HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
22 กันยายน 2024, 20:22:11 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเพาเวอร์ซัพพลายครับ  (อ่าน 1718 ครั้ง)
pro
Hero Member

« เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012, 18:57:08 »

ซื้อมาลองทำดูครับ  เห็นมีขายในเวฟก็เลยลองดู  อูปกร์พร้อมทุกอย่าง ตามรูป หมดไป 1000 บาท มี เพาเวอร์ซัพพลาย  ตัววัดแบบตัวเลข ตัวที่เสียบเซฟเวอร์  เซฟเวอร์ 2g   สวิทเปิด -ปิด ตัวต่อสำหรับ เครื่องโมบาย (ไมู่รู้แอมพอไหมยังไ่ม่ได้ลอง)  ค่าจ้างช่างต่อให้ (สายที่เหลือยังมัดไว้อยู่เลย)  จากการลองใช้ดู ไฟขึ้น 12.3 ตลอด เวลากดคีไม่ลด (ลองดูกดนับ 1-10 ก็ไ่ม่ลด)  อยากทราบว่าที่ทำมาทั้งหมด ถือว่าแพงไปใหมครับ  หรือว่าซื้อดีกว่า  แล้วจะมีผลเสียกับเครื่องใหมครับ แล้วไฟทำไมมีแค่ 12.3 ที่เขาำำทำขาย ทำไมมี 13.8   แอมขนาดนี้ใช้กับโมบายได้ใหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ  (ถ้าดีจะได้หาแอมสูงๆ มาทำอีก)

เป็นสัจธรรมของโลก ผลย่อมเกิดจากการกระทำ

089-9801530  กรุงไทย ออมทรัพย์ 096-015-0676
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012, 18:57:08 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS8KOH
Hero Member

ความกตัญญูใช้เป็นเครื่องชี้วัด การเป็นคนดีได้

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012, 23:47:38 »

หมดไป1000บาทสำหรับอุปกรเสริม สเปคตามฉลาก 12 โวลล์ 16 แอมป์ ถามว่าแพงมั้ย อุปกรทั้งหมดที่ได้ไส่เข้าไป
ผมว่าไม่แพง    16แอมป์ ใช้กับเครื่องโมบายพอมั้ย ส่ง40-50วัตต์ มันอาจจะทำงานหนักไปครับ(ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะเอาอยู่มั้ย ยิงฟันยิ้ม) ถามต่อไปว่าซื้อดีกว่ามั้ย
คำตอบคือ ถ้าท่านทำและลองท่านก็จะได้ความรู้ แต่ถ้าซื้อที่เพื่อนสมาชิกที่จำหน่าย ท่านก็จะสามารถเลือกขนาดแอมป์สูงๆมาใช้งานแน่นอน ในราคาอาจสูงกว่างบที่ท่านทำ ข้อดีที่ซื้อคือ ผู้ขายเขาจะปรับปรุงจนไม่มีปัญหาในการใช้งาน จึงออกนำมาขาย
ในเวปนี้ก็เห็นมีหลายท่านที่ทำ จำหน่าย หรือขอคำปรึกษาได้ลองดูครับ ส่วนผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลย ผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยนะครับ ยิ้มกว้างๆ

น้อยคนที่จะชอบ ทำงาน แบบติดทองหลังพระ
แต่ผมชอบ   153HS240
« ตอบ #1 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012, 23:47:38 »

birdte
Hero Member

HS3WZY

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 00:03:07 »

ราคานี้ก็ไม่แพงนะครับ ได้อุปกรณ์ในการใช้งานครบทุกอย่าง
เรื่องของแอมป์ ตามป้ายคือ 16A แต่จ่ายจริงน่าจะไม่เกิน 12A ใช้กับโมบายพอครับ
12V x 12A = 144W หักลบกำลังงานสูญเสียในเครื่องโมบายแล้วน่าจะดันได้ไม่เกิน 100W (แล้วแต่การกินไฟของแต่ละเครื่องด้วย)
เรื่องของแรงดันที่ได้ 12.3V ถามว่าที่ไปโมมา คือทำอะไรกับมันบ้าง
ที่เค้าทำขายในเว็บก็คือ ปรับตัวเช็คแรงดันเอาพุตให้มันเห็นไฟต่ำกว่า 12V ทำให้มันเพิ่มแรงดันขึ้นให้ได้ตามที่กำหนด (13.8V)

