HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
03 กรกฎาคม 2024, 09:07:08 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กสทช.ประชุมรับฟังความคิดเห็นการพัฒนากิจการวิทยุสมัครเล่นและความถี่ภาคประชาชน  (อ่าน 3783 ครั้ง)
DateChainat_E22TRU
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

"จริงใจ ตรงไป ตรงมา"

« เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 10:11:26 »

กทม. - กสทช.ประชุมรับฟังความคิดเห็นการพัฒนากิจการวิทยุสมัครเล่นและความถี่ภาคประชาชน

เมื่อวันที่ ๓๐ มิถุนายน ๒๕๕๕ ที่ผ่านมา ตัวแทนจาก สมาคมวิทยุสมัครเล่น จังหวัดชัยนาท
จำนวน ๕ คน ได้เข้าร่วมการประชุมรับฟังความคิดเห็นการพัฒนากิจการวิทยุสมัครเล่นและความถี่ภาคประชาชน
ณ หอประชุมสำนักงาน กสทช. ซ.สายลม

โดยมี พลเอก สุกิจ ขมะสุนทร ประธานอนุกรรมการ
การพัฒนาพัฒนากิจการวิทยุสมัครเล่นและความถี่ภาคประชาชน
เป็นประธานในพิธี

มีตัวแทนสมาคมวิทยุสมัครเล่น จาก ๓๐ จังหวัด ๓ เขตภูมิภาค ได้แก่ เขต๑ เขต๒ เขต๗ เข้าร่วมกว่า ๑๕๐ คน

เนื้อหาการประชุมสัมนามีดังนี้

ในที่ประชุมสัมนา กสทช.มีเรื่องแจ้งให้ทราบจากการประชุมรับฟังข้อคิดเห็นในครั้งที่ผ่านๆมา
โดยแยกเป็นหัวข้อต่างๆ สรุปได้ดังนี้

๑.การเพิ่มศักยภาพของนักวิทยุสมัครเล่น

๑.๑ เรื่องขอยกเลิกการสอบส่งรหัสมอส ในการสอบขั้นกลาง

สถานะ - อยู่ระหว่างการดำเนินการศึกษารวบรวมข้อมูลของ กสทช.
                  เพื่อนำเสนอคณะอนุกรรมการพัฒนากิจการวิทยุสมัครเล่นและความถี่ภาคประชาชน

๑.๒ เรื่องขอให้มีการจัดสอบขั้นกลางตามระเบียบ กทช. ปี๒๕๕๐

สถานะ - กสทช. ร่วมกับ RAST ได้จัดสอบขั้นกลางไปแล้วเมื่อวันที่ ๑๙ พ.ค. ๒๕๕๕
                 ที่มหาวิทยาลัยกรุงเทพ วิทยาเขตกลวยน้ำไท

๑.๓ เรื่องขอให้มีการจัดอบรมให้นักวิทยุสมัครเล่นและอาสาสมัคร เพื่อสร้างความรู้และแนวทาง
       หลักปฏิบัติในการติดต่อสื่สารกรณีเกิดเหตุฉุกเฉินและภัยพิบัติ

สถานะ - กสทช. อยู่ระหว่างการดำเนินการจัดทำโครงสร้างเครือข่ายอาสาสมัคร
                 การติดต่อสื่สารกรณีเกิดเหตุฉุกเฉินและภัยพิบัติ ซึ่งจะเชิญตัวแทนจากสมาคมฯ
                 เข้าร่วมฝึกอบรมจากผู้ชำนาญการเฉพาะด้านโดยเฉพาะ

๒.เกี่ยวกับองค์กรวิทยุสมัครเล่น

๒.๑ เรื่องการกำหนดอำนาจหน้าที่และการแก้ไขปัญหาต่างๆของสมาคมที่ทำหน้าที่สถานีควบคุมข่าย

สถานะ - ยังไม่มีการดำเนินการในขณะนี้ ต้องมีการกำหนดรายละเอียดเพิ่มเติม
                  ซึ่งจะดำเนินการในขั้นตอนการปรับปรุงแก้ไขกฏระเบียบต่อไป

