HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
05 ตุลาคม 2024, 15:22:16 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านคิดอย่างไรกับสมาชิกที่ขายเครื่องวิทยุมือ2 ในราคาของใหม่ หรือแพงกว่า  (อ่าน 7358 ครั้ง)
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012, 18:31:30 »

ประเด็นผมกล่าวถึงของใหม่ที่ยังมีขายอยู่ตามร้าน ซึ่งถ้าอ่านกระทู้ผมอย่างละเอียดก็จะเข้าใจว่าผมหมายถึง ของมือสองที่ ยังมีของใหม่ขายอยู่  ส่วนของเก่าที่ยุติสายพานการผลิตไปแล้วอันนี้เข้าใจว่าเมื่อของหาอยากราคาก็สูงเป็นเงาตามตัว ของใหนที่ไม่มีของใหม่ขายแล้วถ้าแพง และผมชอบ ผมก็สู้ราคาครับ  

น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ ที่ตั้งประเด็นก็เพราะอยากรู้ข้อมูลครับ

ถ้าเครื่องใหม่มือหนึ่งที่ยังมีการผลิตขายอยู่เวลานี้ แล้วมีเพื่อนสมาชิกนำเครื่องมือสองที่ใช้งานแล้วมาขายแพงกว่าเคื่องมือหนึ่ง ไม่น่ามีครับท่าน  อย่างไรของมือสองก็ต้องถูกกว่ามือหนึ่งเป็นแน่ ครับ ขนาดมือหนึ่งเหมือนกันถ้าขายในเวปส่วนมากจะถูกกว่าหน้าร้านนิดหน่อยครับ

สำหรับคำที่ว่า พอใจขาย หรือ ตั้งใจขายแพงเกินไป ถึงเป็นความพอใจจะขายก็จริงอยู่ แต่มันน่าเกลียดครับ มันมีผลทางจิตสำนึกใครพบเจอก็ไม่อยากจะคบด้วยเขาคิดอยู่ในใจ  และอีกอย่าง ถ้าตรวจสอบแล้วมาขายแพงเกินไปจริงๆแล้วเป็นมือสอง จะมาอ้างพอใจขายไม่ได้ แบบนี้คุณก็เอาเปรียบผู้บริโภคสิครับ จะอ้างต่อไปว่า แพงก็อย่าซื้อก็ไม่ได้ คุณมาขายแพงแบบนี้คนที่เขาไม่รู้ราคาทำไงครับหลอกขายให้เขาหรือครับ ไม่ถูกต้องครับแบบนี้ ต่อไปต้องให้ผู้ดูแลควบคุมราคาที่เข้าข่ายเอาเปรียบผู้บริโภคสักหน่อยก็ดีครับ พวกเราก็ช่วยกันดูด้วยเรื่องไม่ดีไม่งามอย่าให้มีในสังคมเราครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #30 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012, 18:31:30 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012, 18:41:59 »

เรื่องขอต่อราคาลงมาก ไม่ค่อยนั่นหรอกครับ ต่อเหลือบาทเดียวก็ยังไม่มีปัญหาเรากำหนดได้ ลดได้ก็ลด ลดไม่ได้ก็อย่าไปลด จบอีก  ยิงฟันยิ้ม
« ตอบ #31 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012, 18:41:59 »

umnad
Sr. Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2012, 14:28:53 »

ประเด็นผมกล่าวถึงของใหม่ที่ยังมีขายอยู่ตามร้าน ซึ่งถ้าอ่านกระทู้ผมอย่างละเอียดก็จะเข้าใจว่าผมหมายถึง ของมือสองที่ ยังมีของใหม่ขายอยู่  ส่วนของเก่าที่ยุติสายพานการผลิตไปแล้วอันนี้เข้าใจว่าเมื่อของหาอยากราคาก็สูงเป็นเงาตามตัว ของใหนที่ไม่มีของใหม่ขายแล้วถ้าแพง และผมชอบ ผมก็สู้ราคาครับ  

น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ ที่ตั้งประเด็นก็เพราะอยากรู้ข้อมูลครับ

ถ้าเครื่องใหม่มือหนึ่งที่ยังมีการผลิตขายอยู่เวลานี้ แล้วมีเพื่อนสมาชิกนำเครื่องมือสองที่ใช้งานแล้วมาขายแพงกว่าเคื่องมือหนึ่ง ไม่น่ามีครับท่าน  อย่างไรของมือสองก็ต้องถูกกว่ามือหนึ่งเป็นแน่ ครับ ขนาดมือหนึ่งเหมือนกันถ้าขายในเวปส่วนมากจะถูกกว่าหน้าร้านนิดหน่อยครับ

