HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
03 กรกฎาคม 2024, 21:32:12 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตอบทีครับ สนใจครับ  (อ่าน 8870 ครั้ง)
wim
Hero Member

HS3ZEG

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 18:38:54 »

สงสัยต้องนั่งคุยกันซะแล้ว...

เดี๋ยวจะตอบให้ทุกข้อเลย...

ต้องรีบหาเวลาว่าซะหน่อยเผื่อที่ปักธงชัยจะขึ้นอีกสัก 1 สถานี
ท่านนี้เลยครับ ทั้งอุปกรณ์ทั้งความรู้ใกล้ๆกันลองไปนั่งคุยดูครับ

ติดต่อ 0918329539 true 0806266700 1-2call ทหารไทย 515 213 8474 wim khl วิมพ์โคราชครับ LINE 0806266700
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 18:38:54 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS4YQG
member..
Hero Member
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 18:41:48 »

ต้องรีบหาเวลาว่าซะหน่อยเผื่อที่ปักธงชัยจะขึ้นอีกสัก 1 สถานี
ท่านนี้เลยครับ ทั้งอุปกรณ์ทั้งความรู้ใกล้ๆกันลองไปนั่งคุยดูครับ

ว่าจะไปเสารนี้ละครับไม่รู้ว่า ท่านPQJจะว่างไหมละครับ ท่านwim

HS4YQG Mobile number 0833687201
Amateur radio Sky protector group.Frequency 144.9625.mhz PakThongChai Nakhon Ratchasima.
« ตอบ #11 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 18:41:48 »

wim
Hero Member

HS3ZEG

« ตอบ #12 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 19:00:14 »

ว่าจะไปเสารนี้ละครับไม่รู้ว่า ท่านPQJจะว่างไหมละครับ ท่านwim
โทรไปเลยครับชัวร์กว่า ผมก็เคยคุยกับแก แกทำและก็ขายของพวกนี้ด้วยครับ น่าจะอธิบายได้ดีครับ แต่งานพี่แกเยอะหรือเปล่าไม่ทราบครับ ยังไงโทรคุยเลยครับ
HS4YQG
member..
Hero Member
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 19:01:28 »

โทรไปเลยครับชัวร์กว่า ผมก็เคยคุยกับแก แกทำและก็ขายของพวกนี้ด้วยครับ น่าจะอธิบายได้ดีครับ แต่งานพี่แกเยอะหรือเปล่าไม่ทราบครับ ยังไงโทรคุยเลยครับ

อ้อ โทรแล้วครับ แต่อยากไปด้วยตาว่าเป็นยังต่อยังน่าละครับท่าน

Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 19:58:53 »

แจ้งข้อความข่าว อาทิตย์นี้ผมจะไปทำสถานีดิจิ E29DLR-5 ทิ้งไว้ที่โคราช เดินทางด้วย Track E29DLR-9 ครับ  ยิ้ม

แอบกลับไปอ่านอีกทีแล้วอมยิ้ม ... มีอีกข้อหนึ่งที่ยังไม่ได้ตอบ

6.อะไรเป็นหัวใจของ APRS

อาจจะเป็นคำถามดูกว้างๆ ไม่รู้จะโฟกัสคำตอบยังไง ต้องคิดเยอะหน่อย แต่มองให้ลึกมันเป็นคำถามที่ดีนะ

เมื่อกี๊ใครแซวน้อง.. เห็นอยู่หลายคน โกรธ

ออกมาช่วยคิดตอบคำถามข้อนี้ เพื่อเป็นการยอมรับผิด ที่มัวซุ่มอ่านไม่ตอบ..กันดีกว่าครับ  ยิ้มเท่ห์

1000/26 ถนนสรศักดิ์ ตำบลมหาชัย อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรสาคร 74000
โทรศัพท์ / แฟ็กซ์ : 034-411-286 , อีเมล์ : HS7AT(แอท)hotmail.com

ความถี่ Standby : 144.0875 MHz. , Repeater : 145.6375 MHz. (Duplex -)
hs3pqj
Hero Member

ขายเล่นๆ ไม่จริงจัง แต่ไม่เคยโกงใครนะครับ

« ตอบ #15 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2012, 11:40:26 »

แจ้งข้อความข่าว อาทิตย์นี้ผมจะไปทำสถานีดิจิ E29DLR-5 ทิ้งไว้ที่โคราช เดินทางด้วย Track E29DLR-9 ครับ  ยิ้ม

แอบกลับไปอ่านอีกทีแล้วอมยิ้ม ... มีอีกข้อหนึ่งที่ยังไม่ได้ตอบ

อาจจะเป็นคำถามดูกว้างๆ ไม่รู้จะโฟกัสคำตอบยังไง ต้องคิดเยอะหน่อย แต่มองให้ลึกมันเป็นคำถามที่ดีนะ

เมื่อกี๊ใครแซวน้อง.. เห็นอยู่หลายคน โกรธ

ออกมาช่วยคิดตอบคำถามข้อนี้ เพื่อเป็นการยอมรับผิด ที่มัวซุ่มอ่านไม่ตอบ..กันดีกว่าครับ  ยิ้มเท่ห์

ถ้าตอบคำถามนี้ได้..อะไรคือหัวใจของวิทยุสมัครเล่น
..หัวใจของ APRS ก็ไม่แตกต่างกัน..

