HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
04 กรกฎาคม 2024, 08:00:09 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุเกิดเมื่อผมแมทสายอากศ5/8 ให้ได้ค่า 1 ต่อ 1  (อ่าน 13927 ครั้ง)
hs1gf
baned
Hero Member
*

! แม้คลื่นหัวใจจะหยุดเต้นแต่คลื่นวิทยุต้องเต้นต่อไป

« ตอบ #30 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012, 21:01:38 »

สุดยอดครับ  นี่มันต้องอย่างนี้ครับ นักวิทยุ ยินดียิ่งเลยครับในเสียงตอบรับและวิชาการ เพื่อที่น้องๆหน้าใหม่จะได้หาอ่านได้ เพราะนิตยสารเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยพิมพ์เรื่องแบบนี้ครับ ไม่เหมือนหนังสือ ซีคิวไทยแลนด์ สมัยก่อน เพราะเดี๋ยวนี้หาคนทำสายอากาศเล่นเองได้ยากเต็มที 
          ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยกันสละเวลาของท่านมาโพสเป็นวิทยาทาน สำหรับน้องๆได้ศึกษา และทุกๆท่านที่กำลังจะเพิ่มเติมข้อมูล 
          ขอตอบท่านที่ถามถึงสายอากาศของผม เป็นลวดเชื่อมทองเหลือง  วิปยาวประมาณ125เซนติเมตร (ไม่นับที่ฝังลงไปใน เทปล่อนที่ใช้ทำโคนเสานะครับ) คอล์ยพันวนขวา6รอบ(ผมใช้พันรอบท่อ พีวีซีขนาด6หุน)มีแทปที่ 1.1/4รอบโดยประมาณ ไม่ใช้ ซี ครับ กราวด์เพลนก็ยาวก้านละ 50ซม. 
          วัสดุประเภทนี้ ผมเอามาทำเล่นๆยามว่างนะครับ หากจะใช้งานจริงๆไม่แนะนำครับ เพราะไม่นานมันจะเกิดสนิมเขียว และอาจจะมีผลต่อการรับส่ง กรณีที่เรานำไปติดตั้งไว้นอกบ้านครับ

สมาชิกเสาสูง ยังมีชีวิตอยู่กันไหมครับ กลับมาขี่คลื่นกันได้แล้วครับ ไม่มีคอมมะนิดให้ปราบ ไม่มีเครื่องทหารให้เล่น อย่าพึ่งน้อยใจตายกันหมดนะครับ /นารายณ์  (blue sky แฟกซ์รุ่นจงอางศึก)
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #30 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012, 21:01:38 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs1gf
baned
Hero Member
*

! แม้คลื่นหัวใจจะหยุดเต้นแต่คลื่นวิทยุต้องเต้นต่อไป

« ตอบ #31 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012, 21:09:14 »

แหล่งข้อมูลจาก Google บางครั้งก็ไม่ถูกต้องเสมอไปครับ เข้าไปอ่านได้ แต่อย่าพึ่งเชื่อครับ พิจณาหลายๆเหตุผลและหลายๆแหล่งข้อมูล
จะได้ไม่เชื่อแบบผิดๆอยู่ร่ำไป สึ่งที่เราคิดว่าถูกต้องเมื่อ 10-20ปีที่ผ่านมา วันนี้อาจจะเปลี่ยนไปแล้วก็ได้ครับเมื่อเทคโนโลยีเปลี่ยนไป
ต้องอธิบายได้ครับ ว่า swr ต่ำทำไมรับไม่ดี swr สูงทำไมรับดี มันเป็นวิทยาสาตร์ครับไม่ใช่ไสยศาตร์ ทุกอย่างมีคำอธิบาย
ผมเคยฟังเพื่อนสมาชิกคุยกันบนความถี่เรื่องการแมทช์สายอากาศไห้ค่า swr ต่ำ ผมถามไปว่าทำไม่ต้องแมทช์ไห้ swr ต่ำ
เขาตอบมาว่าแมทช์ไห้ต่ำจะได้รับส่งได้ดี ผมก็อธิบายว่ามันไม่เกี่ยวกับค่า swr โดยตรงพร้อมอธิบายเหตุผล สุดท้ายผมโดนรุมด่าครับ  ยิงฟันยิ้ม
หาว่าผมมั่ว บางครั้งเราจะเปลี่ยนความเชื่อของคนบางกลุ่มทำได้ยาก__มาก หรือทำไม่ได้เลย พิมพ์ออกไปขัดแย้งกับความเชื่อของเพื่อนๆ
เพื่อนๆก็เคื่องผมอีก ถ้าผิดพลาดต้องขออภัย ถ้าผิดใจผมขอโทษครับ
โดนมาเหมือนกันครับ  และไอ้เรามันก็อธิบายไม่เป็นซะด้วยซี ก็เลย ปล่อยมันไป ทำไงได้ก็ทำไปเหอะ คริ คริ
แต่ก็กลัวๆอยู่เหมือนกันว่า ความคิดแบบนั้นมันจะฝังรากลึกไปถึงรุ่นใหม่ๆ หรือฝังไปแล้วก็ไม่รู้
          ก็เลยตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาซะที เพราะหลายๆท่านช่วยอธิบายได้ดีกว่าผมเยอะ
และหวังเป็นอย่างยิ่งว่า พี่น้องนักวิทยุ จะช่วยกันตั้งกระทู้แบบนี้ มาอีกเยอะๆนะครับ เพราะนักวิทยุเก่งๆ และหรือ ท่านทีมีความรู้ทางด้านนี้จริงๆ ชอบอมภูมิกันจังเลย อิอิ
« ตอบ #31 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012, 21:09:14 »