สำหรับคำที่ว่า พอใจขาย หรือ ตั้งใจขายแพงเกินไป ถึงเป็นความพอใจจะขายก็จริงอยู่ แต่มันน่าเกลียดครับ มันมีผลทางจิตสำนึกใครพบเจอก็ไม่อยากจะคบด้วยเขาคิดอยู่ในใจ  และอีกอย่าง ถ้าตรวจสอบแล้วมาขายแพงเกินไปจริงๆแล้วเป็นมือสอง จะมาอ้างพอใจขายไม่ได้ แบบนี้คุณก็เอาเปรียบผู้บริโภคสิครับ จะอ้างต่อไปว่า แพงก็อย่าซื้อก็ไม่ได้ คุณมาขายแพงแบบนี้คนที่เขาไม่รู้ราคาทำไงครับหลอกขายให้เขาหรือครับ ไม่ถูกต้องครับแบบนี้ ต่อไปต้องให้ผู้ดูแลควบคุมราคาที่เข้าข่ายเอาเปรียบผู้บริโภคสักหน่อยก็ดีครับ พวกเราก็ช่วยกันดูด้วยเรื่องไม่ดีไม่งามอย่าให้มีในสังคมเราครับ
ผมเห็นด้วยครับ เพราะว่า การตั้งราคาบางครั้งและหลายๆครั้ง ตั้งราคาแพงจนเกินงาม และไม่ต่างจากเครื่องใหม่ๆ
ถ้าถามผมว่าจะซื้อไหม ผมซื้อนะ ถ้าเครื่องไม่มีการนำเข้าหรือเลิกผลิตไปแล้ว และผมต้องการ แต่ไม่ใช่ว่าจะซื้อทุกครั้ง มันต้องดูด้วยว่า แพงเวอร์ไปหรือเปล่า อย่างเครื่อง IC-228 ผมก็ซื้อไปจากที่นี่ แต่ราคาก็ยังยอมรับได้ ในราคา2200บาท ผมก็ซื้อครับ แต่เครื่องรุ่นที่มีขายอยู่ทั่วไปและยังมีการนำเข้าอยู่ บางเจ้าก็ตั้งราคาจนเวอร์ การแก้ปัญหา ก็คือไม่สนใจแม้กระทั่งจะเปิดดูเลย แต่สิ่งที่คิดว่าไม่เหมาะสมก็คือ ถ้าเป็นคนที่ไม่ค่อยรู้ราคาเข้ามาดู แล้วซื้อไป โดยไม่รู้ว่าราคาของใหม่อยู่ที่เท่าไร นั่นมันจะเข้าข่ายเอาเปรียบหลอกลวงผู้บริโภคครับ แต่ถ้าจะบอกว่า ตั้งราคาตามความพอใจ นั่นมันก็แล้วแต่คนขายเขาแล้ว เราไปบังคับเขาเหล่านั้นไม่ได้ แต่ถ้าใครไม่รู้ราคา หรืออยากได้ก็ยังไม่ต้องซื้อครับ ให้เช็คราคาหลายๆที่ครับ แล้วค่อยซื้อครับ แต่ส่วนใหญ่ ผมไม่ค่อยจะซื้อ มือสองในนี้ครับ เพราะราคาไม่ต่างจากของใหม่ และอัตราการเสี่ยงที่จะโดนเครื่องบิ๊วมา มันมีสูง และการรับประกัน ก็ไม่มีและบางเครื่องอาจจะดูสภาพสวย แต่หารู้ไม่ว่า มันโดนยำเอาหัวใจมันไปใส่เครื่องอื่นแล้ว อัตราการเสี่ยงมันมีครับ

Amateur Radio Chonburi
144.8125 CB 56
The bright blue group
HS6LPZ
Full Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2012, 22:41:24 »