...ลองกับไปทบทวนดูกันนะครับ...5555

แล้วแต่นิยามนะครับ....คำถามแบบนี้ตอบอย่างไรก็ไม่ผิด...
E27FBI
Hero Member

aprs.fi-Your Friends On a Map !

« ตอบ #16 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2012, 12:36:15 »

ยิ้มเท่ห์ ที่ยังซุ่มอ่านแล้วยังไม่ตอบเพราะไม่เข้าใจคำถามและเจตนาที่น้องเค้าอยากรู้ว่าถามเพื่ออยากรู้เกี่ยวกับอะไรถ้าตอบไปก็ไม่รู้

จะตรงกับคำถามที่เค้าอยากรู้หรือเปล่า แต่ไอ้ที่อ่านแล้วเข้าใจเลยโดยไม่ต้องคิด คืออะไรเป็นหัวใจของ APRS? ไม่คิดว่าเด็กจะ

ถามคำถามนี้ออกมาได้ ขนาดคนเล่นมานานยังไม่รู้เลยว่าอะไรคือหัวใจของ APRS ไม่ได้เห็นว่าเป็นเรื่องตลกแต่อย่างใดแบบที่

น้องเค้าบ่นน้อยใจเล็กๆ จะเห็นว่ากระทู้มือใหม่ APRS http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=110136.0

ก็ถามสไตล์จะเริ่มยังไง แนะนำด้วยครับ อุปกรณ์อะไรบ้าง เพราะบทความหรือการทดสอบทดลองมีให้อ่านในนี้แล้วมากมาย ส่วนอะไร

เป็นหัวใจของคนเล่น APRS นั้นผมเชื่อว่าแต่ละคนรีบถามตัวเองทันทีว่าแล้วมันคืออะไรส่วนผมมีคำตอบอยู่ในใจมานานแแล้วครับ

หัวใจก็คือหัวใจยังไงก็เป็นอวัยวะส่วนสำคัญอยู่ภายในร่างกาย แขนขามือหูตาจมูกภายนอกนั้นก็เป็นส่วนประกอบ เพราะฉะนั้น หัวใจ

ของ APRS นั้นก็ย่อมสำคัญเสมอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2012, 14:31:02 โดย E27FBI » บันทึกการเข้า

XGatE - All Packets are Welcome
                   145.750 MHz WiRES-X
Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #17 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2012, 23:42:16 »

ได้คุยกับท่านโนวิสแล้ว รู้สึกถึงเป็นนักวิทยุตัวจริงเลย ... แม้อายุยังน้อยแต่มุมมองความคิด ในหลายแง่... ทำผมทึ่ง ยกนิ้วให้เลยครับ

ถ้าเป็นนักฟุตบอลนี่ คงโดนสมุทรสาครเอฟซีซื้อตัวมาแล้ว .. ห่ะห่ะ  ยังไงก็ฝากท่าน HS3PQJ ด้วยครับ  แอบอิจฉาเลย ...  ยิ้มเท่ห์

เรื่องคำถาม ตอบหลังได้เปรียบแฮะ แอบลอกท่าน HS3PQJ และท่าน E27FBI แถมตอบยังไงก็ไม่ผิดอยู่แล้ว แค่มองให้ต่างมุมเท่านั้นเอง

ผมว่าคนที่เจอคำตอบก่อน แต่อาจจะไม่รู้ตัว... ก็คือท่านโนวิสครับ  " เพราะว่าเรามาด้วยใจ "

หัวใจคืออวัยวะที่สำคัญที่สุดของร่างการ ที่คอยสูบฉีดเลือดหล่อเลี้ยงทุกส่วน เหมือนกับ APRS ที่จำเป็นต้องมีหัวใจของนักวิทยุหล่อเลี้ยง ทำให้ระบบพัฒนาเติบโตอยู่ได้ต่อไป

คนที่ตั้งสถานีเพื่อมีส่วนร่วมกับระบบ APRS จะรู้ดี ยิ่งรายที่เจอปัญหามาก .. ใจต้องสู้ ต้องมีใจรัก เอาใจใส่ มีใจเอื้อเฟื้อเสียสละ ... เอาเป็นใช้ใจล้วนๆ (ไม่เกี่ยวกับหลายใจนะ หุหุ ; ยิ้มกว้างๆ)