KoLEK
Sr. Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 10:04:42 »

ผมใช้ต้นนี้อยู่ ซื้อมาตอนแรกรับส่งดีมาก วัดค่าSWRได้ 1.5:1ผมเห็นว่ามันสูงไปเลยตัดออก 1 ซม. SWR ลงมาอยู่ที่ 1.2:1 เชื่อไหมครับว่า กำลังส่งเท่าเดิมแต่ เวลารับส่งแย่กว่าเดิม เพื่อนสมาชิกบอกเมื่อสักครู่รับดีกว่า (วัดที่ S มิเตอร์ปลายทางครับ หายไป 3-4 เม็ด จากเต็มจอ) ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นที่อะไร ก็ งง เหมือนกันครับ  ร้องไห้ ร้องไห้

อันนี้ชัดเจนครับ ตัดออก 1cm นี่แหละคือเหตุผลที่รับส่งได้แย่กว่าเดิมครับ ไม่ใช่เพราะ swr ต่ำแล้วรับส่งไม่ดี

ต้องเข้าห้องเรียนกันใหมหรือเปล่าครับ  ค่า swr/vswr คืออะไร? ผมก็ไม่รู้นะครับ ถึงได้ตั้งคำถาม  ยิงฟันยิ้ม อาจารย์มาสอบผมหน่อยครับ

เริ่มจะเห็นภาพและ แต่คำถามต่อมาว่าแล้วเราจะแมตสายอากาศอย่างไร

เช่น 1.5:1ได้ในระดับ 1 แต่ก็ไม่รู้ว่าดีทีสุดหรือเปล่า ตัดลงอาจจะต่ำกว่า 1.5:1 แล้วก็มาลุ้นเอาหรือครับว่ารับส่งเป็นอย่างไร มีเครื่องมือ ก็คงต้องใน lap ใช่ไหมครับ

เกาะกระเพาะหมู พระประแดง สป.
WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #33 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 15:45:46 »

เริ่มจะเห็นภาพและ แต่คำถามต่อมาว่าแล้วเราจะแมตสายอากาศอย่างไร

เช่น 1.5:1ได้ในระดับ 1 แต่ก็ไม่รู้ว่าดีทีสุดหรือเปล่า ตัดลงอาจจะต่ำกว่า 1.5:1 แล้วก็มาลุ้นเอาหรือครับว่ารับส่งเป็นอย่างไร มีเครื่องมือ ก็คงต้องใน lap ใช่ไหมครับ

1.5:1 ทำไมต้องทำไห้ต่ำกว่านี้ครับ  ต้องทำยังไงถึงจะไห้ต่ำกว่า 1.5:1 ? สายอากาศที่มาจากโรงงานผ่านการคำนวนและทดสอบมาอย่างดีแล้ว
ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องไปดัดแปลงหรือแก้ใขใดๆ(หรืออยากจะแก้ใข แล้วจะรู้ได้ไงว่าแก้ใขแล้วจะทำไห้ประสิทธิภาพสูงขึ้น) ค่า vswr ไม่เกิน 1.5:1
อยู่ในช่วงที่ยอมรับได้ครับ หรือถ้าคิดว่ามันสูงไป ก็เปลี่ยนต่ำแหน่งการติดตั้ง เพราะอาจจะมีผลต่อค่า vswr เปลี่ยนเมาส์ที่ใช้ และการตัดสายก็ทำไห้ค่า
vswr ต่ำลงได้ครับ โดยที่ไม่ต้องไปแก้ใขที่ตัวสายอากาศครับ

tuiz
Hero Member

ไม่รับปรึกษา ปัญหา วิทยุสื่อสาร เนื่องจากไม่ใช่ช่าง ครับ..

