไว้หลังสุดเขาจะแปลกใจ ว่าทำไมราคากลับลงไปอีก ผมไม่อยากตอบคำถามสมาชิกกลับไปกลับมาครับ  เป็นอันว่าผมขออนุญาติยืนยัน ราคาเดิมนะครับ หากท่านไม่สะดวกนะตอนนี้โอกาสหน้ามีมาให้เข้าร่วมอีกด้วยความขอบคุณจริงๆครับ

ขอบคุณครับ คืออยากได้ครับ แต่ไม่รู้ว่าถ้าใส่ราคาลงไปแล้ว จะผิดกติกาหรือเปล่าา ผมขอถามเป็นข้อๆ แล้วกันครับ เพื่อความกระจ่าง

1. ท่าน black_cycle ใส่ราคามา 6,444 บาท อันนี้ถูกต้อง
2. ท่าน ft411 ใส่ราคามา 6,534 บาท ซึ่งผิดกติกาเนื่องจาก ไม่อยู่ใน 99-150 ตัดสิทธิ์ออกหรือเปล่า
3. ท่าน tugthawung ใส่มา 6,666 บาท ถ้าเอาตามกติกา อ้างอิงจากราคาท่าน ft411 ซึ่งเป็นราคาก่อนหน้า ก็ถือว่าถูกต้อง
4. ท่าน kanok ใส่มา 6,667 บาท อันนี้ต่ำกว่าขั้นต่ำ ผิกกติกาอยู่แล้ว
5. ผมเอง DTAC ใส่มา 6,590 บาท อันนี้ถ้ายึดตามกติกา ผมใส่ราคา ต่ำกว่าราคาล่าสุด ผมยอมรับได้

ประเด็นอยู่ที่ว่า ตอนนี้ราคาก็เลยอยู่ที่ 6,667 บาท สมมุติว่าผมประมูลต่อ 6,667 + 99 = 6,766 บาท แล้วผมให้คนรู้จักใส่ราคาต่อจากผม 9,000 บาท จะมีใครมาประมูลต่อจากผมไหม และในที่สุด ผมก็จะได้ไป ถูกต้องไหมครับ

เห็นด้วยครับ

อาจารย์โอ
หางดง เชียงใหม่
โทร / id line 0835785041

บัญชีธนาคารกรุงไทย สาขาอำเภอหางดง บัญชีออมทรัพย์
เลขที่บัญชี 5381291507 ชื่อบัญชี นางสาววราภรณ์  มาฟอง
http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #74 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 13:33:48 »

เอาราคาก่อนหน้าเป็นหลัก ระวัง พวกที่ดูแต่หน้าแรกๆ หรือ ไม่กดF5 เคาะราคามั่วที่ต่ำกว่าราคาล่าสุด แล้วถ้ามีคนไปใส่ต่อก็ใช้ได้หรือครับ มันเคยเกิดขึ้นบ่อยนะครับราคามั่ว ผมเคยเปิดประมูลมาก็หลายสิบรายการอยู่ครับเจอจนไม่รู้จะยังไง

" - สิทธิ์ชี้ขาดอยู่ที่ผู้เปิดประมูล หากมีปัญหา ข้อขัดข้องใดๆ  " 

ก็แล้วแต่เค้าครับ

แบบนี้ยิ่งไม่ได้ใหญ่ คนเคาะเขาต้องทราบในกติการายละเอียดที่ชัดเจนด้วยตนเอง เพื่อที่เขาจะได้มั่นใจที่จะต่อสู้ให้ชนะ ไม่ใช่มารอให้ผู้เปิดมาชี้ขาดภายหลัง บางทีมั่นใจว่าเคาะถูกต้องชนะแน่ๆแต่มาถูกชี้ว่า แพ้ หรือ ผิดกติกา ในภายหลังจะทำยังไง ดังนั้นกติกาต้องชัดเจนและเป็นที่เข้าใจกับผู้เข้าร่วมประมูล
element
Hero Member

« ตอบ #75 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 13:37:32 »

ปั่นป่วนกันไปหมด เอาไงดีครับท่านประธาน  ยิงฟันยิ้ม
hs1yhj
Hero Member

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #76 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 13:41:16 »

ปั่นป่วนกันไปหมด เอาไงดีครับท่านประธาน  ยิงฟันยิ้ม
ปิดสภา  ลบกระทู้  เรื่องง่ายๆ ทำให้มันยาก คิดได้ยังไง บ้านเมืองวุ่นวายไปหมด ถ้ามีคนแบบนี้มากๆ ประเทศชาติแย่แน่ๆ เหนื่อยใจ

สุทธิศักดิ์ พณิชประเสริฐ   30  หมู่ 8 ตำบล ปงน้อย  อำเภอ ดอยหลวง จังหวัด เชียงราย 57110 sutthisak.pa(แอท)hotmail.com โทรศัพท์ 081-7473953 , 086-6897460
มดงาน
Hero Member

สังคม จะดีได้ ก็ด้วยการแบ่งปัน

« ตอบ #77 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 13:41:36 »

อ้างถึง
" ท่านสามารถยึดเอาราคาก่อนหน้าท่านเป็นตัวกำหนดราคาที่จะประมูลต่อถึงแม้ผู้ประมูลก่อนหน้าท่านจะทำผิดกติกา"

