HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 มิถุนายน 2024, 21:05:29 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรามาเล่น27แบบไม่เปลืองตังค์มากดีกว่าไหม  (อ่าน 45086 ครั้ง)
hs6ref
Hero Member

« ตอบ #50 เมื่อ: 08 เมษายน 2012, 16:42:59 »

ยิงฟันยิ้ม

เมื่อปี 39-40 เล่นคู่กับ 30Mhz. soonget เครื่องละ 300 บาทครับ
เพื่อนสมาชิก Zoneในเมือง กทม. หนาแน่นมาก  กดคีย์ที TVล้มทั้งชุมชน

อยากกลับมาเล่นอีกครั้ง แต่เครื่องไม่รู้หายไปไหนซะละ ยิงฟันยิ้ม

อันนี้ แหละครูผมเลย ครับ 30.2751 FM   ยิงฟันยิ้ม

ตั๊กคอมพิวเตอร์  151  ม.8
ต.ทุ่งเสลี่ยม อ.ทุ่งเสลี่ยม จ.สุโขทัย
64150

093-185-6060
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #50 เมื่อ: 08 เมษายน 2012, 16:42:59 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
nuttyza5596
Hero Member

โพสอยู่ดีๆ ก็ได้เป็น

« ตอบ #51 เมื่อ: 08 เมษายน 2012, 18:24:47 »

ผมอยากลองเล่นมั่งครับ เสาไม่ต้องสูงก๊ติดต่อได้เกือบทั่วประเทศแล้ว สนับสนุน1เสียงครับ เกิดมายังไม่เคยเล่นเลย 27 MHz เนี่ย

(แอท)ขอนแก่น

ข้าฯ ยังผู้น้อยครับครับ รู้จริงบ้าง ไม่จริงบ้าง ได้โปรดชี้แนะครับ ยิ้ม)
« ตอบ #51 เมื่อ: 08 เมษายน 2012, 18:24:47 »

hs1gf
baned
Hero Member
*

! แม้คลื่นหัวใจจะหยุดเต้นแต่คลื่นวิทยุต้องเต้นต่อไป

« ตอบ #52 เมื่อ: 08 เมษายน 2012, 19:40:51 »

ขออภัยนะครับ หายไปหลายวัน ไปเข้าป่ามา อ่านดูแล้วเห็นว่าหลายเสียงบอกเหมือนกันว่ารำคาญเสียงทอดปลาทู ก็มีวิธีแก้ให้นิดหน่อย ด้วยการเอาสายไฟมาต่อจากกราวด์เพลน หรือถ้าเป็นไดโพล ก็ต่อจากด้านที่เชื่อมกับสายชีล เอาลงมาฝังดินซะ (ดินต้องเปียกๆหน่อยหรือลงขี้เลนเลยยิ่งดี ) จะแก้เสียงทอดปลาทูได้นิดหน่อย แต่ทำให้เสียงชัดขึ้น หรือใครติดสายอากาศไว้กับเสาแป๊บน้ำ ก็ต่อกราวด์ลงที่แป๊บน้ำ ส่วนแป๊บน้ำก็ควรจะปักลงดินไปเลย(ดินเปียกเหมือนกัน) ลองทำดูครับ เป็นการทดลองที่ไม่เสียตังค์ แต่ได้ผลพอใช้ได้  เล่น27ต้องใช้หัวครับ อย่าเอาแต่ซื้อ แล้วท่านก็จะเป็นเหมือนผม นั่งมองกาละมังบนหลังคาบ้านด้วยความภูมิใจ ที่มันติดต่อ ยุโรปได้ 

สมาชิกเสาสูง ยังมีชีวิตอยู่กันไหมครับ กลับมาขี่คลื่นกันได้แล้วครับ ไม่มีคอมมะนิดให้ปราบ ไม่มีเครื่องทหารให้เล่น อย่าพึ่งน้อยใจตายกันหมดนะครับ /นารายณ์  (blue sky แฟกซ์รุ่นจงอางศึก)
bin007
Full Member

« ตอบ #53 เมื่อ: 08 เมษายน 2012, 20:00:50 »

