HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
28 กันยายน 2024, 19:14:26 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เตือนเพื่อนสมาชิก ระวัง นาย ธนันท์ วงค์วัฒนามงคล หลอกลวงสมาชิกที่ลงหาของในเวปโดยอ้างว่ามีสินค้าขายในราคาถูกและให้โอนเงินแต่ไม่ส่งสินค้าให้ โดยขณะนี้มีผู้ถูกหลอกหลายราย เบอร์โทรที่ใช้ 088-9526897 บัญชี ธ.ทหารไทย 2152261794/ ธ.กสิกรไทย 8530024230
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นักวิทยุพกว.ไม่มีทะเบียนเจอด่านตำรวจทำไงดี  (อ่าน 44907 ครั้ง)
seaice
Newbie
*

« ตอบ #80 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 11:20:41 »

ก็ไปสอบ AR เสียก่อนสิแล้วจะได้มีบัตรถูกต้อง แต่ถ้าเป็นแล้วก็ต้องพก ไม่งั้นก็โดนจับได้ เหมือนใบขับขี่ มีแต่ไม่พกก็โดน ใช้วิทยุก็ต้องมีใบอนุญาต ขับรถต้องมีสำเนาคู่มือรถ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #80 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 11:20:41 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
e22ksi
Hero Member

« ตอบ #81 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 11:58:19 »

1.ตอบคำถามอย่างสุภาพ
      2.ไม่ควรเมโมรี่ช่อง นอกย่านสมัครเล่นไว้
      3.อย่าแสดงทีท่าฮึดฮัดไม่พอใจ หรือใช้คำพูดเบ่งอวดบารมีตัวเอง หรือคนรู้จัก
      4.พยายามแสดงบัตรประจำตัวในส่วนที่เกี่ยวข้องกับความเป็นนักวิทยุสมัครเล่น
      5.อย่าหัวหมอถามกลับว่าเครื่องของเจ้าหน้าที่ถูกต้องหรือเปล่า (เพราะจะโดนข้อหาหมั่นใส้ทันที)
      6.หาเหตุผลดีๆที่น่าฟัง อธิบายให้เจ้าหน้าที่เข้าใจ
ทั้ง 6 ข้อถูกต้องเลยครับ สดๆเลยไปขอให้น้องๆในชมรมผมเองตอนเที่ยงคืน เมือคืนนี้เองครับ เครืองมี ปท คนมีบัตรพนักงานวิทยุ แค่เปิดแบนด์ ไม่ได้เมมนอกความถี่แต่อย่างใด ตร.เปิดเข้าช่อง VFO แกหมุนเองเลยไปช่อง ตร.แล้วแจ้งขอหาว่า ดักฟังความถี่ ตร.คนที่จับยศ จ่า ไม่ยอมจะต้องดำเนินคดีอย่างเดียวเลย พอไปคุยกับหัวหน้าที่ตั้งด่านท่านดีมากครับ ท่านพูดดีมากครับ ตรงกันข้ามพี่จ่าแก ขู่ ซะใจไม่ดีเลย สรุปว่าท่านสารวัตรปล่อยครับ พี่จ่าแก งง เลยเอามาเล่าสู่กันฟังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤษภาคม 2012, 12:00:07 โดย e22ksi » บันทึกการเข้า

ชมรมนักวิทยุสมัคเล่น"ระพีพัฒน์"หนองแค
จังหวัด สระบุรี...CH.144.750 mhz....
โทร 081-7571874..ธนาคารกรุงไทย สาขาหนองแค 125-0-28671-9 เฉลิมชัย แก้วป้อง
« ตอบ #81 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 11:58:19 »

chacrit
Hero Member

EE33 รุ่นกางเกงยีน

« ตอบ #82 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 12:50:37 »

แอบให้มิดชิด

ชาคริต โทร 081-7634905
hs6omq
Full Member

ซื่อสัตย์ ขยัน อดทน

« ตอบ #83 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2012, 09:48:41 »

ตอบยาก ทางที่ดีเจอก็ไม่ต้องผ่านล่ะคร๊าบ...

