HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
01 กรกฎาคม 2024, 18:36:50 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IC-8800 ภาครับเสีย ตรงไหน  (อ่าน 1700 ครั้ง)
how2ham
Full Member

ตามหมาย นว.10(01)864/51

« เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2012, 18:36:34 »

พี่เค้าเอามาให้ดูครับ คันมือก็เลยแกะ กะจะจับเสือมือเปล่าว่างั้น (คิดว่าลำโพงขาดยังไม่ได้ลองกดเครื่องเล่น) แกะเลย..แล้วเป็นไงล่ะ   แป็กน่ะสิครับ จึงต้องมาขอความรู้จากพี่ๆ สมาชิกในบอร์ดแห่งนี้ล่ะครับ เหอๆๆ

เปิดติดมีเสียงเริ่มการทำงานดังออกจากลำโพง ทำงานทุกปุ่มทุกฟังก์ชั่น ส่งออกปกติ เอสมิเตอร์ภาคส่งแสดงการทำงาน  

แต่ ภาครับดับสนิทไม่ได้ยินอะไรเลย เอสมิเตอร์ภาครับไม่ขึ้น ปรับซีเควนมีเสียงซู่ออกลำโพง -_-' อ๊อ จออย่าไปสนใจครับมันดำนิดหน่อย

พี่ๆ สมาชิกท่านใดพอทราบแนวทางการแก้ไขบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2012, 18:37:55 โดย DateChainat_E22TRU » บันทึกการเข้า

Avionics technician
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2012, 18:36:34 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
tuiz
Hero Member

ไม่รับปรึกษา ปัญหา วิทยุสื่อสาร เนื่องจากไม่ใช่ช่าง ครับ..

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2012, 18:40:27 »

ปรับซีเควนมีเสียงซู่ออกลำโพง  แล้วเกิดอาการรับได้มั๊ย ส่วนมากจะเป็นอาการยอดฮิต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2012, 18:43:11 โดย tuiz » บันทึกการเข้า

บรรจง แสนปินตา

ธนาคารกสิกรไทย สาขา ถนนฉัตรไชย ลำปาง 194-2-91288-5
ธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขา ม.ราชภัฏลำปาง  439-1-02927-7
ธนาคารกรุงไทย  สาขา ประตูชัย  536-0-21783-9

ติดต่อได้ทางPM  หรือโทร 081-8835989 ติดต่อทางโทรศัพท์ได้ในช่วง 10.00-22.00 น. เท่านั้น หรือจะ line (id=tuiz_lp)
« ตอบ #1 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2012, 18:40:27 »

how2ham
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2012, 22:18:41 »

ปรับซีเควนมีเสียงซู่ออกลำโพง  แล้วเกิดอาการรับได้มั๊ย ส่วนมากจะเป็นอาการยอดฮิต
ขอบคุณมากครับพี่ tuiz ใช่ตัวคาปาซิเตอร์รึเปล่าครับ(เห็นมันขึ้นต้นด้วย C แต่มันมี 4 ขานี่สิ) แล้วผมก็ยังหาตัวนี้ในรูปที่ถ่ายมาไม่เจอครับ

ส่วนวิธีการปรับซีเควนพร้อมรับฟัง ยังไม่ได้ลองครับ พรุ่งนี้ถ้างานหลักสำเร็จ (เครื่องแกะอยู่ที่ออฟฟิต) จะลองประกอบกลับแล้วทดสอบแล้วจะมารายงานผลให้ทราบครับ ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม

ปล.1 ถ้าหาเจอตัวอุปกรณ์แล้วยินดีที่จะขอใช้บริการจัดส่งพัสดุของพี่ tuiz  ครับ

ปล.2 ต้องขออภัยพี่ DateChainat_E22TRU ที่ต้องเป็นภาระแก้หัวข้อให้ใหม่เนื่องจากผมดันใส่อักขระหวงห้ามลงไป ครั้งหน้าจะระมัดระวังในการตั้งชื่อกระทู้ครับ ^^
tuiz
Hero Member

ไม่รับปรึกษา ปัญหา วิทยุสื่อสาร เนื่องจากไม่ใช่ช่าง ครับ..

« ตอบ #3 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2012, 22:22:07 »

ตัวสี่เหลี่ยมใหญ่ๆ นั่นแหล่ะครับ LTWC 450E  แทนกันได้

ที่ผมไม่มีของครับ สั่งได้ที่ tc com ตัวละ 50บาท
บอกเป็นของรุ่น TC-144H
how2ham
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2012, 22:32:11 »

ตัวสี่เหลี่ยมใหญ่ๆ นั่นแหล่ะครับ LTWC 450E  แทนกันได้
ที่ผมไม่มีของครับ สั่งได้ที่ tc com ตัวละ 50บาท
บอกเป็นของรุ่น TC-144H
สุดยอดเลยครับ รวดเร็ว กระชับ ฉับไว ไม่มีหวง ซึ้งใจจริงๆ ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่มาจากประสบการณ์พี่ tuiz นะครับ หากมีความคืบหน้าเป็นประการเช่นไรในการงัดแงะครั้งนี้ จะกลับเข้ามาแจ้งให้ทราบเป็นระยะครับ ^^
how2ham
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2012, 15:06:53 »

ผม]v'ปรับซีเควนไปที่ศูนย์ แล้วรองรับดู ผลคือรับได้ครับ ได้ยินเสียงคู่สถานี

ผมจึงทำการตรวจสอบ ตัว LTWC450E แล้วครับ เอาแว่นส่องพระส่องดู เห็นตะกั่วบัดกรีแตก ก็เลยย้ำตะกั้วใหม่ ซึ่งมันค่อยข้างยากมากเพราะขาข้างหนึ่งมีอุปกรณ์ตัวอื่นวางอยู่ใกล้กันกับขามาก

ทดสอบภาครับดูผลคือ รับได้ครับ ^^ ดีใจสุดๆ เป็นปกติแล้ว เย้... ดีใจได้สักพักใหญ่

แต่...พอกำลังจะประกอบกลับ ขอทดสอบอีกทีเพื่อความมั่นใจ ปัญหาเกิดเลยครับ อยู่ดีๆ ไฟก็กระพริบเป็นจังหวะแดนซ์เลยสลับจอแสดงผลก็กระพริบ ทดสอบภาครับ ก็เงียบ พอทดสอบภาคส่ง โอ้วส์.... เสียงอะไรก็ไม่รู้ดังครืดดดดด พูดออกอากาศไม่ได้อีก

งานงอกกำลังสองเลย....สงสัยจะทำลัดวงจรตรงไหน แล้วเล่น  CPU ซะเดี๊ยงไปแล้ว ต้องถอดออกมาดู ก็ไม่เห็นมีอะไรผิดแปลกไป กลิ่นไหม้ก็ไม่มี เลยย้ำตัว LTWC450E อีกที

ประกอบกลับอีกครั้ง ทดสอบ เป็นแบบเดิม รับไม่ได้ ส่งได้เสียงไมค์ไม่ออก

สงสัยต้องลองจัด LTWC450E ตัวใหม่  แล้วไปหาร้านมือถือให้เค้าเป่าให้ซะแล้ว เพราะเครื่องมือผมไม่อำนวย จะซ่อมคุ้มไม๊เนี๊ยะ

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ T_T

หน้า: [1]
  พิมพ์