อ้างถึง
ผมเห็นด้วยครับ เพราะว่า การตั้งราคาบางครั้งและหลายๆครั้ง ตั้งราคาแพงจนเกินงาม และไม่ต่างจากเครื่องใหม่ๆ
ถ้าถามผมว่าจะซื้อไหม ผมซื้อนะ ถ้าเครื่องไม่มีการนำเข้าหรือเลิกผลิตไปแล้ว และผมต้องการ แต่ไม่ใช่ว่าจะซื้อทุกครั้ง มันต้องดูด้วยว่า แพงเวอร์ไปหรือเปล่า อย่างเครื่อง IC-228 ผมก็ซื้อไปจากที่นี่ แต่ราคาก็ยังยอมรับได้ ในราคา2200บาท ผมก็ซื้อครับ แต่เครื่องรุ่นที่มีขายอยู่ทั่วไปและยังมีการนำเข้าอยู่ บางเจ้าก็ตั้งราคาจนเวอร์ การแก้ปัญหา ก็คือไม่สนใจแม้กระทั่งจะเปิดดูเลย แต่สิ่งที่คิดว่าไม่เหมาะสมก็คือ ถ้าเป็นคนที่ไม่ค่อยรู้ราคาเข้ามาดู แล้วซื้อไป โดยไม่รู้ว่าราคาของใหม่อยู่ที่เท่าไร นั่นมันจะเข้าข่ายเอาเปรียบหลอกลวงผู้บริโภคครับ แต่ถ้าจะบอกว่า ตั้งราคาตามความพอใจ นั่นมันก็แล้วแต่คนขายเขาแล้ว เราไปบังคับเขาเหล่านั้นไม่ได้ แต่ถ้าใครไม่รู้ราคา หรืออยากได้ก็ยังไม่ต้องซื้อครับ ให้เช็คราคาหลายๆที่ครับ แล้วค่อยซื้อครับ แต่ส่วนใหญ่ ผมไม่ค่อยจะซื้อ มือสองในนี้ครับ เพราะราคาไม่ต่างจากของใหม่ และอัตราการเสี่ยงที่จะโดนเครื่องบิ๊วมา มันมีสูง และการรับประกัน ก็ไม่มีและบางเครื่องอาจจะดูสภาพสวย แต่หารู้ไม่ว่า มันโดนยำเอาหัวใจมันไปใส่เครื่องอื่นแล้ว อัตราการเสี่ยงมันมีครับ

นั่นสิครับ เช่น icom ตระกูลดำทั้งหลาย ใช้มาเป็นสิบปีมาโพสขาย แทบจะราคาเดิม แถมถอด ปท แยกขายอีก ยิ่งเครื่องไกล้ตระกูลใหม่ 2100,2200 เล่นขายแทบเท่าราคาของใหม่เลยครับ แค่ราคาขึ้นมาหลัก 69xx,7xxx นี่ผมไปเอาของใหม่ประกันมือหนึ่งยอมเก็บตังค์เพิ่มดีกว่า ไม่ต้องเสี่ยง และที่สำคัญ ของที่ออกจากร้านไปอยู่ในมือท่าน จะใหม่อย่างไร ท่านกล้ารับรองหรือไม่ ถ้าไม่ดีจริงยอมรับคืนรวมค่าเสียเวลาค่าเสียอารมภ์ ค่าส่งทุกอย่างท่านต้องรับผิดชอบ ท่านกล้าหรือไม่ ถ้าท่านไม่กล้า ท่านต้องลดราคาแบบยอมเจ็บตัว เพื่อให้คนซื้อเขายอมรับความเสี่ยงนั้นได้และถ้าเสียหายจริงเขาก็นำไปซ่อมแซมแก้ไขเอง

ประเภทพอตั้งกระทู้ขาย ท่านทั้งหลายก็ ของดีดันไป ผมว่าเลิกได้ก็เลิกเถอะครับ มันขัดต่อความรู้สึก ให้เจ้าของกระทู้ผจญชะตากรรมไปดีกว่า เพราะว่าของดีดันไป ท่านทราบแล้วเหรอว่ามันดีจริงแบบที่ท่านดัน แล้วถ้าของเขาไม่เป็นดังที่ว่า ท่านที่ช่วยดันกล้าลงไปช่วยคนขายรับผิดชอบหรือไม่ มันเป็นขยะกระทู้เปล่าๆ เพราะทุกกระทู้ผมและหลายท่านที่ผมเคยคุยด้วย มีแต่บ่นว่าคนขายหน่ะไม่เท่าไหร่ แต่รำคาญพวกดันนี่แหละ