นาย วัชระ จันดาหาร
1739/280 หมู่6 ถ.สุขุมวิท ต.ท้ายบ้านใหม่
อ.เมือง สมุทรปราการ 10280
ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นนางนวล,สมุทรปราการ
144.6125 Mhz.
tel.0891677768

ธนาคารกรุงเทพ ออมทรัพย์ 155-572530-6 สาขาสมุทรปราการ
ธนาคารกรุงไทย ออมทรัพย์ 855-0-02644-1 สาขาย่อยบิ๊กซี สำโรง สมุทรปราการ
HS 8 XRG
Newbie
*

« ตอบ #84 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2012, 18:15:09 »

จับแยกชิ้นแล้วบอกว่าเอาไปซ่อมครับ ตกใจ ยิงฟันยิ้ม
HS7QAG
Hero Member

« ตอบ #85 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2012, 10:37:31 »

ขอเพิ่มเติม
แต่ของผม เป็น เครื่องมีทะเบียน ถูกต้องตามกฎหมาย แค่จำนวน Watt อาจสูงเกินใบอนุญาต
เมื่อคืน 27/05/2555  เวลาดึกๆ ซัก 23:00  น่าจะได้ ขับรถเข้ากรุงเทพ เจอด่านตรวจค้น บริเวณ ม.มหิดล ศาลายา
เป็นรถเก๋ง ใส่ SG-2000 ยาวปรี๊ดด (เทียบกับรถ) ทุกทีจะใช้แค่ ต้นสั้นๆ แต่นี่เดินทางไกลๆ จะเปลี่ยนเป็นต้นนี้ตลอด

เจอเจ้าหน้าที่เรียกตรวจค้นครับ ตอนแรก นึกว่าจะตรวจยาเสพติด ก็เปิดฝากระโปรงท้ายให้ดู แต่เจ้าหน้าที่ไม่ได้สนใจอะไร พุ่งตรงมาที่วิทยุสื่อสาร
พอดีผมขับรถแล้วสนทนาไปด้วย แต่เข้าด่านก็ไม่ได้ปิดนะครับ เปิดคุยกับเพื่อนสมาชิก อยู่ โดนเจ้าหน้าที่เรียกตรวจ เลยต้องแจ้งคู่สนทนาว่า QRX เจอเจ้าหน้าที่เรียกตรวจ

เจ้าหน้าที่ก็ปฏิบัติงานเคร่งครัดครับ มาดูตัวเครื่อง หน้าจอความถี่ เลข TNC และขอดูหลักฐานต่างๆ ผมก็ให้เจ้าหน้าที่ดูครบหมดครับ
มีเจ้าหน้าที่ท่านนึงถาม เป็น VR หรอ ผมก็แจ้งไป ใช่ครับ ใช้เวลาไม่ถึง 5 นาทีครับ อย่างอื่นไม่ได้ตรวจเลย แล้วก็ออกจากด่านโดยปลอดภัย

ผมคิดว่า ถึงแม้เราจะมีถูกต้องหมด เวลาถูกขอตรวจค้น ก็น่าจะให้ความร่วมมือ อ่อนน้อม กับเจ้าหน้าที่ จะได้ไม่เสียเวลา รถติดคันอื่นด้วยครับ

แชร์ประสบการณ์ครับผม ยิ้มเท่ห์

ยินดีที่ได้รู้จัก HS7QAG ครับผม
153RT433  27.555 SSB
I-GATE  BanPong

เช็คสถานะ EMS
http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
ฅนบ่พอ
Hero Member

« ตอบ #86 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2012, 10:52:37 »

ผมว่ามัน2มาตรฐานนะ ความจริงแล้วหน่วยงานราชการหรือประชาชนทั่วไป ใครที่จะพกวิทยุเครื่องต้องมีทะเบียนและขอใบอนุญาติมีและใช้ทุกคนไม่ควรไว้สักหน่วยงาน เพื่อความเสมอภาคทุกๆคน
สมัยนี้ คุงตะรวจ ยังพกเลยเครื่องมะมีทะเบียนนะ ผมเคยถามพี่เค้าบอกว่า ก็มันถูกและเบานะ ครับ ด่านไหนตรวจ สันนิฐานว่า เป็น ดาวไถและเตารีดครับ
โดนเลยกระทู้นี้

ทวีวัฒน์  ท้าวเพชร (HS4PUG)
0899946099 หรือ 0955454514
เลขที่ 8 ม.3 ถ.เรืองสวัสดิ์ ต.วานรนิวาส อ.วานรนิวาส จ.สกลนคร 47120
ฅนบ่พอ
Hero Member

« ตอบ #87 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2012, 10:55:11 »