๒.๒ เรื่องการบังคับใช้ให้ชมรม-สมาคมที่ทำหน้าที่สถานีควบคุมข่าย ต้องจดทะเบียนเป็นสมาคม ภายใน ๑๘๐ วัน

สถานะ - กำลังดำเนินการบังคับใช้ให้เป็นผล ล่าสุดเช่น สมาคมฯปทุมธานี , สกลนคร

๒.๓ เรื่องการเพิกถอนการทำหน้าที่ของสถานีควบคุมข่าย ที่ไม่ได้ปฏิบัติหน้าที่ตามระเบียบที่กำหนดไว้

สถานะ - กำลังดำเนินการบังคับใช้ให้เป็นผล ล่าสุดเช่นการเพิกถอน สมาคมฯจ.ตรัง

๓.เกี่ยวกับเทคโนโลยี

๓.๑ เรื่องการกำหนดความถี่วิทยุให้เป็นไปตามระเบียบ ITU-R

สถานะ - กสทช.ได้ดำเนินการกำหนดตารางคลื่นความถี่ให้สอดคล้องตาม ITU-R แล้วโดยจะปรับปรุงแก้ไข
                  กฏระเบียบเกี่ยวกับการใช้งานคลื่นความถี่ให้สอดคล้องตามตารางต่อไป

๓.๒ เรื่องการขอให้อนุญาต การใช้งานเครื่องวิทยุที่สอดคล้องกับเทคโนโลยีปัจจุบัน

สถานะ - กสทช.ยังไม่ได้ดำเนินการในขณะนี้ เพราะต้องมีการแก้ไขกฏระเบียบเกี่ยวกับการอนุญาตใช้คลื่นความถี่
                  และมาตรฐานทางเทคนิคของเครื่องวิทยุในกิจการวิทยุสมัครเล่น

๓.๓ เรื่องการขอติดตั้งสถานีรีพีทเตอร์ในกรณีภัยพิบัติ

สถานะ - สนง.กสทช.ในส่วนภูมิภาค ได้ดำเนินการติดตั้งรีพีทเตอร์ในพื้นที่เสียงอุทกภัยไปแล้วบางส่วน
                  เช่น อุบลฯ พิษณุโลก นครศรีธรรมราช และอยู่ระหว่างการศึกษาข้อมูลเพื่อทำโครงข่ายให้เชื่อมโยงกัน
                  ได้ทั้งประเทศ

๓.๔ เรื่องการขอให้เพิ่มความถี่รีพีทเตอร์เพื้อป้องกันการรบกวนกันในพื้นที่ใกล้เคียงกัน

สถานะ - กสทช.ในส่วนภูมิภาค ยังไม่ได้ดำเนินการในเรื่องนี้เพราะต้องเพิ่มช่องความถี่
                 โดยแก้ไขกฏระเบียบการใช้คลื่นความถี่ก่อน

๓.๕ เรื่องขอให้กำหนดกฏระเบียบและมาตรฐานการกำกับดูแลการใช้งานระบบเอคโค่ลิงค์ ให้ชัดเจน

สถานะ - กสทช.ในส่วนภูมิภาค ยังไม่ได้ดำเนินการในเรื่องนี้เพราะต้องเพิ่มรายละเอียดหลักเกณฑ์การใช้งาน
                  โดยปรับปรุงแก้ไขระเบียบการอนุญาตให้ใช้คลื่นความถี่ก่อน

๓.๖ เรื่องการขอให้กำหนดกำหนดความถี่ประสานงานกับหน่วยงานรัฐในภาวะปกติและฉุกเฉิน

สถานะ - กสทช.ได้กำหนดความถี่กลางในการประสานงานระหว่างนักวิทยุสมัครเล่นกับหน่วยงานรัฐแล้ว โดยมอบหมายให้
                  ปภ.เป็นผู้ดูแลการใช้ความถี่ ซึ่งขณะนี้ ปภ.กำลัดำเนินการจัดทำระเบียบวิธีปฏิบัติดังกล่าวอยู่

๔.เกี่ยวกับการขอการสนับสนุนจาก กสทช.

๔.๑ เรื่องการสนับสนุนเครื่องวิทยุจาก กสทช.