กลับมาที่ ic-2200t หลายๆร้านดังในกรุงเทพ และเช่าพื้นที่ขายในนี้เขาก็ขายและส่ง EMS ให้ลองไปเช็คดูครับ ราคาแค่ 8,000 หลายคนก็ทราบแต่อีกหลายคนก็ไม่เคยทราบ เพราะท่านไม่อยากที่จะเสียค่าโทรเพื่อโทรไปถาม ลงทุนหน่อยครับถ้าอยากได้ของดีแบบอุ่นใจแถมมีประกัน ได้ของแถมเช่นที่แขวนไมค์ กระเป๋าสวยๆ และจิปาถะ

และอีกเรื่องนึงคือเรื่องประมูล พี่เล่นเอามันส์อย่างเดียว ไม่เช็คราคากลาง ทำไปทำมา ผมแอบเข้าดูตอนจบหลายกระทู้ ราคาเท่าหรือแพงกว่าของใหม่บางร้านด้วยซ้ำ ขำไม่ออกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม 2012, 10:23:12 โดย HS6LPZ » บันทึกการเข้า
umnad
Sr. Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2012, 23:09:20 »

ครับถูกต้องครับ  บางทีของชิ้นไหน เราอยากได้ เราก็ร่วมประมูลไป แต่เราเอง ก็ต้องตีราคาว่าสินค้าชิ้นนั้น มันควรจะอยู่ที่เท่าไร  ในนี้ บางทีก้มี เพื่อนๆที่ ประมูลได้ แต่ พอหายมันส์ ก็เริ่มคิดได้ว่า ราคามันแพงกว่าของใหม่เสียอีก ก็ไม่เอาของ ไม่ติดต่อ ทำให้ ต้องโดนประจานกันอยู่เป็นประจำทางหน้าเว็บ แต่การซื้อขาย ดันมีกติกา ไม่ให้มีการต่อราคาหน้าเว็บซะอีก ทำให้มันเกิดประเด็นว่า ประโยคนี้ครับ ของดีช่วยดัน จริงๆแล้ว ส่วนที่ผมคิดว่า ประโยคนี้ มันมาจาก การที่ต่อราคาหน้าเว็บไม่ได้ และของที่นำมาตั้งขาย ก็แพงเกินไป ไม่สมกับสภาพของ คนดูไม่รู้จะว่ายังไง จะต่อราคา ก็จะเสียมารยาทอีก ก็เลยเกิดคำว่า ของดีช่วยดัน เพื่อที่จะคอยดูว่า มันจะจบที่ราคาไหนเท่านั้นเอง ส่วนที่บอกว่าตั้งราคาตามความพอใจ ก็ถูกอีกนั่นแหละ ว่าคนขายไม่ได้ ก็เค้าพอใจขายราคานี้ เราจะทำไม ดังนั้น เราไม่ต้องคิดมาก คิดมากแล้ว ฉี่เหลือง ตามใจคนขายเค้าเหอะ เพราะว่า ทุกคน ไม่อยากขาดทุนกันทั้งนั้นแหละ เรื่องนี้ มันอยู่ที่คนซื้อครับ ตังค์เรา เราไม่ซื้อ เค้าก็เอาตังค์เราไปไม่ได้ครับ แต่ผู้ที่จะซื้อก็ต้อง ไล่เช็คราคาให้ดีครับ อย่างน้อย ก็สัก 4-5 ที่เป็นอย่างน้อยครับ แต่ถ้าขี้เกียจเช็คราคา  pm มา เดี๋ยวจะ ไล่ราคาแต่ละที่ ที่ผมเคยซื้อให้ ช่วยเหลือเฉยๆ ไม่ได้มีอะไรหรอก เจ้าไหน ราคาถูก เจ้าไหนราคาแพง เดี๋ยวบอกให้หมดเลยครับ เจ้าไหนบริการหลังการขายดี  เดี๋ยวจัดให้ครับ
umnad
Sr. Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2012, 23:34:14 »

