HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
29 มิถุนายน 2024, 20:33:20 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญนักวิทยุ ซีบี 27 อ่านข้อความนี้ก่อนครับ  (อ่าน 26399 ครั้ง)
chang_chiyo
Hero Member

สถาณีน้อย ๆ คลื่นความถี่เล็ก ๆ ยิ่นดีต้อนรับทุกท่่าน

« ตอบ #80 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2012, 11:19:56 »

รวมด้วยช่วยกันครับอย่างน้อย ๆ แพร่ มีอยู่ 2 คนที่คุยกันอยู่ครับ
27.555 USB
27.185 AM/FM 19C

นอกนั้นแล้วแต่จะนัดกันอีกทีครับใครผ่านมาเรียกหาได้เลยครับ

E28LX
0810221611
144.00-146.00/245.625 CB.51
OP:Chang
153RT235
27.555 MHz USB
27.185 MHz AM
Antenna: V2
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #80 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2012, 11:19:56 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
153HS163-9
Jr. Member
**

« ตอบ #81 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2012, 14:53:27 »

ความถี่ 27Mhz มันเหมาะกับท่านที่ต้องการทดสอบ ทดลอง การติดต่อสื่อสารผ่านความถี่ HF ครับ.. ถ้าจะใช้ในการอาสากู้ภัย บรรเทาสาธารณะภัย ส่วนตัวผมเองแล้วคิดว่าในประเทศไทยไม่เหมาะสมครับ หวังผลไม่ได้เลยครับ..เหมาะกับการติดต่อโดยไม่เจาะจงมากกว่าครับ.. ติดต่อกับเพื่อนที่ไกลออกไป  มันคือเสน่ห์ของความถี่ HF อย่าง CB27mhz   ส่วนที่ว่าประชาชนจะได้เข้าถึงได้ง่าย   ผมคิดว่าในช่วงนี้ยังยากอยู่ครับ เพราะเครื่องหาซื้อได้ยาก.. ราคาแพง ส่วนที่เพื่อนๆทำไมถึงนิยมใช้ SSB มากกว่า AM ก็เพราะว่ามันมีสัญญาณรบกวนน้อยกว่า AM เท่านั้นเองครับ..  ก็ขอให้สนุกกับการติดต่อเพื่อนใหม่ๆนะครับ.. GL TU 73

085-842-4228
« ตอบ #81 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2012, 14:53:27 »

hs1gf
baned
Hero Member
*

! แม้คลื่นหัวใจจะหยุดเต้นแต่คลื่นวิทยุต้องเต้นต่อไป

« ตอบ #82 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 23:55:01 »

มันเป็นแค่หนึ่งทางเลือกเท่านั้นเองครับ ไม่ซีเรียส เพราะความถี่ที่จะใช้จริงๆมันมีอยู่แล้วหลายช่อง และหลายย่าน  ที่หันมาทำ 27 เพราะจะได้รวมชาวบ้านกับชาวประมง เข้าด้วยกัน และเรามันก็พอจะมีเครื่องเหลือที่จะทำได้  อาจจะเก่าไปบ้าง เพราะเก็บไว้นาน แต่ก็ยังใช้ได้ 
          ตอนนี้เพื่อนที่ต่างประเทศ แนะนำให้ลองใช้ ไอเกต  หรือ เกตเวย์  มาทดลองดู  แต่น่าจะอีกนาน เพราะไม่มีอุปกรณ์เลย
หรือท่านใดพอจะทำอุปกรณ์ดังกล่าวได้ ก็เสนอมาได้ครับ  ต้องการใช้จำนวน 60 ชุด (เพราะตั้งไว้ 58 สถานีเหนือจรดใต้)ช่วงความถี่ 23.000-32.000mhz
          ไอ้เรามันจอมดันทุรังซะด้วยสิ อะไรที่ใครว่าทำไม่ได้ เคยยอมซะที่ไหน
ในเมื่อเรามีแบ็คอัพดี จะไปกลัวทำไม
          และขอขอบคุณ พ่อเลี้ยง คะแนน เจ้าของ บ.เชียงใหม่ คอนสตรัคชั่น ที่ได้กรุณาให้งบประมาณมาดำเนินการอีกเป็นทุนก้อนใหญ่เลยครับ

สมาชิกเสาสูง ยังมีชีวิตอยู่กันไหมครับ กลับมาขี่คลื่นกันได้แล้วครับ ไม่มีคอมมะนิดให้ปราบ ไม่มีเครื่องทหารให้เล่น อย่าพึ่งน้อยใจตายกันหมดนะครับ /นารายณ์  (blue sky แฟกซ์รุ่นจงอางศึก)
yagi3e = ศักดิ์ระพี เจษฎาพรพงศ์ ไม่สุจริต ในการซื้อขาย
yagi3e = ศักดิ์ระพี เจษฎาพรพงศ์ มีประวัติ ไม่สุจริต ในการซื้อขาย
สมาชิกที่น่าสงสัย หรือถูกจับตามอง
Full Member
*

! วพบ.สปส.อบ.