นับเป็นโอกาสดีที่ตอนนี้ช่อง 3 ความถี่ 54 MHz ไม่ได้ออกอากาศแล้ว โดยไปใช้ความถี่ UHF แทนจึงไม่ต้องกังวลว่าทีวีจะภาพล้มหรือไม่ ส่วนตัวเล่น 27 MHz มาเป็นอันดับแรกก่อนสอบใบประกาศฯ เมื่อปี 2527-2528  สนุกกันมากสมัยนั้นเพราะรุ่นเก๋าปัจจุบันนี้(กทม.)ผ่านจุดนั้นกันมาหลายสถานีฯ อีกอย่างมันเป็นการเริ่มต้นวิทยุสมัครเล่นจริงๆในเมืองไทยก็ว่าได้ที่มีสมาชิก เหนือ กลาง ใต้ ตะวันออก ของ กทม. ได้เปิดเล่นกัน ก่อนมีการสอบพนักงานวิทยุสมัครเล่นขั้นต้น รุ่นที่ 6 ของประเทศไทย และประกอบกับเป็นการอั้นของนักวิทยุรุ่นที่ 5 ที่สอบกันมาได้แต่ไม่มีเครื่องมือถือย่าน 144-146 MHz จำหน่ายในประเทศไทย เพราะกรมไปรษณีย์ไม่อนุญาตให้นำเข้าเครื่องมือถือมาจำหน่าย จึงมาหา CB Band C มาฝึกการ QSO  กล้าบอกว่า QSO เพราะใช้ Q-Code สนทนาเหมือนกับนักวิทยุสมัครเล่น เราคุยกันและบางวันเราก็สามารถติดต่อกับสมาชิกทาง อ่าวไทย อินโดนีเซีย และ ญีปุ่น ที่สัญญาณมาเกือบเต็มจอ(เข็ม) โดยเมื่อเราเรียกประมงโดยใช้ Q-Code ทำเอาเขา งง กันหลายลำ แต่สำหรับต่างประเทศก็เช่นกันเพราะ CB มันไม่ใช่ย่านวิทยุสมัครเล่น แต่ก็มีบางสถานีในต่างประเทศเขาเข้าใจ Q-Code ก็สื่อสารกันสนุกไป นั่นคือที่มาของนักวิทยุสมัยก่อนที่เข้ามาย่านความถี่ 144 MHz มันยากมากๆถึงแม่จะมีใบรับรองแล้วก็ตาม ที่เล่านี้ประสงค์เพื่อให้รู้ว่า CB มันเคยอยู่กับวิทยุสมัครเล่นไทยในอดีตมาพอสมควร  วันนี้ผมยังคิดถึงวันเก่าๆเพื่อนเก่าๆ แต่คิดว่าคง QRT กันไปยาวนานแล้ว  หากมีโอกาสคงต้องหาเครื่องมาเปิดเพื่อฟังเสียง QRN อันไพเราะอีกครับ

ชอบสะสมของเก่า
hs1gf
baned
Hero Member
*

! แม้คลื่นหัวใจจะหยุดเต้นแต่คลื่นวิทยุต้องเต้นต่อไป

« ตอบ #54 เมื่อ: 08 เมษายน 2012, 20:01:56 »

คลื่นวิทยุย่าน27นั้นHF ต่างกับย่านVHF  VHFนั้นมันติดต่อแบบแนวเส้นสายตา มีคลื่นสะท้อนมาประกอบนิดหน่อย แต่HF มันมีหลายทาง ทั้งคลื่นทางตรง(ระยะไกล้)คลื่นสะท้อนบรรยากาศชั้นต่างๆเรียกว่าคลื่นฟ้า (ยิ่งถ้าสะท้อนชั้นที่สูงขึ้นก็จะไปได้ไกลขึ้น หรือที่เรียกกันว่าอากาศเปิด) คลื่นสะท้อนดิน และคลื่นผิวดิน  หลายคนอาจจะงงว่าคลื่นผิวดินคืออะไร มันก็คือคลื่นวิทยุที่ไปตามผิวดิน ถ้าคลื่นฟ้าและคลื่นดินไปถึงสถานีรับ โดยมีเฟสส่งเสริมกันก็จะทำให้รับได้แรงมาก หากมันไปถึงแต่เฟสมันหักล้างกันมันก็จะรับไม่ได้หรือรับได้บางๆ สายอากาศที่ตั้งอยู่นั้น ที่รับไม่ได้ บางกรณีไม่ได้หมายความว่้า ไม่มีสัญญาณเข้ามาเพียงแต่เฟสที่มาถึงเรามันหักล้างกันหมด ก็ลองแก้ด้วยการขยับสายอากาศไปจากจุดเดิมสักหน่อย ส่วนใครที่ใช้ ยากิ ให้ลองแหงนขึ้นไปอีกสัก 5 องศาจากแนวขนานพื้นดิน จะทำให้รับได้ดีขึ้นบ้าง (รับคลื่นวิทยุที่สะท้อนมาจากชั้นบรรยากาศ)
******ส่วนชั้นบรรยากาศนั้นกลางวันมันจะมีถึง3ชั้น ถ้าจำไม่ผิดนะครับ (F1-F2-F3 )(ไอโอโนสเฟียร์ โปรโตรโนสเฟียร์ แล้วก็อะไรอีกก็ไม่รู้จำไม่ได้ (เรียกผิดหรือป่าวก็ยังไม่รู้เลย ล้างมือไปนาน) แต่ถ้าเป็นกลางคืน มันจะมีเพียงชั้นเดียวแต่ลอยอยู่สูงมาก ทำให้นิยมติดต่อกันไกลๆเวลากลางคืน ทั้งหมดนี้เป็นผลมาจากดวงอาทิตย์ครับ *******การติดต่อได้ไกลๆเวลาฝนตกก็เป็นเพราะว่า มันเกิดการหักเหของคลื่นวิทยุเวลาที่มันไปกระทบกับความชื้น
แล้วก็อะไรอีกล่ะ มากมายไปหมด จำได้มั่งไม่ได้มั่ง ถึงได้บอกไงครับว่า การเล่น27เราได้อะไรมากมาย ทดลองกันไม่หวาดไม่ไหว ที่เครื่องดำเครื่องแดงไม่มีให้  ขอให้สนุกนะครับ   นารายณ์
hs1gf
baned
Hero Member
*

