HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
03 กรกฎาคม 2024, 21:02:22 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตอบทีครับ สนใจครับ  (อ่าน 8867 ครั้ง)
HS4YQG
member..
Hero Member
*

« เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012, 17:36:57 »

1.Aircard มันจะมีต่อสถานีไหมครับ ถ้าใช่ต่อกับ โน็ตบุค
2.เสาอากาศสายนำสัญญาณและวิทยุ ใช้เป็นมือถือ หรือ โมบาย แบบไหม สูงเท่าไร ถึงจะมีผลต่อส่งข้อมูลที่ดี
3.สถานีรับและสถานีส่ง ต้องใช้เสมอไปไหมครับ
4.  TNC และ  Tracke ซื้อที่ไหนดีและมาต่อเองจะมีปัญหาไหมครับ ราคา?
5.เราได้อะไรจากการเล่น และ มีส่วนสำคัญต่อการสื่อสารมากแค่ไหน
6.อะไรเป็นหัวใจของ APRS

HS4YQG Mobile number 0833687201
Amateur radio Sky protector group.Frequency 144.9625.mhz PakThongChai Nakhon Ratchasima.
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012, 17:36:57 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 09:43:16 »

1.Aircard มันจะมีต่อสถานีไหมครับ ถ้าใช่ต่อกับ โน็ตบุค
2.เสาอากาศสายนำสัญญาณและวิทยุ ใช้เป็นมือถือ หรือ โมบาย แบบไหม สูงเท่าไร ถึงจะมีผลต่อส่งข้อมูลที่ดี
3.สถานีรับและสถานีส่ง ต้องใช้เสมอไปไหมครับ
4.  TNC และ  Tracke ซื้อที่ไหนดีและมาต่อเองจะมีปัญหาไหมครับ ราคา?
5.เราได้อะไรจากการเล่น และ มีส่วนสำคัญต่อการสื่อสารมากแค่ไหน

ผมว่าที่ไม่มีใครตอบเพราะอาจจะงงคำถามนะ ห่ะห่ะ  ยิ้มกว้างๆ งั้นรับอาสาเสี่ยงตอบ คงต้องเดาๆ ขอแปลไทยเป็นไทยใหม่  แลบลิ้น

1.Aircard มันจะต่อทำสถานี I-Gate ได้ไหมครับ ถ้าจะใช้ต่อกับโน็ตบุ๊ค ?
: ได้ครับ ขอแค่ให้นำข้อมูลลง Internet ได้ก็พอ แต่ถ้ารับได้มากกว่า 1 สถานี ใครเน็ตเร็วกว่าก็ลงข้อมูลได้ก่อน

2.เสาอากาศสายนำสัญญาณและเครื่องวิทยุ ใช้เป็นมือถือ หรือ โมบาย แบบไหน สูงเท่าไร ถึงจะมีผลต่อส่งข้อมูลที่ดี
: ถ้าหมายถึง Track(เครื่องส่งสัญญาณที่รถ) ส่งข้อมูลดี ... ก็ต้องโมบายล่ะครับ เพราะกำลังส่งเยอะกว่า
: ถ้าหมายถึง I-Gate หรือ Digi (สถานีรับที่บ้าน) ก็หลักการเดียวกับวิทยุทั่วไป ยิ่งสูง ยิ่งสูญเสียในสายต่ำ ก็ยิ่งดี ถ้าไม่อยู่ในพื้นที่สัญญาณรบกวนสูง เน้นการรับแค่มือถือก็คงพอ  ยิ้มเท่ห์
ลองหาข้อมูลสถานีเพื่อนๆตอนนี้ ดูทำเลที่ตั้ง เครื่องอะไร สายอากาศอะไร แล้วดูระยะการให้บริการ จากหัวข้อ "ข้อมูลสถานี" ใน aprs.fi พอจะเป็นแนวได้ครับ  ยิ้ม

: อันนี้งงจริงๆ แหะๆ
มี I-Gate ไม่มี Track เจ้าของสถานีก็เหงา ประมาณตรูจะขึ้น X900 ไปทำไมเนี่ย ขยิบตา
มี Track ไม่มี I-Gate วิ่งๆ กำ รถหาย ...

หรือเดาๆ หมายถึงสถานีรับที่เป็น I-Gate แล้วส่งพิกัดด้วย กับอีกแบบคือ I-Gate รับอย่างเดียว ก็ทำได้ทั้งนั้นครับ รับอย่างเดียวข้อดีคือซื้อเครื่องภาครับดีๆ แต่ PA พังราคาถูกๆ ก็สามารถสร้าง I-Gate ดีๆได้แล้ว  ขยิบตา