« ตอบ #83 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 23:58:14 »

อีสานก็อยากทำนะครับ แถวนี้น้ำท่วมทุกปีชั้น1ทุกปีครับ ติดลำน้ำชี

yagi3e = ศักดิ์ระพี เจษฎาพรพงศ์ / เพชรรัตน์ ธรรมวิเศษ / อธิวุฒิ ทุมดี มีประวัติ ไม่สุจริต ในการซื้อขาย
http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=401.20
http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=26907.0
http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=49667.msg1022696#msg1022696

0862242279
hs1gf
baned
Hero Member
*

! แม้คลื่นหัวใจจะหยุดเต้นแต่คลื่นวิทยุต้องเต้นต่อไป

« ตอบ #84 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 23:59:12 »

อย่าพึ่งยอมแพ้กับสิ่งที่คนอื่นบอกว่า ทำไม่ได้
อย่าพึ่งยอมแพ้กับ สิ่งที่เรายังพยายามไม่พอ
อย่าพึ่งยอมแพ้เพียงแค่ เหนื่อยเกิน ร้อนเกิน หนาวเกิน หิวเกิน
ถ้า มาร์โคนี่ ยอมแพ้ วันนี้เราก็คงยังใช้สัญญาณควันกันอยู่
จิตวิญญาณของนักวิทยุ คือ ทำยังไงก็ได้ ให้ติดต่อกันได้ทุกสถานการณ์ ด้วยทุกอย่างที่เรามี
เมื่อคุณใช้ความถี่วิทยุที่เป็นสมบัติของชาติ เพื่อความสุข และสนุก คุณก็ควรหาทางแบ่งปันความสุขและสนุกนั้น
ให้กับผู้ที่เดือดร้อน และ ด้อยโอกาส
            มองในมุมกลับ ถ้าเราทำในสิ่งที่คนอื่นบอกว่าทำไม่ได้ แต่เราทำได้ มันจะเป็นยังไง
      เมื่อร่วมมือกัน สิ่งที่ยากก็จะง่าย
ปัจจุบัน ที่ว่าทำไม่ได้ เพราะว่า แต่ละสถานีอยู่ห่างไกลกันมาก แต่ถ้าพวกเราพร้อมใจกันทำ อีกไม่นานจะมีสถานี27
แทบจะทุกซอย  เรื่องจะถ่ายทอดข้อความถึงกันเป็นทอดๆ มันก็ไม่ยาก ทุกอย่างมันอยู่ที่ความพร้อมใจครับ
            ลองย้อนกลับไปดูแผนที่ที่ผมโพสไว้หน้าที่แล้ว  วงกลมสีเหลือคือสถานีที่ผมและเพื่อนๆ ช่วยกันทำขึ้นมา
ตอนนี้ภูเก็ตถึงเชียงใหม่ รับ-ส่งข้อความกันได้ทุกวันทุกเวลา เพราะผมไม่ได้ คุยกันแบบตัวต่อตัว แต่ใช้สถานีต่างๆตามระยะทาง ถ่ายทอดมาเรื่อยๆ 
            เรารู้อยู่แล้วว่ามันมีข้อดีข้อเสียยังไง  เราก็ช่วยกันแก้ไขได้  ไม่ยากใช่ใหมครับ พี่น้องนักวิทยุฯ

hs1gf
baned
Hero Member
*

« ตอบ #85 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2012, 00:01:10 »

หัดลงภาพครับ ใครอยู่ไกล้แนวเส้นสีแดงๆบ้างครับ
ถ้าในจังหวัดท่านมีเส้นสีแดงแบบในแผนที่นี้ รับรอง ผมไปตั้งสถานีแน่ครับ
E27 BZJ
Hero Member

ตายในสนามรบเป็นเกียรติของทหาร

« ตอบ #86 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 18:42:19 »

ทดลองใส่รูปครับ ได้ป่ะเนี่ย  สถานีเล็กๆ ที่เมียไม่ปลื้ม

สถานีนารายณ์ กรุงเทพฯ ช่างเหมือนกับสถานีของนักวิทยุชาวต่างชาติซะจริงๆเลยครับ
เครื่องยี่ห้อ รุ่นเดียวกัน อุปกรณ์ทุกอย่างก็เหมือนกัน การจัดวางก็เหมือนกัน เอ๊ะหรือจะเป็นรูปเดียวกันหว่า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

http://www.tlg.uci.edu/~ted/radio_page.html

0814781916 Dtac
2eo
Hero Member

08-5286-5286

« ตอบ #87 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 20:33:51 »

เครื่องนี้ คืออะไรเอ่ย   อยากได้จังครับ

คุณงามความดีที่ข้าพเจ้าพอจะทำได้ขอมอบแด่..แผ่นดินที่ยืน พ่อแม่ ครู อาจารย์ พี่ เพื่อน น้อง ทั้งผู้มีบุญคุณที่ช่วยเหลือสั่งสอนเดินร่วมทางทั้งยามสุขทุกข์รวมถึงเจ้ากรรมนายเวร..ขอบคุณครับ
ultraman
Hero Member

« ตอบ #88 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 08:07:30 »

อยากบอกว่าศรีสะเกษไม่เคยรับใครได้เลยครับ ยิงฟันยิ้ม

โทร 081-6117691ของที่ขายแค่หาเงินใช้หนี้ครับ
หากสินค้าไม่ถูกต้องกรุณาส่งคืนเพื่อรับค่าสินค้าและค่าส่งเต็มตามจำนวน
QRV1
Hero Member

« ตอบ #89 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 23:03:34 »

หัดลงภาพครับ ใครอยู่ไกล้แนวเส้นสีแดงๆบ้างครับ
ถ้าในจังหวัดท่านมีเส้นสีแดงแบบในแผนที่นี้ รับรอง ผมไปตั้งสถานีแน่ครับ
.. ผมอยู่ใกล้ รอยเลื่อนแม่ทา .. เสียวอยู่เนี่ยครับ
   ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ จะไหวอีก จะไหวก็ไม่บอกไม่กล่าวซะด้วย
   เมื่อเดือนมีนาคมปีที่แล้ว ที่รอยเลื่อนแม่จัน รู้สึกถึงบ้านเลย
   บ้านไหว ปึกๆๆๆ เอี๊ยดอ้าดลั่นไปหมด ปลายปีนี้ จะขนาดไหนก็ไม่รู้  ตกใจ

หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11
  พิมพ์