HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
28 กันยายน 2024, 19:14:13 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นักวิทยุพกว.ไม่มีทะเบียนเจอด่านตำรวจทำไงดี  (อ่าน 44905 ครั้ง)
E20OQV
Hero Member

สงสัยให้ถาม !

« ตอบ #50 เมื่อ: 11 เมษายน 2012, 00:21:27 »

ยิ้มครับ อย่างเดียว เดี่ยวเค้าก็ปล่อย

เด่วมันหาว่าเมากาวนะ ยิ้มๆน่ะ
ผมเคยเจอครับ ด่านตรวจ ขอตรวจหมดเลย ใบอนุญาตพนักงานวิทยุฯ ใบอนุญาตตั้งสถานี แต่ไม่ขอดูเครื่อง ถ้าดูว่าเรื่องมากก็ขอตรวจเขามั่ง ขอใบอนุญาต ขอดู กสทช.ที่เครื่อง และขู่ว่า งั้นแจ้งความกลับ แลกหมัดกันเอามั๊ย555
ดีครับ จะได้มีตัวอย่างครับ

ยิงฟันยิ้ม น่าสน ใครเก๋าๆ ก็ลองดูนะครับ
แต่ปลวกๆ อย่างผมคงไม่กล้า เดี๋ยวxxxจับตรวจฉี่อีก  เซ็ง

การตรวจฉี่เพื่อหาสารเสพติด ยังไงก็ตรวจเราไม่ได้ครับ
ผมเคยเจอครับ ด่านตรวจ ขอตรวจหมดเลย ใบอนุญาตพนักงานวิทยุฯ ใบอนุญาตตั้งสถานี แต่ไม่ขอดูเครื่อง ถ้าดูว่าเรื่องมากก็ขอตรวจเขามั่ง ขอใบอนุญาต ขอดู กสทช.ที่เครื่อง และขู่ว่า งั้นแจ้งความกลับ แลกหมัดกันเอามั๊ย555
ดีครับ จะได้มีตัวอย่างครับ

ยิงฟันยิ้ม น่าสน ใครเก๋าๆ ก็ลองดูนะครับ
แต่ปลวกๆ อย่างผมคงไม่กล้า เดี๋ยวxxxจับตรวจฉี่อีก  เซ็ง

การตรวจฉี่เพื่อหาสารเสพติด ยังไงก็ตรวจเราไม่ได้ครับ ถ้าเราไม่เซ็นยินยอมตามกฎหมายครับ

ได้สิครับ xxx  ให้ฉี่ใส่ถุงเลย
ขนาดขับเก๋งยังโดน xxxบอกว่าตรวจฟรี   เชิญ ยิงฟันยิ้ม

Tel.0851999927
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #50 เมื่อ: 11 เมษายน 2012, 00:21:27 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS_5_FKR
Hero Member

« ตอบ #51 เมื่อ: 11 เมษายน 2012, 00:25:32 »

ให้ตรวจทั้งน้ำทั้งเนื้อเลยสิครับอิอิอิ

098-9944092
พงษ์สิงห์ ปิ่นกลอง 15/8 ม.24 ต.รอบเวียง อ.เมือง จ.เชียงราย 57000
« ตอบ #51 เมื่อ: 11 เมษายน 2012, 00:25:32 »

E20MLS
Hero Member

« ตอบ #52 เมื่อ: 11 เมษายน 2012, 00:41:32 »

อีกซักดอก อิอิอิ คำว่า นักวิทยุพกว.ไม่มีทะเบียนเจอด่านตำรวจทำไงดี

ตอบครับ ตามที่ผมเข้าใจน่ะ คำว่า นักวิทยุ หมายถึง ผู้รักการติดต่อสื่อสารสำหรับนักวิทยุสมัครเล่้นเท่านั้น เพราะฉะนั้นผู้ที่รู้ข้อกฎหมายการมีใช้เกี่ยวกับเครื่องมือสื่อสาร จำเป็นอย่างยิ่งที่ต้องควรรู้ข้อบังคับและบทลงโทษเชิงข้อกฎหมายในกิจการนี้ด้วย

ทั้งนี้ทั้งนั้น บ้านเรายังอะลุ่มอะหล่วยกันอยู่ด้วยเหตุผลที่ว่า ความไม่ตั้งใจและรู้เท่าไม่ถึงกาล แต่ก็อย่าอ้างบ่อยน่ะ ดูที่เจตนารมณ์ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พระนครศรีอยุธยา ID Line : 0814291447
DateChainat_E22TRU
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