4. TNC และ  Tracke ซื้อที่ไหนดีและมาต่อเองจะมีปัญหาไหมครับ ราคา?
: สั่งตรงจากต่างประเทศ หรือขอแบ่งซื้อจากเพื่อนๆ พี่ๆข้างเคียง หรือที่มีในประเทศเราเองก็มี ต่อเองถ้าพื้นฐานเราไม่เก่งปัญหามีแน่ๆ มาพร้อมคำถาม.. แต่ลองหาบทความเก่าๆอ่านดู จะรู้ว่าหลายคนล้มกันมาหลายครั้ง งมกันกว่าจะเจอ (เป็นธรรมดา) ผลดีคือเพิ่มทักษะ เป็นการพัฒนาความรู้ของตัวเราเองครับ ข้อมูลราคาติดต่อตรงผู้ที่เราสั่งเลยดีกว่าครับ

: สิ่งที่ได้ก็ไม่ต่างจากการเล่นวิทยุแบบอื่นๆ ได้ความรู้ในเรื่องวิชาการด้านวิทยุสื่อสาร การใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ ได้เพื่อน ส่วนประโยชน์ขึ้นอยู่กับตัวบุคคล ว่าจะสร้างได้แค่ไหน แตกต่างกันไป สรุปสั้นๆ นักวิทยุพัฒนาความรู้ การสื่อสารก็พัฒนาตามล่ะครับ ดูจากหลายๆประเทศที่มีการสนับสนุนดีเขาไปกันไกลแล้ว  ร้องไห้

: อธิบายมากเดี๋ยวหลายหน้า .. ลองทำสถานีที่ดี ให้สามารถรับสัญญาณอ่อนๆไกลๆให้ได้ เริ่มจากพื้นที่บ้านเราและหาเพื่อนรอบข้าง เดี๋ยวคำตอบจะมาเองครับ  ยิ้มเท่ห์

1000/26 ถนนสรศักดิ์ ตำบลมหาชัย อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรสาคร 74000
โทรศัพท์ / แฟ็กซ์ : 034-411-286 , อีเมล์ : HS7AT(แอท)hotmail.com

ความถี่ Standby : 144.0875 MHz. , Repeater : 145.6375 MHz. (Duplex -)
« ตอบ #1 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 09:43:16 »

e20kxe
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 09:56:37 »

น่าจะได้คำตอบจากพี่ length บ้างแล้วนะครับ

ถ้าสนใจจริง ๆ ผมว่าลองหา tracker มาเล่นสักชุดก่อน แล้วคำตอบที่อยากรู้หลาย ๆ อย่าง

มันจะตามมาเองอัตโนมัติครับ

ผมเองเริ่มต้นจากศูนย์ ก็ได้คำแนะนำจากพี่ ๆ ในที่นี่ช่วยแนะนำ ได้ความรู้เยอะมากครับ  ยิงฟันยิ้ม

นายเลิศศิริร์ กัญญธ์พาณิชย์ (กอล์ฟ) Nailert โทร 081-7322755
ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อย มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ 557-2-00898-5
E27FBI
Hero Member

aprs.fi-Your Friends On a Map !

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 10:01:07 »

โหย! ผู้กล้าจริงๆ ยกนิ้วโป้งให้เลย ยิงฟันยิ้ม ผมเล็งๆอยู่นานจะตอบดีป่าวววว....นั่งมึนกับคำถามพักใหญ่เลยไม่เสี่ยงตอบดีกว่า... ยิงฟันยิ้ม เจ๋ง

ที่งงกับคำถามคือถามได้ใจจริงๆ..โดยเฉพาะข้อ.6 ยิงฟันยิ้ม เจ๋ง

XGatE - All Packets are Welcome
                   145.750 MHz WiRES-X
HS7QLZ
Hero Member

APRSTH Mahachai HS7QLZ-9 153E272 USB 27.555MHz

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 10:11:57 »

ต้องขอบคุณแทนเพื่อนสมาชิกด้วยครับเป็นคำตอบที่ชัดเจนและโดนใจมากครับ

นายสุนทร พุทธรัตน์ ร้านป้าต้อยมินิมาร์ท
2/1 ม.8  ต.พันท้ายนรสิงห์  อ.เมือง จ.สมุทรสาคร 74000
โทร 081-1944321    เบอร์หลัก AIS
       096-2633879    สำรอง TRUE
ไทยพาณิชย์ 402-179478-3 ออมทรัพย์ สาขาบิ๊กซีมหาชัย

APRS Mahachai
LiNN
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 10:56:12 »

ท่าน Lengthมาช่วยชีวิตไว้ทีเดียว ไม่งั้นแย่  ยิงฟันยิ้ม

อ้างถึง
ขาย Aircard ZTE 530 บาท ส่งฟรี

ว่าแต่มีคนส่ง TP-LiNK TL-MR3020มาให้ทอลองเล่นแล้ว ยังขาด Aircardเอามาต่อร่วมทดลองอยู่เหมือนกันนะ พอดีเห็นว่าส่งให้ฟรี  ยิ้มเท่ห์
hs3pqj
Hero Member

ขายเล่นๆ ไม่จริงจัง แต่ไม่เคยโกงใครนะครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 13:03:00 »

สงสัยต้องนั่งคุยกันซะแล้ว...

เดี๋ยวจะตอบให้ทุกข้อเลย...