สถานะ - กสทช.กำลังดำเนินการเตรียมโรางการจัดหาเครื่องวิทยุเพื่อติดตั้งประจำที่ ให้สถานีควบคุมข่ายประจำจังหวัด
                  ในข่ายวิทยุสมัครเล่นและ ข่ายภาคประชาชน

๔.๒ เรื่องการสนับสนุนงบประมาณในการบริหารจัดการสถานีควบคุมข่ายจาก กสทช.

สถานะ - กสทช.ยังไม่มีการดำเนินการในเรื่องนี้ เนื่องจากไม่มีนโยาบายสนับสนุนเป็นตัวเงิน
                  แต่สำหรับในส่วนค่าใช้จ่าย ค่าน้ำมัน ค่าอาหาร ที่เกิดขึ้นในการเข้าให้ความช่วยเหลือประชาชนที่ประสบอุทกภัย
                  เมื่อปี ๕๔ ที่ผ่านมา กสทช.สนับให้เป็นกรณีพิเศษโดยความเห็นชอบจากที่ประชุม กสทช.

๕.เกี่ยวกับสำนักงาน กสทช.

๕.๑ เรื่องการขอให้สำนักงาน กสทช.ในส่วนภูมิภาคเป็นศูนย์กลางประสานงานกรณีเหตุฉุกเฉินและภัยพิบัติ

สถานะ - กสทช.ได้จัดให้สำนักงาน กสทช.ในส่วนภูมิภาคได้เตรียมความพร้อมในการประสานงานสู่ส่วนกลางได้ตลอดเวลา

๕.๒ เรื่องการขอให้สำนักงาน กสทช.เพิ่มความรวดเร็วในการออกใบอนุญาตต่างๆ เพื่อความสะดวกมากขึ้น

สถานะ - กสทช.ได้จัดให้มีโครงการออกใบอนุญาตนอกสถานที่ ในโอกาสต่างๆเช่น ในการจัดอบรมและสอบ
                  และงานสำคัญต่างๆ ตามที่หน่วยงานต่างๆร้องขอมา และปัจจุบันสามารถยื่นคำขอรับใบอนุญาตทาง
                  Pay At Post ที่ สำนักงานไปรษณีย์ทั่วประเทศได้

กิจกรรมในการประชุมสัมนา

กสทช.ได้ให้ผู้เข้าร่วมประชุมสัมนาทั้งหมด ทำกิจกรรมกลุ่ม โดยแบ่งออกทั้งหมด ๕ กลุ่ม โดยให้ตัวแทนแต่ลัสมาคม
แยกไปอยู่ทั้ง ๕ กลุ่ม และระดมความคิด ในการพัฒนากิจการวิทยุสมัครเล่น และความถี่ภาคประชาชน กันอย่างเต็มที่
เพื่อนำข้อเสนอแนะของกลุ่ม นำเสนอต่อ กสทช. เพื่อนำเข้าพิจารณาในคณะอนุกรรมการฯต่อไปด้วย

ภาพ/ข่าว E22TRU ประสัมพันธ์ศูนย์เตือนภัยพิบัติชัยนาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม 2012, 17:43:27 โดย DateChainat_E22TRU » บันทึกการเข้า

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 10:11:26 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
golf6557
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 10:36:57 »

แล้วได้ข้อมูล อะไรมาบ้างครับ เล่าให้ฟังบ้างสิครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

กฟผ.ผลิตไฟฟ้าเพื่อความสุขของคนไทย นนทบุรีชมรมวิทยุสมัครเล่นการไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย   144.700
« ตอบ #1 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 10:36:57 »

Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 10:40:24 »

พรุ่งนี้น่าจะเขียนข่าวละเอียดให้ได้อ่านกัน วันนี้ขอเคลียร์งานก่อนครับ ยิงฟันยิ้ม
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2012, 17:35:08 »

แล้วได้ข้อมูล อะไรมาบ้างครับ เล่าให้ฟังบ้างสิครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

รายละเอียดในการประชุมสัมนาเขียนให้ได้อ่านกันแล้วครับ ยิ้มเท่ห์
E22SUR
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2012, 21:09:00 »

มารอลุ้น ข้อ 3.2ครับ ว่าเราจะได้ถึง148 รึเปล่า

นนทบุรี
steventee
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 13:35:38 »