"จริงใจ ตรงไป ตรงมา"

« ตอบ #53 เมื่อ: 11 เมษายน 2012, 08:03:42 »

อีกซักดอก อิอิอิ คำว่า นักวิทยุพกว.ไม่มีทะเบียนเจอด่านตำรวจทำไงดี

ตอบครับ ตามที่ผมเข้าใจน่ะ คำว่า นักวิทยุ หมายถึง ผู้รักการติดต่อสื่อสารสำหรับนักวิทยุสมัครเล่้นเท่านั้น เพราะฉะนั้นผู้ที่รู้ข้อกฎหมายการมีใช้เกี่ยวกับเครื่องมือสื่อสาร จำเป็นอย่างยิ่งที่ต้องควรรู้ข้อบังคับและบทลงโทษเชิงข้อกฎหมายในกิจการนี้ด้วย

ทั้งนี้ทั้งนั้น บ้านเรายังอะลุ่มอะหล่วยกันอยู่ด้วยเหตุผลที่ว่า ความไม่ตั้งใจและรู้เท่าไม่ถึงกาล แต่ก็อย่าอ้างบ่อยน่ะ ดูที่เจตนารมณ์ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แหมพ่อใหญ่โมทย์มาทีนึง พูดเหมือนร้อยเวรที่โรงพักเลย "กฏหมายดูที่เจตนา"
ยิงฟันยิ้ม

E27HZS
Hero Member

แมวไม่ว่าสีอะไร จับหนูได้ก็พอ

« ตอบ #54 เมื่อ: 13 เมษายน 2012, 10:50:35 »

บทสรุปก็คือทำใหถูกต้องตามกฎระเบียบครับปลอดภัยแน่นอน

ไพศาล  ชูรัตน์ ( เก่ง )                  E27HZS                      
35/2 ม.9 ต.ปากล่อ         เลขบัญชี ธนาคารกรุงศรีอยุธยา
อ. โคกโพธิ์ จ. ปัตตานี                4821057926
94180         
Mobile:+66 90 123 7876
http://track.thailandpost.co.th/
HS8PRF
Jr. Member
**

Telecommunication Engineering

« ตอบ #55 เมื่อ: 13 เมษายน 2012, 13:12:21 »

เคยโดนค้น แต่ไม่สนใจวิทยุเลยครับ

Telecommunication Engineering
Space Technology and Amateur Radio Mahanakorn
artand47
Full Member

« ตอบ #56 เมื่อ: 14 เมษายน 2012, 21:53:40 »

เครื่องใหน๋...ไม่มีทะเบียนก็ไม่ต้องพก  จะเอาไปทำไม ฮืม ฮืม ฮืม
E20SJC
Hero Member

E20SJC/KI7FEK พนักงานวิทยุสมัครเล่นขั้นสูง

« ตอบ #57 เมื่อ: 17 เมษายน 2012, 09:58:16 »

ทำให้ถูกต้องตามกฏระเบียบ เป็นสิ่งที่ถูกต้องครับ
ยังไงเจ้าหน้าที่เค้าก็ปฏิบัติงานเต็มที่ครับ
ยิ่ง ทางเหนือ อ.แม่พริก จ.ลำปาง
ด่าน ที่ผมเดินทางกลับ สระบุรี ก็ตรวจเข้ม
เป็นพิเศษ เรื่อง ยาเสพติด ถ้าหลุดมาภาคกลางได้
ก็จะส่งผลเสีย กับวัยรุ่น ไทยมากครับ
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

E20SJC/KI7FEK กสิกรไทย ออมทรัพย์ 507-2-49435-2
T.089-8008834   e20sjc.ao(แอท)hotmail.com
Stanby 144.5125 Mhz. และ 145.6375 Dup- สระบุรี
I Love ICOM VHF IC-2200T , HF IC-718
HS3SIM
Sr. Member

บำเหน็จฯ/ชัยภูมิ

« ตอบ #58 เมื่อ: 17 เมษายน 2012, 11:02:17 »