พกบัตรนักวิทยุสมัครเล่นไว้เถอะ ผมเคยโดนหลายครั้งแล้ว
ล่าสุด ไปหัวหิน จ.ประจวบ กลับมาโดนทางหลวงที่ แม่พริก จ.ลำปางขอดู ผมก็ลงจากรถ
"ทำไมมึงมีวอด้วยว่ะ มึงรู้ไหมมันผิดกฏหมายนะโทษมันแรงด้วยพก วอ เนี๊ยะ"
ผมเป็นนักวิทยุสมัครเล่นครับ!!
" จริงหรือเปล่า มึงมีใบอนุญาตไหม ? "
มีครับเครื่องผมถูกต้องตามระเบียบของกรมทุกประการ (คิดในใจถูกที่ไหนละแบนก็เปิด วัตต์ก็เกิน)
" ไหน ! เอาใบอนุญาตมึงมาดูหน่อย "
ผมก็หยิบบัตรพนักงานวิทยุสมัครเล่นให้เขาดู เขาก็มองดูบัตร และใบหน้าผม แล้วเขาก็ยื่นคืนให้ทั้ง วิทยุและบัตร
ผมว่าบัตร พนง วิทยุเรามันดูขลังนะเป็นสมาสการ์ด แล้วขึ้นต้นตัวใหญ่ๆด้วยคำว่า
 คณะกรรมการโทรคมนาคมแห่งชาติ

โดนอีกกระทู้นี้ ยิงฟันยิ้ม
HS6RTL
Hero Member

ค่ายลูกเสือบรรจงนุชเพชรบูรณ์

« ตอบ #88 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2012, 11:16:40 »

ขออนุญาติออกความคิดเห็นครับ นักวิทยุบางท่านเข้าใจว่าตัวเองสอบเป็นนักวิทยสมัครเล่นแล้วสามารถพกวิทยุได้โดยไม่มีความผิด แต่จริงๆแล้วมันมีกฏระเบียบในการพกที่ทุกคนต้องปฏิบัติตามแต่ก็มองข้ามครับ จนถึงเวลาเจอด่านก็จะมีปัญหาขึ้นมาเนื่องจากเจ้าหน้าที่บางท่านก็อาจจะเข็มงวดขอดูหลักฐาน และบางท่านก็แค่ถามก็ปล่อยผ่าน ประสบการขอผมที่เดินทางบ่อยๆและเจอด่านพวกนี้เยอะมากโดยเฉพาะด่านชายแดน ด่านเส้นทางเหนือบางด่านมักจะตรวจ ผมเคยเห็นนักวิทยุสมัครเล่นติดเครื่องโมบายไม่มีทะเบียนเดินทางไปเจอด่านทางเหนือเจอตรวจตอนแรกนึกว่าจะผ่านแล้ว บังเอิญมีเจ้าหน้าที่เดินมาอีกคนถามว่ามีทะเบียนไหม ตรวจสอบว่าไม่มีเลยโดนจับ ที่พูดเก่งๆเลยพูดไม่ออกผิดด้วยหลักฐานครับ จึงขอบอกว่าการพกบางครั้งออกนอกพื้นที่จำเป็นต้องปิดแบนหรือมีเครื่องที่มีทะเบียนครับ เรากันไว้ก่อนดีที่สุดถ้าไม่โดนก็แล้วไปแต่ถ้าโดนมาเสียเวลาเสียเงิน โดยเฉพาะสมัยนี้เจ้าหน้าที่ก็เป็นนักวิทยุเหมือนกันครับรู้กฏระเบียบในการพก

112/5หมู่13 ตำบลสะเดียง อำเภอเมือง จังหวัดเพชรบูรณ์ 67000
ohohae
Full Member

« ตอบ #89 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2012, 11:25:16 »

*** สำหรับคำถามของเจ้าของกระทู้ คำตอบที่พอจะแนะนำกันได้ก็มีดังนี้
      1.ตอบคำถามอย่างสุภาพ
      2.ไม่ควรเมโมรี่ช่อง นอกย่านสมัครเล่นไว้
      3.อย่าแสดงทีท่าฮึดฮัดไม่พอใจ หรือใช้คำพูดเบ่งอวดบารมีตัวเอง หรือคนรู้จัก
      4.พยายามแสดงบัตรประจำตัวในส่วนที่เกี่ยวข้องกับความเป็นนักวิทยุสมัครเล่น
      5.อย่าหัวหมอถามกลับว่าเครื่องของเจ้าหน้าที่ถูกต้องหรือเปล่า (เพราะจะโดนข้อหาหมั่นใส้ทันที)
      6.หาเหตุผลดีๆที่น่าฟัง อธิบายให้เจ้าหน้าที่เข้าใจ

เห็นด้วยกับคำตอบแบบนี้เลยครับ...
สิ่งสำคัญคือต้องสุภาพ แสดงบัตรนักวิทยุสมัครเล่น แล้วก็อย่าเบ่งครับ....นี่น่าจะเป็นทางที่แก้ไขได้ดีที่สุด
พูดจาให้ไพเราะเสนาะหูครับ..มือไม้อ่อน ยกมือไหว้เขาสักทีคงไม่เป็นอะไรมั้ง

หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 12
  พิมพ์