อย่างนี้ถ้าผมประมูลต่อจากราคาปัจจุบัน ก็เท่ากับว่าผมก็ทำผิดกติกา ผมเชื่อได้เลยว่า ถ้าท่านยังยึดกติกานี้อยู่ ราคาจะหยุดที่ 6,444 บาท เท่านั้นครับ เนื่องจากผู้ที่ใส่ราคาทำผิดกติกาที่ท่านกำหนดไว้

คืออย่างนี้ครับ ผมเองไม่มีปัญหาหากจะกลับไปที่ 6,444 แต่ผมเกรงว่าท่านที่เสนอ 6,666 ที่ผมได้กำหนดไว้หลังสุดเขาจะแปลกใจ ว่าทำไมราคากลับลงไปอีก ผมไม่อยากตอบคำถามสมาชิกกลับไปกลับมาครับ  เป็นอันว่าผมขออนุญาติยืนยัน ราคาเดิมนะครับ หากท่านไม่สะดวกนะตอนนี้โอกาสหน้ามีมาให้เข้าร่วมอีกด้วยความขอบคุณจริงๆครับ

ขอบคุณครับ คืออยากได้ครับ แต่ไม่รู้ว่าถ้าใส่ราคาลงไปแล้ว จะผิดกติกาหรือเปล่าา ผมขอถามเป็นข้อๆ แล้วกันครับ เพื่อความกระจ่าง

1. ท่าน black_cycle ใส่ราคามา 6,444 บาท อันนี้ถูกต้อง
2. ท่าน ft411 ใส่ราคามา 6,534 บาท ซึ่งผิดกติกาเนื่องจาก ไม่อยู่ใน 99-150 ตัดสิทธิ์ออกหรือเปล่า
3. ท่าน tugthawung ใส่มา 6,666 บาท ถ้าเอาตามกติกา อ้างอิงจากราคาท่าน ft411 ซึ่งเป็นราคาก่อนหน้า ก็ถือว่าถูกต้อง
4. ท่าน kanok ใส่มา 6,667 บาท อันนี้ต่ำกว่าขั้นต่ำ ผิกกติกาอยู่แล้ว
5. ผมเอง DTAC ใส่มา 6,590 บาท อันนี้ถ้ายึดตามกติกา ผมใส่ราคา ต่ำกว่าราคาล่าสุด ผมยอมรับได้

ประเด็นอยู่ที่ว่า ตอนนี้ราคาก็เลยอยู่ที่ 6,667 บาท สมมุติว่าผมประมูลต่อ 6,667 + 99 = 6,766 บาท แล้วผมให้คนรู้จักใส่ราคาต่อจากผม 9,000 บาท จะมีใครมาประมูลต่อจากผมไหม และในที่สุด ผมก็จะได้ไป ถูกต้องไหมครับ

เห็นด้วยครับ
นี่แหละครับคือปัญหา ผมจึงกำหนดราคาไม่เกินไว้แต่ก็เกินอีก ต่ำอีก  ไปดูปัญหาก็เกิดจากไม่ทำตาม กติกา ครับ  ผมพร้อมจะทำตามกติกา อยู่แล้ว  หากจะกล่าวตามท่านแน่นอนเมื่อถึงเวลา ท่านก็คือผู้ชนะการประมูลครับ  ผมก็เลยอยากถามว่าแล้วจะทำอย่างไร  แต่ผมมีความรู้สึกว่าต้องมองที่เจตนาครับ หากใส่ราคา + - ผิดนิดหน่อยนั่นพอคาดการณ์ว่าอาจไม่ตั้งใจ ผมก็เลยแจ้งกติกาเพิ่มเติมว่า ให้ถือเอาราคานั้นๆพอจะอณุโลมได้และให้เป็นราคาที่จะเป็นจุดประมูลต่อ  แต่หากเป็นอย่างที่ท่านยกตัวอย่างมา ผมว่าเจตนาหรือการกระทำ ส่อไปในทางที่ไม่บริสุทธิ์แล้วครับ  ว่าตามที่ท่านสมมุตินะครับ  ผมจึงต้องเพิ่มกติกา ขอให้ผู้ประมูลเป็นคนชี้ขาดเข้าไปครับเพื่อรับกับปัญหาแบบนี้ครับ
มดงาน
Hero Member

« ตอบ #78 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 13:47:51 »

หากท่านสมาชิกเห็นว่า มันไม่ถูกต้องผมพร้อมที่จะยกเลิกการประมูลนี้ครับ  ผมจึงใคร่ขอความคิดเห็นมาต่อท่านที่ได้ร่วมเข้าประมูลไว้ในครั้งนี้ว่า ท่านๆจะให้ผมทำอย่างไรต่อครับ  ขอความเห็นนะครับ
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #79 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 13:48:55 »

ไม่ต้องไปกำหนด ราคาขั้นสูง ก็ หมดเรื่องแล้วครับ เคาะเพิ่มเท่าไรก็ได้ จัดเลยรับรองปัญหาจบแน่ไม่ต้องไปเพิ่มกติกาอย่างอื่นแล้วครับ ร้องไห้

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 12
  พิมพ์