Re: ขอเชิญเข้าร่วมประชุมรับฟังความคิดเห็นสาธารณะเฉพาะกลุ่ม (Focus Group)
« ตอบ #4 เมื่อ: วันนี้ เวลา 13:30 »
อ้างถึง
ขอความกรุณาแต่ละสมาคมที่อยู่ตามภูมิภาคต่างๆ ทั้งตัวแทนและผู้นำสมาคมที่จะเข้าร่วมประชุมในครั้งต่อไปเถอะครับ หัวข้อการประชุมก็ได้กำหนดแบบแผนไว้ว่าควรประชุมเรื่องใด แต่เมื่อ30.มิ.ย.ที่ผ่านมา มีบางท่านคงไม่เข้าใจว่าเป็นการประชุมเพื่ิอหาข้อเสนอแนะ นำส่งต่ออนุกรรมการเพื่อพิจารณาว่าสิ่งใดที่สามารถทำได้โดยเร็วหรือช้า หรือเป็นที่ต้องการโดยแท้จริงของนักวิทยุสมัครเล่นทั้งหลาย แต่กลับนำเวทีนี้เมื่อมีการแยกกลุ่มพูดส่อเสียดระหว่างสมาคมต่อสมาคมบ้าง หรือมิได้มีแนวความคิดอันใดเลย หรือถกเถียงในสิ่งที่ยังไม่มีข้อกำหนดเกิดขึ้นหรือยังหาข้อสรุปมิได้ ขอใช้พื้นที่นี้นะครับ ฝากไปยังสมาคมต่างๆ ควรหาข้อมูลหรือประชุมทางสมาคมไว้แต่เนินๆ ว่าท่านทั้งหลายต้องการกำหนดทิศทางวงการวิทยุสมัครเล่นบ้านเราไปในทิศทางใด อย่างต้องไปนั่งเถียงกันหรืออวดภูมิ เอ่ยกล่าวเรื่องความหลังที่มีอคติต่อกันเลยครับ ผมเสียดายเวลา งบประมาณดำเนินการ ทั้งๆที่หลายท่านที่มิได้เป็นข้าราชการรวมทั้งผมเองด้วย เคยกล่าวว่าเอาภาษีเราไปทำอะไรครับ บ้านเรามีนักวิทยุสมัครเล่นเยอะมาก อยากให้ร่วมมือกันเพื่อความเป็นหนึ่งในประชาคมเศรษฐกิจอาเซียนที่กำลังจะเกิดในปี 2558 นี้ สุดท้ายครับ สมาคมใดต้องการแบบใดก็ทำเป็นหัวข้อไว้ เพื่อให้คณะอนุกรรมการ หรือเจ้าหน้าที่ที่มีส่วนเกี่ยวข้องที่อยู่ในการประชุมได้รับทราบ และมีเวลาตอบข้อสงสัยของแต่ละสมาคมครับ เชื่อว่าคงต้องใช้เวลาอย่างมากครับ ด้วยความขอบพระคุณครับ

นายดิศกุลโฆษิวากาญจน์ E29AIT
083-990-0011
นักวิทยุสมัครเล่น กลุ่มเพื่อนรีพีทพัทยา2010
loveis9
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 14:07:59 »

ขอบคุณน้าเดชครับที่ช่วยมาแจ้งข่าวให้รับทราบ
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 21:56:35 »

