HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
29 กันยายน 2024, 02:28:59 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีขึ้นเสา 10 เมตรขึ้นไป  (อ่าน 26692 ครั้ง)
yoboy
Newbie
*

« เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012, 19:26:53 »

อยากขึ้นเสาสูงโดยใช้ท่ออลูมิเนียม อยากถามว่าควรซื้อท่อมาท่อนละกี่เมตรดี และจะต่อกันยังไงครับ ถ้าไม่ต่อแบบประกบแล้วใช้เข็มขัดรัด สามารถต่อแบบตรงๆเหมือนท่อประปาได้ไหมครับ
เสาที่จะใช้เป็นเสารอบตัวทำเองครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องน้ำหนักครับ อยากทราบวิธีต่อให้มันสูงครับ ถ้าเป็นท่ออลูมิเนียมจะสูงสุดได้กี่เมตรครับ ส่วนเชือกยึดควรใช้เป็นเชือกหรือลวดสปริงครับแต่ลวดปริงหาซื้อยากจังครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012, 19:26:53 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs1gf
baned
Hero Member
*

! แม้คลื่นหัวใจจะหยุดเต้นแต่คลื่นวิทยุต้องเต้นต่อไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012, 21:16:01 »

ใช้แป๊บประปาดีกว่า ไม่เป็นสนิม ราคาถูก ใช้สไลด์ขึ้นไปครับ ยิ่งสูงยิ่งเล็กลง (เรียวปลายน่ะครับ)
ลวดยึด ใช้ลวดสลิงเส้นเล็กๆก็ได้ครับ  ที่สำคัญ ตั้งให้ได้ดิ่งแล้วกันครับ
ผมเคยตั้งให้เพื่อนได้ประมาณ 20เมตร (เพราะเอาแค่นั้น) ที่เหลือ รอเพื่อนสมาชิกแนะนำต่อครับ

สมาชิกเสาสูง ยังมีชีวิตอยู่กันไหมครับ กลับมาขี่คลื่นกันได้แล้วครับ ไม่มีคอมมะนิดให้ปราบ ไม่มีเครื่องทหารให้เล่น อย่าพึ่งน้อยใจตายกันหมดนะครับ /นารายณ์  (blue sky แฟกซ์รุ่นจงอางศึก)
« ตอบ #1 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012, 21:16:01 »

sorrasak1
Hero Member

E23ZSW

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012, 21:31:05 »

ผม ไม้ไผ่ ครับ ประมาณ 12 เมตรครับ ประหยัดด้วยครับ 5555555555+
yoboy
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012, 21:57:52 »

แป๊บประปาหมายถึง PVC ใช่ไหมครับ จากใหญ่ไปเล็ก(ล่างไปบน) เอาอันบนใส่อันล่างหรือบนวางบนล่างแล้วใช้ข้อต่อครับ
แต่กลัวมันจะโยกง่ายน่ะสิครับ เลยอยากใช้อลูมิเนียม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤษภาคม 2012, 21:59:29 โดย yoboy » บันทึกการเข้า
ton-ddpm
Hero Member

153RT919 27.555 USB OK08BD (Phrae DX'er Group)

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012, 22:08:27 »

แป๊บประปาหมายถึง PVC ใช่ไหมครับ จากใหญ่ไปเล็ก(ล่างไปบน) เอาอันบนใส่อันล่างหรือบนวางบนล่างแล้วใช้ข้อต่อครับ
แต่กลัวมันจะโยกง่ายน่ะสิครับ เลยอยากใช้อลูมิเนียม
ท่อเหล็กครับ จะมีแป๊บประปา กับ แป๊บดำ
- ส่วนข้อมูลก็ตามที่เพื่อนสมาชิกให้ไว้ครับ แป๊บประปาจะไม่เป็นสนิม ส่วนแป๊บดำใช้ไปจะเป็นสนิมครับ
- ส่วนขนาดก็ลดหลั่นกันลงไปครับ เช่น๓ท่อน ก็ใช้ขนาดตั้งแต่ นิ้วครึ่ง ท่อนกลางก็นิ้วสอง ท่อนปลายก็หนึ่งนิ้ว...อะไรประมาณนี้ครับ โดยให้แต่ละท่อนกลืนกันสัก๘๐ เซน - ๑ เมตร ก็ได้ครับ