« ตอบ #55 เมื่อ: 08 เมษายน 2012, 20:07:22 »

นับเป็นโอกาสดีที่ตอนนี้ช่อง 3 ความถี่ 54 MHz ไม่ได้ออกอากาศแล้ว โดยไปใช้ความถี่ UHF แทนจึงไม่ต้องกังวลว่าทีวีจะภาพล้มหรือไม่ ส่วนตัวเล่น 27 MHz มาเป็นอันดับแรกก่อนสอบใบประกาศฯ เมื่อปี 2527-2528  สนุกกันมากสมัยนั้นเพราะรุ่นเก๋าปัจจุบันนี้(กทม.)ผ่านจุดนั้นกันมาหลายสถานีฯ อีกอย่างมันเป็นการเริ่มต้นวิทยุสมัครเล่นจริงๆในเมืองไทยก็ว่าได้ที่มีสมาชิก เหนือ กลาง ใต้ ตะวันออก ของ กทม. ได้เปิดเล่นกัน ก่อนมีการสอบพนักงานวิทยุสมัครเล่นขั้นต้น รุ่นที่ 6 ของประเทศไทย และประกอบกับเป็นการอั้นของนักวิทยุรุ่นที่ 5 ที่สอบกันมาได้แต่ไม่มีเครื่องมือถือย่าน 144-146 MHz จำหน่ายในประเทศไทย เพราะกรมไปรษณีย์ไม่อนุญาตให้นำเข้าเครื่องมือถือมาจำหน่าย จึงมาหา CB Band C มาฝึกการ QSO  กล้าบอกว่า QSO เพราะใช้ Q-Code สนทนาเหมือนกับนักวิทยุสมัครเล่น เราคุยกันและบางวันเราก็สามารถติดต่อกับสมาชิกทาง อ่าวไทย อินโดนีเซีย และ ญีปุ่น ที่สัญญาณมาเกือบเต็มจอ(เข็ม) โดยเมื่อเราเรียกประมงโดยใช้ Q-Code ทำเอาเขา งง กันหลายลำ แต่สำหรับต่างประเทศก็เช่นกันเพราะ CB มันไม่ใช่ย่านวิทยุสมัครเล่น แต่ก็มีบางสถานีในต่างประเทศเขาเข้าใจ Q-Code ก็สื่อสารกันสนุกไป นั่นคือที่มาของนักวิทยุสมัยก่อนที่เข้ามาย่านความถี่ 144 MHz มันยากมากๆถึงแม่จะมีใบรับรองแล้วก็ตาม ที่เล่านี้ประสงค์เพื่อให้รู้ว่า CB มันเคยอยู่กับวิทยุสมัครเล่นไทยในอดีตมาพอสมควร  วันนี้ผมยังคิดถึงวันเก่าๆเพื่อนเก่าๆ แต่คิดว่าคง QRT กันไปยาวนานแล้ว  หากมีโอกาสคงต้องหาเครื่องมาเปิดเพื่อฟังเสียง QRN อันไพเราะอีกครับ
ขอต้อนรับกลับบ้านนะครับ พิมพ์แบบนี้ไม่ต้องบอกก็รู้ ว่าก็ว่านะครับ คิดถึงคืนวันอันเคยหวานชื่นของ 27 เหลือเกิน แต่ก็ระวังช่อง 5 นิดนึงนะครับ สำหรับทีวีที่ยังใช้สายอากาศแบบหนวดกุ้ง มันกวนนิดๆ 
1/4 Wave
Hero Member