(เบิร์ด) Tel.0827508146
pro
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 11:41:40 »

ขอบคุณที่ให้คำตอบ และคำแนะนำครับ  ผมลองเปิดดู วันกับคืนยังปกติครับ เหลือทดลองกับโมบายครับ
pro
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 11:07:05 »

ใช้ เปิด 2 เครื่องพร้อมกัน มา 2 วัน แล้ว ไม่มีปัญหาอะไรครับ
birdte
Hero Member

HS3WZY

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 12:32:45 »

ไม่น่ามีปัญหาอยู่แล้วครับ ไฟ 12V ไฟปกติที่เค้าออกแบบมาให้เครื่องนี้จ่ายอยู่แล้ว ถ้าโหลดไม่เกิน ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ คอมเปิดเป็นเดือนก็ไม่มีปัญหา เพราะถ้าไม่ได้กดส่ง มันก็จะไม่ร้อน เหมือนกันกับการที่เราเสียบนาฬิกาดิจิตอลไว้ตลอดนั่นแหละ เป็นปีก็ไม่เป็นไร
pro
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 14:02:56 »

ไม่น่ามีปัญหาอยู่แล้วครับ ไฟ 12V ไฟปกติที่เค้าออกแบบมาให้เครื่องนี้จ่ายอยู่แล้ว ถ้าโหลดไม่เกิน ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ คอมเปิดเป็นเดือนก็ไม่มีปัญหา เพราะถ้าไม่ได้กดส่ง มันก็จะไม่ร้อน เหมือนกันกับการที่เราเสียบนาฬิกาดิจิตอลไว้ตลอดนั่นแหละ เป็นปีก็ไม่เป็นไร
ขอบคุณครับ คำแนะนำ อีกนิดครับ ใช้ 2g  กับ แดง 40 ช่อง เปิดฟังพร้อมกันอยู่  เวลากดคี 2g ไม่เป็นไร ไฟไม่ลด (ต่อจากช่องจุึดบุรี่) แต่เวลา ใช้ตัว 40 ช่อง ไฟลงนิดหน่อย (ให้ต่อจากสาย)  เป็นเพราะ เครื่องกินไฟไม่เท่ากัน หรือ เป็นเพราะ การต่อไฟครับ แล้วถ้ากดแล้วไฟลดลง จะเป็นอัตรายต่อเครื่องหรือเปล่าครับ
birdte
Hero Member

HS3WZY

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 16:07:25 »

ขอบคุณครับ คำแนะนำ อีกนิดครับ ใช้ 2g  กับ แดง 40 ช่อง เปิดฟังพร้อมกันอยู่  เวลากดคี 2g ไม่เป็นไร ไฟไม่ลด (ต่อจากช่องจุึดบุรี่) แต่เวลา ใช้ตัว 40 ช่อง ไฟลงนิดหน่อย (ให้ต่อจากสาย)  เป็นเพราะ เครื่องกินไฟไม่เท่ากัน หรือ เป็นเพราะ การต่อไฟครับ แล้วถ้ากดแล้วไฟลดลง จะเป็นอัตรายต่อเครื่องหรือเปล่าครับ
ไม่เป็นอันตรายครับ มันต่างกันหลายปัจจัย เช่น การดึงกระแสระหว่างสแตนบาย การดึงกระแสตอนกดคี อิมพีแดนด้านไฟเข้า เป็นต้น จรึงทำให้มันมีไฟตกไม่เท่ากัน ส่วนใหญ่ถ้าเป็นเครื่องรุ่นเก่า จะใช้ไฟมากในการขับวัตต์ รุ่นใหม่เค้าออกแบบวงจรมาให้ใช้ไฟน้อย เพื่อให้ไมต้องใส่แบตก้อนใหญ่ก็ใช้ได้นาน เหมือนพวกเทคโนโลยีอินเวอร์เตอร์ บางเครื่องตอนกดคีอิมพีแดนจะลดลงมากทำให้กระแสไหลมากไฟจึงตกเล็กน้อย หลายเหตผลนะ แต่ถ้าไฟมันตกมาก อันนี้มีปัญหาแน่ อิอิ

หน้า: [1]
  พิมพ์