นายปัญญา งานดี E22XDO 145.250MHz(กลุ่มดอกมะนอยบาน ณ ลุ่มน้ำยม)เมืองแพร่
12 ซ.1 ถ.ยันตรกิจโกศล ต.ในเวียง อ.เมืองแพร่ จ.แพร่  54000
         093-1599-699(AIS)
รุ่นพี่  รุ่นน้อง  และเพื่อนข้าฯ ใครอย่าแตะ บอกให้รู้ทุกอย่างที่ทำถือเป็น"หน้าที่"ไม่ใช่บุญคุณ
echo
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012, 22:14:21 »

ผมไม่ทราบนะครับว่า มีท่านใดใช้อลูมิเนียม (ชนิดใด) ทำ tower บ้างนะ
แต่ผมอยากแนะนำ ตามเพื่อนสมาชิกแจ้งไว้ว่าเป็นแป๊บประปา
เลยเอาตัวอย่างมาให้ชมครับ http://www.khontone.com/index.php/topic,2297.0.html

082-444-6173 / อาร์ท
yoboy
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012, 23:09:54 »

เห็นแล้วครับ ใช้น๊อดยึดแต่ละท่อนนี่เอง แต่ของผมจะใช้โครงเหล็กติดกับผนังครับ ไม่ได้ฝังกับพื้น แป๊บประปามันหนักเกินหรือเปล่านะ
echo
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 09:54:56 »

มันไม่ได้หนักเกินหรอครับ ส่วนยึดกับผนัง ก็ใช้พวก ประกับเสาอากาศ แบบเสาทีวี เสาจานดำ

ถ้าจะเอาแบบแข็งแรงขึ้นมาอีกระดับ

DIY เสา10เมตร คนปีนได้ราคาพันต้นๆ
http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=72630.0

หรืออีกแบบ

เชื่อมแขนจับกับผนังฝาบ้าน

ดึงสลิงยึดเสาแป๊บ

รูปเต็มๆ เชิญ http://www.oknation.net/blog/e21qkc/2011/01/10/entry-1
yoboy
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 15:51:19 »

ในรูป เสาวางบนพื้นปูนของชั้นสองใช่ไหมครับ ของผมไม่ติดพื้นเลยครับ วางกับโครงเหล็กจานดาวเทียมลอยๆเลยครับ เลยกลัวว่ามันจะรับน้ำหนักท่อแป๊บเหล็กไม่ไหวถ้าสูงเป็นสิบเมตร เพราะมันคงจะหนักกว่าจานดำแน่นอนครับ
hs1amm
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 10:07:34 »

จะติดก็ให้ห่างจากเสาไฟฟ้าแรงสูงให้มากๆ เพราะเคยเกิดอุบัติเหตุมาแล้ว ตอนติดตั้งเสาเอนล้มไปใกล้สายไฟฟ้าแรงสูงกระแสไฟฟ้าวิ่งเข้าหาเสา ผู้ติดตั้งเนื้อใหม้ที่ขาและมือ ไม่ตายแต่หมดค่ารักษาไปครึ่งล้าน รายที่สองไม่รอด รายที่สามไม่ได้ข่าวหลังการรักษา เป็นห่วง จงจำไว้ให้ห่างสายไฟฟ้าแรงสูงอย่างน้อย 5-6 ม.ยิ่งดีครับไฟฟ้าแรงสูงกระโดดเข้าหานะครับเคยเห็นช่างทำหลังคาโครงเหล็กตอนแรกนั่งทำห่างจากสายไฟแรงสูงประมาณ 3 ม.ครับ แต่พอเขายืนขึ้นห่างจากสายไฟเมตรกว่าๆเห็นคาตาไฟฟ้าเป็นเส้นเหมือนฟ้าผ่าพุ่งหาหัวช่างเสียงดังปังแล้วช่างก็ล่วงลงมาปรากฎว่าควันออกหูตามตัวผิวหนังลอกทั้งตัวไม่น่ารอดครับ

โทร 0891101186
501ซอยลาดกระบัง 36แยก 19 แขวง/เขตลาดกระบัง กทม 10520
นายพสิษฐ์ สุขเกษมพิพัฒน์

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์