HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
21 กันยายน 2024, 21:41:45 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ icom 3fgx ขึ้นlow ครับ  (อ่าน 5247 ครั้ง)
iayyai
Hero Member

« เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 01:51:49 »

3fgx ขึ้น low ลองเช็คขั้วตรงกลาง (battery indicator) ขั้วก็สัมผัสกันดี เคยเจอกระทู้บอกว่ามีตัว เซ็นเซอร์แบตเตอรี่ที่อยู่บนบอร์ด ซึ่งมันเสีย แต่ไม่รู้ว่าตัวไหน. มีเพื่อนท่านใดพอทราบหรือเปล่าครับ ว่ามันคือตัวไหน หรือจะต้องแก้ยังไงครับ

ส่งของ วันจันทร์ วันพุธ และ วันศุกร์ เท่านั้นครับ
บัญชีที่ใช้ ไทยพาณิชย์ กรุงเทพ ทหารไทย กสิกรไทยtel.0892552523
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 01:51:49 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
son1706
Hero Member

จนไปนิด แต่ไม่คิดจะโกงใครกิน

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 02:34:37 »

3fgx ขึ้น low ลองเช็คขั้วตรงกลาง (battery indicator) ขั้วก็สัมผัสกันดี เคยเจอกระทู้บอกว่ามีตัว เซ็นเซอร์แบตเตอรี่ที่อยู่บนบอร์ด ซึ่งมันเสีย แต่ไม่รู้ว่าตัวไหน. มีเพื่อนท่านใดพอทราบหรือเปล่าครับ ว่ามันคือตัวไหน หรือจะต้องแก้ยังไงครับ
รอฟังคำตอบด้วยคนครับ ยิงฟันยิ้ม
« ตอบ #1 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 02:34:37 »

Nato
Sr. Member

.: นาโต้ :.

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 05:46:59 »

ต้องดูหน้า contact ด้านในอีกทีครับว่าสกปรกหรือไม่ ตรงที่สัมผัสกับตัวบอร์ด

O8-9762-6754 Keng
100% of ALL Icom radios are produced only at our factories in Japan
Icom radios marked " Made in China" or made in another country are 100% fake.
chaiyan
member..
Jr. Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 08:31:30 »

ดูที่แบตด้วยว่าขั้วตรงกลางก้อนถ่านได้ต่อลงกราวน์หรือขั้ว - ไว้หรือไม่

พัทลุงสื่อสาร หนึ่งในผู้นำระบบสื่อสาร
ชัยยัญ  ชูสกุล (HS9DR) หมายเลขบัญชี ธ.กสิกรไทย สาขาพัทลุง
เลขที่ 145-1-02342-6
โทร.074-613639,089-5975183
iayyai
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 17:34:31 »

ลองเช็คขั้วแบตแล้ว ยังดีอยู่ครับ เพราะเอาไปใช้กับอีกเครื่อง มีมีปัญหาแต่อย่างใด--- ตัดเรื่องแบตออก
ขั้วที่จิ้มเข้าไปที่บอร์ด 
1 ใช้ยางลบถูแล้ว
2 ใช้มิเตอร์วัดปลายด้านนึงกับปลายอีกด้านนึง ถึงกันดี
3 ลองใช้มิเตอร์ัจับปลายขั้วฝาหลังด้านที่สัมผัสกับขั้วตรงกลางแบตกับกราวด์ มันไม่ถึงกัน

ตรงนี้ครับที่สงสัย คือ จับขั้วนี้กับขั้วลบที่ฝาหลังเครื่อง มันก็ไม่ถึงกัน  เอาลองวัดกับเครื่องที่ใช้ได้ปกติมันก็ไม่ถึงกัน

แล้วเราจะรู้ได้ยังไงครับว่า เข็มขั้ว มันสัมผัสกับบอร์ดหรือเปล่า จะจับวัดยังไงครับ  หรือ จริงๆแล้วขั้วนี้ต้องถึงกราวด์ของเครื่อง

แล้วอีกอันคือ  กดปุ่มP0 เสียงกดที่ดังออกทางลำโพงเครื่อง จะไม่เหมือนเสียงกด P1 P2 P3  เสียงมันจะไม่ดิ๊ด มันจะดังตู๊ด

ลองทดสอบปุ่ม P0 โดยเข้าโหมด โคลน ก็โคลนกับอีกเครื่องได้  แต่หลังจากโคลนแล้ว

เครื่องที่เป็นปกติ กด P0 มันดังติ๊ด แล้วเปลี่ยนกำลังส่ง 
ส่วนเครื่องที่เป็นปัญหา กด P0 มันดังตู๊ด แล้วไม่เปลี่ยนกำลังส่ง