บรรเทาฯ หน่วย ธน54-00

« ตอบ #56 เมื่อ: 08 เมษายน 2012, 20:10:48 »

แล้วพวกเราจะกลับมาอีกครั้ง  ยิงฟันยิ้ม เจอกันเร็วๆนี้

QTH: ถนนพุทธมณฑล สาย4
ธ.กรุงเทพ / ออมทรัพย์: 158-0-50102-9  
AIS: 081 818 2877  /  Line ID: kuang004
hs1gf
baned
Hero Member
*

« ตอบ #57 เมื่อ: 08 เมษายน 2012, 20:14:56 »

ท่านใดที่ยังหาเครื่องเล่นไม่ได้ ผมจะลองพยายามตามหาให้นะครับ (ในราคาที่ถูกๆ)ไม่ประสงค์การค้านะครับ แต่คิดว่าพอจะหาได้ เพื่อเพื่อนๆ เพราะอยากให้มันกลับมาคึกคักจริงๆ ตอนนี้ก็ติดต่อร้านค้าเก่าๆได้หลายร้านแล้ว  แล้วก็ไปเจอคลังของเก่าที่มีเครื่อง แมกซอน ซีพียู 96 พลัส (ของใหม่แต่เก่าเก็บ)10แบนด์ เอเอ็ม-เอฟเอ็ม ในราคาที่ถูกมาก อดใจรออีกนิดนึงนะครับเพราะกำลังให้เจ้าของเขาจัดการให้อยู่ ลืมบอกว่าเป็นเครื่องมือถือ ที่เคยได้รับความนิยมเป็นอย่างมาก แค่ 4วัตต์ก็ติดต่อได้สุดๆ
e20ttj
Hero Member

« ตอบ #58 เมื่อ: 08 เมษายน 2012, 20:34:43 »

เอาสายอากาศติดรถแล้วครับ..จะเริ่มสงการณ์นี้เลยครับ..ว่าจะไปทำDXที่บุรีรัมย์ด้วยครับ..ส่วนวันจะแจ้งอีกครั้งครับ แจกQSL card ด้วยนะครับ
E20OQV
Hero Member

สงสัยให้ถาม !

« ตอบ #59 เมื่อ: 08 เมษายน 2012, 20:52:17 »

ท่านใดที่ยังหาเครื่องเล่นไม่ได้ ผมจะลองพยายามตามหาให้นะครับ (ในราคาที่ถูกๆ)ไม่ประสงค์การค้านะครับ แต่คิดว่าพอจะหาได้ เพื่อเพื่อนๆ เพราะอยากให้มันกลับมาคึกคักจริงๆ ตอนนี้ก็ติดต่อร้านค้าเก่าๆได้หลายร้านแล้ว  แล้วก็ไปเจอคลังของเก่าที่มีเครื่อง แมกซอน ซีพียู 96 พลัส (ของใหม่แต่เก่าเก็บ)10แบนด์ เอเอ็ม-เอฟเอ็ม ในราคาที่ถูกมาก อดใจรออีกนิดนึงนะครับเพราะกำลังให้เจ้าของเขาจัดการให้อยู่ ลืมบอกว่าเป็นเครื่องมือถือ ที่เคยได้รับความนิยมเป็นอย่างมาก แค่ 4วัตต์ก็ติดต่อได้สุดๆ

ถ้าหา Maxon CPU96พลัส ขอซัก 1 เครื่องนะครับ อยากกลับไปเล่นอีกครั้ง
เพราะผมเห็นในเว็บนี้มีคนทำสายอากาศย่าน 27Mhz ด้วย ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม

เมื่อปี 39-40 เล่นคู่กับ 30Mhz. soonget เครื่องละ 300 บาทครับ
เพื่อนสมาชิก Zoneในเมือง กทม. หนาแน่นมาก  กดคีย์ที TVล้มทั้งชุมชน

อยากกลับมาเล่นอีกครั้ง แต่เครื่องไม่รู้หายไปไหนซะละ ยิงฟันยิ้ม

อันนี้ แหละครูผมเลย ครับ 30.2751 FM   ยิงฟันยิ้ม

นอกเรื่องนิดนึง
30 Mhz เมื่อก่อนนี้ นิยมมากครับ โดน ว.20 กันไปก็หลายสถานี
ไม่รู้เพื่อนสมาชิกเก่าๆ จะหลงเข้ามาใน Hamsiam บ้างหรือป่าว 5 5 5

Tel.0851999927

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 19
  พิมพ์