ทำให้ถูกต้องตามกฏระเบียบ เป็นสิ่งที่ถูกต้องครับ
ยังไงเจ้าหน้าที่เค้าก็ปฏิบัติงานเต็มที่ครับ
ยิ่ง ทางเหนือ อ.แม่พริก จ.ลำปาง
ด่าน ที่ผมเดินทางกลับ สระบุรี ก็ตรวจเข้ม
เป็นพิเศษ เรื่อง ยาเสพติด ถ้าหลุดมาภาคกลางได้
ก็จะส่งผลเสีย กับวัยรุ่น ไทยมากครับ
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
จนท.ออกตรวจบ้างดีแล้วครับ    เดี๋ยวนี้พวกคนร้าย แอบใช้วิทยุสื่อสารแอบฟังข่ายราชการเยอะครับ
จะเห็นในข่าวบ่อยๆเวลาจับคนร้ายใด้ จะมีทั้ง ยาบ้า ปืน (วิทยุ แอบฟังข่ายตำรวจ)
ยิ่งทางภาคเหนือมีพวกลักลอบขนยาบ้าข้ามประเทศ มีเพื่อนๆและพี่ๆผมเคยโดนตำรวจขอตรวจวิทยุสื่อสาร
เมื่อเครื่องเราถูกต้อง จนท.ก็ไม่ใด้ว่าอะไร    และ จนท.ใด้อธิบายให้ฟังว่า  การเดินทาง ทางรถยนต์บางพื้นที่ในภาคเหนือสัญญาณโทรศัพท์ไม่มี  พวกลักลอบขนยาบ้ามักจะมีรถนำทางมาดูต้นทางโดยใช้วิทยุสื่อสาร ติดต่อกันยิ่งทางใต้ยิ่งเลวร้ายหนักใช้จุดชนวนระเบิด      การที่ จนท.ออกมาตรวจบ้างก็ดีครับ

อย่าลืมว่าทุกความถี่ มีคนเฝ้าฟัง
artand47
Full Member

« ตอบ #59 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 18:41:17 »

จนท.ออกตรวจบ้างดีแล้วครับ    เดี๋ยวนี้พวกคนร้าย แอบใช้วิทยุสื่อสารแอบฟังข่ายราชการเยอะครับ
จะเห็นในข่าวบ่อยๆเวลาจับคนร้ายใด้ จะมีทั้ง ยาบ้า ปืน (วิทยุ แอบฟังข่ายตำรวจ)
ยิ่งทางภาคเหนือมีพวกลักลอบขนยาบ้าข้ามประเทศ มีเพื่อนๆและพี่ๆผมเคยโดนตำรวจขอตรวจวิทยุสื่อสาร
เมื่อเครื่องเราถูกต้อง จนท.ก็ไม่ใด้ว่าอะไร    และ จนท.ใด้อธิบายให้ฟังว่า  การเดินทาง ทางรถยนต์บางพื้นที่ในภาคเหนือสัญญาณโทรศัพท์ไม่มี  พวกลักลอบขนยาบ้ามักจะมีรถนำทางมาดูต้นทางโดยใช้วิทยุสื่อสาร ติดต่อกันยิ่งทางใต้ยิ่งเลวร้ายหนักใช้จุดชนวนระเบิด      การที่ จนท.ออกมาตรวจบ้างก็ดีครับ

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ดี ผมเองก็สงสัยมาตลอดว่า กะแค่แค่วิทยุสื่อสารอะไรจะผิดขนาดนั้น โทษก็สูงไม่เบา สมัยนี้เขาก็ใช้โทรศัพย์กันหมดแล้ว  เพิ่งได้คำตอบวันนี้เองว่า *บางพื้นที่ในภาคเหนือสัญญาณโทรศัพท์ไม่มี  พวกลักลอบขนยาบ้ามักจะมีรถนำทางมาดูต้นทางโดยใช้วิทยุสื่อสาร ติดต่อกัน* อืม... อย่างนี้นี่เอง ปัญหายาเสพติดนี่แก้ยากจริงไเนาะ เป็นกันทุกประเทศ ยิ่งปราบหนักเท่าไรก็ยิ่งมีรายใหม่ๆเกิดขึ้น เจ๋ง ทำให้แก้ยากขึ้นไปอีก ร้องไห้ บางรายโดนจับเข้าคุกแทนที่จะเข็ดกลับกลายเป็นต่อตีนโจร โกรธ ทำไมเขาไม่คิดวิธีใหม่ๆมาแก้ขัยเนาะ

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 12
  พิมพ์