ต้องรีบหาเวลาว่าซะหน่อยเผื่อที่ปักธงชัยจะขึ้นอีกสัก 1 สถานี
HS4YQG
member..
Hero Member
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 17:04:10 »

ผมจะถามผิดถามถูกเพราะว่าบางครั้งก็ไม่ได้ดู ไม่เป็นไรหรอครับหากทำให้ท่าน ตลกชอบใจ หรือ งง? ต้องขออภัย

เพราะสิ่งผมถามมานั้นก็เพราะความอยากรู้อยากเห็น เพื่อศึกษาพัฒนาความรู้เกี่ยวกับวิทยุสื่อสาร ว่ามีการติดต่อสารทางวิทยุมีแบบไหนบ้างก็เท่านั้นครับ

ถ้าไม่เกิดการรักษ์สิ่งนี้ผมคงไม่ถามหรอ เพราะบางคนก็งงเรื่องที่เกียวกับอยู่บ้างหนึ่งในนั้นอาจเป็นผมคนหนึ่ง

ขอบคุณทุกคำแนะนำที่ผมให้เข้าใจอย่างถูกต้อง
Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 18:08:32 »

ผมจะถามผิดถามถูกเพราะว่าบางครั้งก็ไม่ได้ดู ไม่เป็นไรหรอครับหากทำให้ท่าน ตลกชอบใจ หรือ งง? ต้องขออภัย

เพราะสิ่งผมถามมานั้นก็เพราะความอยากรู้อยากเห็น เพื่อศึกษาพัฒนาความรู้เกี่ยวกับวิทยุสื่อสาร ว่ามีการติดต่อสารทางวิทยุมีแบบไหนบ้างก็เท่านั้นครับ

ถ้าไม่เกิดการรักษ์สิ่งนี้ผมคงไม่ถามหรอ เพราะบางคนก็งงเรื่องที่เกียวกับอยู่บ้างหนึ่งในนั้นอาจเป็นผมคนหนึ่ง

ขอบคุณทุกคำแนะนำที่ผมให้เข้าใจอย่างถูกต้อง

ยินดีล่ะครับท่านโนวิส อย่าคิดมากครับ บนบอร์ดก็คุยกันเองสนุกๆแบบพี่ๆน้องๆแบบนี้ล่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม (ดีกว่าช่วงที่เครียดๆกัน ยิ้มเท่ห์)

บางทีผมเห็นมีคนถามอะไร ทำให้นึกตัวเองตอนเข้ามาใหม่ๆ กลับมาตามดูเห็นนานแล้วทียังไม่มีคนตอบ ผมก็คิดมากนะ เหมือนเพื่อนๆพี่ๆบนบอร์ดไม่สนใจ แต่จริงๆแล้วไม่ใช่หรอกครับ  ยิ้ม

ทางเพื่อนๆนักวิทยุที่ร่วมกันทำระบบนี้ก่อนหน้า พอรู้ว่ามีคนใหม่ๆสนใจ ทุกคนก็ยินดีครับ จะได้มาช่วยกันเสริมสร้างข่ายให้ครอบคลุมทุกพื้นที่ทั่วประเทศ และทำงานอย่างมีประสิทธิภาพ ไปในทิศทางเดียวกัน

ท่านโนวิส อาจจะถามกว้างเกินไป พิมพ์ตกหล่น อย่างเช่น

" เพราะบางคนก็งงเรื่องที่เกียวกับอยู่บ้างหนึ่งในนั้นอาจเป็นผมคนหนึ่ง "

ยกตัวอย่างการจัดเรียงคำที่เข้าใจความหมายยากนิดนึง ต้องขอภัยที่ท้วงติง... แต่มันเป็นอย่างนั้นจริงๆ (ไม่โกรรธกันนะ  ยิ้ม)

เชื่อได้เลยว่าหลายๆท่านอยากจะตอบใจจะขาด ... แน่ะๆ มองชื่อคนซุ่มอ่านกับจำนวนดูได้  ยิงฟันยิ้ม ห่ะห่ะ

เอางี้ ... เบอร์ผม 081-9848066 โทรมาแล้วรายงานตัวว่าเป็นท่านโนวิส เดี๋ยวผมโทรกลับเอง อยากทราบอะไรผมจะพยายามบอกเท่าที่ความรู้ผมมี แม้มีไม่มาก แต่ไม่มีเม้ม ไม่แทงกั๊ก...  ยิ้มกว้างๆ

จะได้รู้ว่า หัวใจ ตับ ไต และไส้อ่อน ของ APRS คืออะไรครับ  ยิ้มเท่ห์

เผื่อโคราชจะได้มีสถานีเพิ่มขึ้น ... ส่งบิลค่าโทรคุยไปเก็บที่ท่าน hs3pqj ดีกว่า  ยิ้มกว้างๆ
HS4YQG
member..
Hero Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 18:29:09 »

ครับผม ผมยังเด็กอยู่ ผิดพลาดก็แนะนำกันได้ครับ เพราะว่าเรามาด้วยใจ

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์