« ตอบ #34 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 15:51:32 »

ในหนังสือเล่มนี้น่าจะมีคำตอบครับ ถ้าจำไม่ผิด
ประมาณหัวข้อ  เมื่อเสา5/8  แพ้ 1/4

บรรจง แสนปินตา

ธนาคารกสิกรไทย สาขา ถนนฉัตรไชย ลำปาง 194-2-91288-5
ธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขา ม.ราชภัฏลำปาง  439-1-02927-7
ธนาคารกรุงไทย  สาขา ประตูชัย  536-0-21783-9

ติดต่อได้ทางPM  หรือโทร 081-8835989 ติดต่อทางโทรศัพท์ได้ในช่วง 10.00-22.00 น. เท่านั้น หรือจะ line (id=tuiz_lp)
WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #35 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 16:14:20 »

ในหนังสือเล่มนี้น่าจะมีคำตอบครับ ถ้าจำไม่ผิด
ประมาณหัวข้อ  เมื่อเสา5/8  แพ้ 1/4

ใช่อันเดียวกับที่ผมมีหรือเปล่าครับท่าน เดี๋ยวต้องลองไปอ่านดูหน่อยครับ  ยิงฟันยิ้ม

hs6voi
Sr. Member

นครบาลเพชรบูรณ์ 144.575 MHz

« ตอบ #36 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 16:52:15 »

ผมขอแจมด้วยคำถามนะครับ
ผมเคยได้ยินเค้าพูดกันว่า สายอากศค่า VSWR ต่ำ จะทำให้ภาครับหูตึง
มันจริงหรือเปล่าครับ ผมได้ยินมานานมากจนถึงปัจจุบัน อยากหายสงสัยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วิทยุสมัครเล่นนครบาลเพชรบูรณ์ Standby 144.575 MHz
นาย ณัฐา พึ่งพา เลขที่144/12 ถ.เทศบาลพัฒนา ต.ในเมือง อ.เมือง จ.เพชรบูรณ์ 67000
Tel. 086-2005657 AIS
WCS-2008
Hero Member

« ตอบ #37 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 17:02:33 »

ผมเคยได้ยินเค้าพูดกันว่า สายอากศค่า VSWR ต่ำ จะทำให้ภาครับหูตึง
มันจริงหรือเปล่าครับ ผมได้ยินมานานมากจนถึงปัจจุบัน อยากหายสงสัยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อ่านกระทู้นี้แล้วยังไม่พบทางสว่างเหรอครับ
hs1gf
baned
Hero Member
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 19:56:47 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อ่านกระทู้นี้แล้วยังไม่พบทางสว่างเหรอครับ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อ่ะนะ เค้าไม่ทันอ่าน
 แต่สำหรับผม ค่า1.5:1ผมไม่ซีเรียสนะครับ
แค่รับส่งแล้วเครื่องไม่พังก็พอ  ไม่เชื่อลองถามคนที่ใช้ ยากิ-อูดะ ของ ไฮเกน ดูสิครับ คูมือเขายังบอกให้ใช้ตั้ง2:1
             กระทู้นี้จริงๆแล้วก็มีที่มาจากหนังสือเล่มนั้นแหละครับ  พอดีว่ามันว่างๆอยู่ ก็เลยลองทำเล่น
หรือใครอยากลองทำมั่ง ก็ลองจาก 1/4 กราวด์เพลนก็ได้ครับ ง่ายและถูกกว่า และผลที่ได้ก็เหมือนกันเลย
             เมื่อเย็นก็ทำเล่นอยู่ ขโมยไม้แขวนเสื้อของเมียมาอันนึง ทำเล่นได้ตั้ง 2 ต้น
เอาไปเสียบไว้กะเม้าท์ติดรถ แล้วก็ตัดๆๆๆๆๆๆ จนได้1:1  ผล หูตึงส่งไม่ออกเหมือนกัน
WCS-2008
Hero Member

« ตอบ #39 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 20:10:08 »

เฮีย hs1gf ระวังเมียตีเอานะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  เฮียจะตัดๆๆๆๆๆมันทำไมล่ะครับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์