ขึ้น low ตลอด วัดกำลังส่งได้ประมาณ 1.3 วัตต์ ครับ

สรุป เช็คแบตแล้ว  เช็คปุ่มP0แล้ว เหลือแต่เช็คว่า ขั้วเข็มสัมผัสโดนบอร์ดหรือเปล่า -- เพราะวัดไม่ได้  กับเหลือในส่วนของที่เค้าพูดถึงว่ามันมีเซ็นเซอร์พลังงานนี่แหละครับ

hs1gzd
Hero Member

บัญชา ขายสายโปรแกรมวิทยุสื่อสารเครื่องและอุปกรณ์

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 21:47:08 »

ลองใช้สายไฟที่มีปากคีบ คีบดูเลยครับบวกถ่านเข้าบวกเครื่อง ลบถ่านเข้าลบเครื่อง เข็มกลางถ่านเข้าเข็มกลางเครื่อง รู้แน่ครับว่ามันจะLOWอีกไหมอีกอย่างเข็มมันยุบหรือเปล่าเป็นแบบนี้ครับ เครื่องผมเป็นอยู่ครับ
http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=120561.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิถุนายน 2012, 21:55:15 โดย hs1gzd » บันทึกการเข้า

สนใจสินค้าชิ้นไหนติดต่อได้3ช่องทางครับคือ
1.ทางโทรศัพท์ 084 6699588
2.LINE LINE ID:hs1gzd
3.https://www.facebook.com/hs1gzd
4.https://www.facebook.com/programingcable/
เท่านี้ก็ติดต่อสื่อสารสอบถามข้อมูลกันได้แล้วครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ
DAN.2517
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 22:15:42 »

ลองใช้สายไฟที่มีปากคีบ คีบดูเลยครับบวกถ่านเข้าบวกเครื่อง ลบถ่านเข้าลบเครื่อง เข็มกลางถ่านเข้าเข็มกลางเครื่อง รู้แน่ครับว่ามันจะLOWอีกไหมอีกอย่างเข็มมันยุบหรือเปล่าเป็นแบบนี้ครับ เครื่องผมเป็นอยู่ครับ
http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=120561.0

ลองหรือยังน้อ....รอฟังผลด้วยคนครับ ไม่เคยเจอปัญหานี้
iayyai
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012, 00:20:23 »

เดี๋ยวคืนนี้ลองเลยครับ ขอบคุณครับ แล้วจะมารายงานผล
sak0503s
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012, 01:07:02 »

เอาจุดนี้ลงตัวถังก็ใช้ได้แล้ว ครับ 
iayyai
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012, 01:52:31 »

เรียบร้อยแล้วครับ
ปัญหาคือ ขั้วที่เรียกว่า battery indicator (ขั้วที่อยู่หลังเครื่อง) มันไม่สัมผัสกับกราวน์เครื่อง

ถ้าดูจากภายนอก มันก็สมบูรณ์ดีไม่ยุบ

ประเด็นคือ มิเตอร์เจ้ากรรม ที่เป็นแบบดิจิตอลครับ คือใช้วัดว่าต่อถึงกันหรือช็อตกันหรือไม่ มันก็แสดงผลดี เป็นปกติ เวลาวัดว่าต่อถึงกันหรือไม่

แต่พอเอามาวัดขั้วหลังเครื่อง มันเช็คไม่ได้

สรุปคือ ตอนแรกใช้ มิเตอร์ที่เป็นดิจิตอล จับ 3FGX อีกตัวที่ไม่มีปัญหา มันก็แสดงผล เหมือนกันคือขั้วนี้กับกราวด์ ไม่ถึงกัน   ผมก็เลยงง ว่าถ้ามันเหมือนกันแล้วทำไมตัวนึงไม่มีปัญหาแต่อีกตัวมีปัญหา

แต่ถ้าเอามิเตอร์เข็มมาวัด จึุงถึงบางอ้อ ว่ามันจะต้องลงกราวด์เครื่องนะ ไอ้เจ้าขั้วนี้น่ะ

จัดการรื้อเครื่อง เพื่อดูเข็มข้างใน ดูภายนอกก็ปกติดี

แต่พอเอานิ้วไปกดๆดู  ......  ปัญหาคือ  มันฝืด  ไม่เด้ง  ก็เลยใช้ WD40 หยอดหล่อลื่น  

อาการปัจจุบัน  หายป่วย แล้วครับ

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกหลายๆท่าน ที่ให้คำแนะนำอย่างจริงใจ และ และติดตามผลครับ  ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิถุนายน 2012, 15:03:54 โดย iayyai » บันทึกการเข้า

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์