นี่จึงคือสิ่งสำคัญที่ผมเชื่อว่านักวิทยุมากน้อยยังไง ก็มีเหมือนกัน... คำตอบผม : หัวใจของนักวิทยุ ก็คือหัวใจของ APRS ครับ

แต่มีใจอย่างเดียวก็คงไม่เพียงพอ  ต้องลงมือทำลงแรง ลงทุนทรัพย์ และใช้เวลา พัฒนาเรียนรู้สร้างและทำกันไป เปรียบเทียบเหมือนร่างกายคนเรา มีหลายส่วนต่างขนาด ต่างหน้าที่ แต่ก็มีความสำสัญทั้งนั้น ดังเช่นต่างพื้นที่ต่างกลุ่ม มีการพัฒนากันคนละทาง ต่างค่าย ต่างอุปกรณ์ ต่างหลักการ แต่เราก็ทำในสิ่งเดียวกัน คือการพัฒนาระบบ...ไปข้างหน้า

เอาอะไรมาก อย่างลิ้นกับฟันจังหวะยังมีพลาด อย่างขาสองข้างถ้าจะให้เหมือนกัน แบบก้าวพร้อมกัน เราจะเดินไปข้างหน้าไม่ได้(ยกเว้นไปแบบ..กองกอย ยิงฟันยิ้ม)

เป็นธรรมดาที่มีกระทบกระทั่งกันบ้าง เหมือนที่ผ่านมาเราจะมีความขัดแย้ง ทะเลาะกันบนบอร์ด ทำให้กิจกรรมเราชงัก บรรยากาศเงียบเหงา เหมือนกับการหกล้ม ... มีเจ็บกัน มีแผลเป็น ก็ธรรมดาอีกล่ะ  ขยิบตา

แต่ถ้าเรายังมี ใจ... ที่ต้องการจะเดินต่อเหมือนกัน ต่อให้กลิ้งโค่โร่กี่ครั้ง ออกตัวโซเซ เป๋ๆยังไงเราก็ไปได้ครับ  ยิ้มเท่ห์  กะจังหวะ หาระยะ ลุกขึ้นใหม่ รีบๆเดินกันนะ จะทันฝรั่งผมทองซึ่งเดินอยู่ข้างหน้าเราไม่ไกลแล้วครับ APRS THAILAND  ยิ้มเท่ห์ โย่วๆ  ยิงฟันยิ้ม

ผมให้น้องเค้าหาความรู้ด้านเทคนิคจากบทความ และบางเรื่องที่เป็นประเด็นที่เกิดขึ้นในระบบ APRS บ้านเรา .... ตั้งใจจะแนะแนวให้มองหาเรียนรู้ประโยชน์จากเรื่องเหล่านี้ด้วย เพราะมันสำคัญและเข้าใจยากกว่าความรู้ด้านทฤษฎีวิชาการ  คำตอบที่ได้รับทำผมทึ่งเลย กับความคิดและมุมมองที่เด็กอายุ 15 ปี มีต่อเรื่องนี้

ปล.แจ้งเพื่อนๆพี่ๆต้องระวัง เพราะบอร์ดแห่งนี้ติดเรด 15+ ถูกผิดแนะนำ ซะแล้ว โห่ะโห่ะ  ยิ้มเท่ห์ QRU73
HS4YQG
member..
Hero Member
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 12:48:03 »

ทราบครับ ความรู้หรือการศึกษาไม่มีวันตาย
hs3kys
Sr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 18:26:37 »

อ้างถึง
: อธิบายมากเดี๋ยวหลายหน้า .. ลองทำสถานีที่ดี ให้สามารถรับสัญญาณอ่อนๆไกลๆให้ได้ เริ่มจากพื้นที่บ้านเราและหาเพื่อนรอบข้าง เดี๋ยวคำตอบจะมาเองครับ 
สนับสนุน ให้ตั้ง i-gate ขึ้นมาอีก 1 สถานีเลยครับ เพราะว่าบ้านของท่าน  โนวิส(แอท)โคราช น่าจะตั้งสายอากาศที่ดีได้

ที่สถานีของผม จนปัญญาที่จะตั้งสายอากาศให้ดีกว่าที่ใช้ปัจจุบันได้ครับ ถ้าส่งจากเครื่องมือถือ รับได้ระยะประมาณ 10 กิโล ถ้ามาแรงๆ ก็ได้ไกลขึ้น แต่บางคนแรงมากๆ กระโดดข้ามหัวไปวังน้ำเขียวเลย

67/4 ม.7 ต.เมืองปัก อ.ปักธงชัย จ.นครราชสีมา 0834684321

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์