Re: ขอเชิญเข้าร่วมประชุมรับฟังความคิดเห็นสาธารณะเฉพาะกลุ่ม (Focus Group)
« ตอบ #4 เมื่อ: วันนี้ เวลา 13:30 »
อ้างถึง
ขอความกรุณาแต่ละสมาคมที่อยู่ตามภูมิภาคต่างๆ ทั้งตัวแทนและผู้นำสมาคมที่จะเข้าร่วมประชุมในครั้งต่อไปเถอะครับ หัวข้อการประชุมก็ได้กำหนดแบบแผนไว้ว่าควรประชุมเรื่องใด แต่เมื่อ30.มิ.ย.ที่ผ่านมา มีบางท่านคงไม่เข้าใจว่าเป็นการประชุมเพื่ิอหาข้อเสนอแนะ นำส่งต่ออนุกรรมการเพื่อพิจารณาว่าสิ่งใดที่สามารถทำได้โดยเร็วหรือช้า หรือเป็นที่ต้องการโดยแท้จริงของนักวิทยุสมัครเล่นทั้งหลาย แต่กลับนำเวทีนี้เมื่อมีการแยกกลุ่มพูดส่อเสียดระหว่างสมาคมต่อสมาคมบ้าง หรือมิได้มีแนวความคิดอันใดเลย หรือถกเถียงในสิ่งที่ยังไม่มีข้อกำหนดเกิดขึ้นหรือยังหาข้อสรุปมิได้ ขอใช้พื้นที่นี้นะครับ ฝากไปยังสมาคมต่างๆ ควรหาข้อมูลหรือประชุมทางสมาคมไว้แต่เนินๆ ว่าท่านทั้งหลายต้องการกำหนดทิศทางวงการวิทยุสมัครเล่นบ้านเราไปในทิศทางใด อย่างต้องไปนั่งเถียงกันหรืออวดภูมิ เอ่ยกล่าวเรื่องความหลังที่มีอคติต่อกันเลยครับ ผมเสียดายเวลา งบประมาณดำเนินการ ทั้งๆที่หลายท่านที่มิได้เป็นข้าราชการรวมทั้งผมเองด้วย เคยกล่าวว่าเอาภาษีเราไปทำอะไรครับ บ้านเรามีนักวิทยุสมัครเล่นเยอะมาก อยากให้ร่วมมือกันเพื่อความเป็นหนึ่งในประชาคมเศรษฐกิจอาเซียนที่กำลังจะเกิดในปี 2558 นี้ สุดท้ายครับ สมาคมใดต้องการแบบใดก็ทำเป็นหัวข้อไว้ เพื่อให้คณะอนุกรรมการ หรือเจ้าหน้าที่ที่มีส่วนเกี่ยวข้องที่อยู่ในการประชุมได้รับทราบ และมีเวลาตอบข้อสงสัยของแต่ละสมาคมครับ เชื่อว่าคงต้องใช้เวลาอย่างมากครับ ด้วยความขอบพระคุณครับ

ผมเองก็รู้สึกอย่างนี้เช่นกัน
ผู้เข้าร่วมสัมนาบางสว่น หลงประเด็น ไปไกล
ส่วนใหญ่เป็นผู้อาวุโส มีตำแหน่งระดับแกนนำของสมาคมด้วย
น่าเสียดายเวลา และ งบประมาณการจัดงานจริงๆครับ

คงไม่ต้องบอกว่าใครหรือกลุ่มใหนนะครับ
กระซิบได้แค่ว่า เจ้าหน้าที่ กสทช.เรียกว่า "สายแข็ง"

TTK_MT
Hero Member

ธ.ทหารไทย 373-2-13867-6

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 22:37:43 »

อ้างถึง

กลุ่ม 2 แน่เลย อิอิ

นายต้นตระการ  มีทอง  ( HS6XWI / 144.500 MHz ) (TTK_MT)
26/6 ม.2 ต.สะแกกรัง อ.เมือง จ.อุทัยธานี 61000  โทร. 0860000438 , 0898587500
สายน้ำ
Hero Member

5AC1**ARES** OF THAILAND

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 23:23:54 »

อ้างถึง

ผมเองก็รู้สึกอย่างนี้เช่นกัน
ผู้เข้าร่วมสัมนาบางสว่น หลงประเด็น ไปไกล
ส่วนใหญ่เป็นผู้อาวุโส มีตำแหน่งระดับแกนนำของสมาคมด้วย
น่าเสียดายเวลา และ งบประมาณการจัดงานจริงๆครับ

คงไม่ต้องบอกว่าใครหรือกลุ่มใหนนะครับ
กระซิบได้แค่ว่า เจ้าหน้าที่ กสทช.เรียกว่า "สายแข็ง"

อะไรแข็งครับน้า หัวแข็งใช่มั้ย...อิอิ

<<เครือข่ายผู้พิทักษ์กิจการวิทยุสมัครเล่นไทย>>

หน้า: [1] 2
  พิมพ์