เมื่อก่อน ผมก็ซื้อของมือสอง ตามเว็บนู่นนี่นั่น แหละ ครั้งสุดท้ายที่โดนไป คือ เครื่องสภาพใหม่ แกะกล่อง ใช้แค่ฟังไม่กี่ครั้ง อุปกรณ์ยกกล่อง ดูแล้ว หลายครั้ง ราคาถูกกว่าของใหม่ 400บาท  ไอ้เราก็อยากได้ของถูก ดูจนมั่นใจ โทรคุยจนจบครับ พอได้เครื่องมา ก็ดีใจ เอาไปโชว์พรรคพวกเลยว่า ได้ของดี ถูกด้วย เพื่อนก็ดีเหลือหลาย เทสต์เลย ปรากฏว่า ที่บอกสรรพคุณว่า 60 อัพ เครื่องเดิมๆ มันไม่ใช่ละสิ วัดแล้ววัดอีก มันได้แค่ 30 ก่าๆเอง ผมก็เถียงกับเพื่อนเลยว่า เครื่องวัด ของเอ็งมันของไม่ดี มันเพี้ยนนะสิ ด้วยความข้องใจ ยกไปร้าน ทั้งที่กะลังเมาปลิ้นนั่นแหละ ปรากฏว่า หายเมาเป็นปลิดทิ้งเลย ร้านวัดแล้ว เราก็ยังหาว่าร้านซ่อมวัดมั่ว เกือบจะโดนเจ้าของร้านกระทืบเอาซะนี่  สุดท้าย เค้าบอกว่า รับประกันเลย ว่าเจ้าของเดิมใช้สายอากาศผิดย่านมาชัวร์ แล้วเขาก็รื้อออกมาให้ดู โห พีเอซ่อม แงะต่อลายปริ้น กันเห็นๆ สรุปแล้ว ได้เครื่องดีราคาแพงกว่าของใหม่ เกือบ สองพัน แจ่มจริงๆ และติดต่อคนขายไม่ได้อีกเลย ตั้งแต่นั้นมา เล่นของใหม่ลูกเดียว ชัวร์สุดๆ ถึงจะเป็นเครื่องจีน ก็ตามที ยังไงก็มีการรับผิดชอบจากคนขายอยู่ดี
popz_civic
Hero Member

*E22WSQ*

« ตอบ #36 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2012, 23:57:17 »

จะซื้อเครื่องมือสอง ราคาถูกๆ ก็ระวังๆ รับของโจรโดยไม่รู้ตัวนะครับ ^^

รับซื้อ-ขาย เลขทะเบียนรถยนต์หมวดใหม่ 3กx และป้ายหมวดเก่า ราคาพิเศษ
rsj39
Hero Member

สอบที่มุกดาหาร

« ตอบ #37 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 00:40:51 »

ตาสว่างเลยครับ ขยิบตา
HS 5 YWD
HS 5 YWD
Hero Member

ความดีไม่มีขาย..อยากได้ทำต้องทำเอาเอง

« ตอบ #38 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 00:54:23 »

ถ้าถามว่าคิดอย่างไร

ตอบ
    1.ถูกใจก็ซื้อ
    2.ถูกราคาก็ซื้อ
    3.ถูกชะตาก็ซื้อ
    4.ถูก XYL จับได้ก็อดซื้อ
    5.ถูก XYL บ่นก็ขาย
    6.คนที่จะซื้อต่อเราก็ไปอ่านข้อ 1.
ยิงฟันยิ้ม

ดันให้ 1 ที ถูกใจ อิอิ

HS5YWD ชมรม VR ท่าเหนืออุตรดิตถ์ CH 144.6625
ธ.กรุงไทยอุตรดิตถ์ เลขที่510-0-58781-4   นาย.MONTRI  PHOHIRUN  tel .086-9265462 หลังเที่ยงคืนห้ามโทร
jube
member..
Hero Member
*

ซื่อกินไม่หมดคดกินไม่นาน

« ตอบ #39 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 17:04:42 »

การรับประกันเขารับประกันแบบใหนหรือ
เวลาซื้อมาใช้ปรกติแล้วพังช๊อตหรือใหม้ ใครจะรับประกันพอส่งเคลมประกันก็อ้างว่าคุณใช้ผิดประเภทหรือเปล่าถึงจะบอกความจริงเขาก็ไม่ยอมอยู่ดี
และที่ร้ายกว่านั้นมีประกันแต่ไม่ประกัน PA เนี่ยงงครับถ้าดวงซวยจริงๆใช้ได้2-3 วันแล้วอยู่ๆPAเจ้งจะทำไงกันดีแฮนดี้น่ะไม่เท่าไรถ้าIC2200เนี่ยPAที่ยีซีม่อนล่าสุดขยับไป 2200แล้ว
ซื้อเครื่องใหม่โดยเฉพาะเครื่องโมบายใครเคยเปิดเครื่องดูก่อนซื้อบ้างป่าวครับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์