HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
29 กันยายน 2024, 00:23:02 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับผม (ปัญหา OT+ แก้ไขได้แล้ว)  (อ่าน 11805 ครั้ง)
e20kxe
Sr. Member

« เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 23:07:12 »

หลังจากเจ็บหัวเรื่องปรับเสียง Eztrack ยังไม่ลงตัว ยิงไอเกตตัวเองไม่เข้า ขอพักไว้ก่อน

(ความวัวยังไม่หาย ไปเอาความควายเข้ามาแทรก)  ฮืม

พอดีมีอีกตัว คือ เจ้า OT+ ซื้อมา 3 เดือนล่ะ ประกอบเสร็จ แต่ config ไม่ได้

สาย null ก็ทำตามแบบที่ทางเว็บแนะนำไว้ ก็ไม่ได้

อาการคือ ไม่สามารถ config ได้ เสียบสาย null แล้วทำการป้อนไฟ เข้าขา 6 และ 7 แล้ว

ไฟแดงติด 1 แว๊ป แล้วหายไป

เปิดหน้าจอ Config แล้วกด Connect แต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ

สาเหตุที่สันนิษฐาน หลังจากประกอบเสร็จแล้วทุกอย่าง มาเห็นว่าลง DB9 สลับกันหัวท้าย

เลยทำการย้าย ขั้นตอนย้ายนี่ก็ไม่ค่อยราบรื่น ต้องออกแรงกันพอสมควร ไม่รู้ว่าทำให้แผ่นปริ้นซ์เสียหาย เป็นสาเหตุ

ที่ทำให้ config ไม่ได้หรือป่าว ก็ไม่ทราบครับ

ขอความช่วยเหลือ พี่ ๆ ท่านใดใจดี พอมีเวลา สามารถช่วยผมได้ ช่วยผมดูหน่อยได้มั๊ยครับ

เดี๋ยวผมให้บุรุษไปรษณีย์ นำไปส่งถึงบ้านเลย ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ แจ้งมาได้เลยครับ หรือท่านใดอยู่เชียงใหม่

ก็จะนำไปขอความช่วยเหลือถึงหน้าบ้านเลยครับ

ผมก็ไม่รู้ว่าจริง ๆ แล้ว มันเสียหรือป่าว ประกอบเสร็จ Config ไม่ได้ เลยไม่มีปัญญาจะใช้มัน ความรู้ก็แค่น้อยนิด

มันเกินความสามารถของผมแล้ว จะขายทิ้งเป็นซาก ก็เสียดาย ดูเหมือนละทิ้งพยายามไปง่าย ๆ

วันทั้งวันได้แต่นั่งมองมัน แล้วทำตาปริบ ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม 2012, 21:03:33 โดย e20kxe » บันทึกการเข้า

นายเลิศศิริร์ กัญญธ์พาณิชย์ (กอล์ฟ) Nailert โทร 081-7322755
ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อย มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ 557-2-00898-5
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 23:07:12 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
nida
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 23:18:55 »

หน้าตามันเป็นยังไงครับ ไอ้เจ้า OT+ เนี่ย ผมคงจะเคยเห็นแต่ไม่รู้จัก  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนความเสียหายที่เกิดขึ้น ก็ถ่ายรูปมาปั๋นกันดูด้วย จะได้เป็นวิทยาทานครับ

สู้ๆ

Life's too short to CW.
« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 23:18:55 »

e20kxe
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 23:22:13 »

หน้าตามันเป็นยังไงครับ ไอ้เจ้า OT+ เนี่ย ผมคงจะเคยเห็นแต่ไม่รู้จัก  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนความเสียหายที่เกิดขึ้น ก็ถ่ายรูปมาปั๋นกันดูด้วย จะได้เป็นวิทยาทานครับ

สู้ๆ

ผมอัพรูปแล้วนะครับอ้ายนิด 3 รูป หันก่คับ
tuiz
Hero Member

ไม่รับปรึกษา ปัญหา วิทยุสื่อสาร เนื่องจากไม่ใช่ช่าง ครับ..

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 23:23:28 »

อยู่แถวไหนครับ ใกล้ๆ ลำปาง ส่งมาได้นะ  ยิงฟันยิ้ม

บรรจง แสนปินตา

ธนาคารกสิกรไทย สาขา ถนนฉัตรไชย ลำปาง 194-2-91288-5
ธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขา ม.ราชภัฏลำปาง  439-1-02927-7
ธนาคารกรุงไทย  สาขา ประตูชัย  536-0-21783-9

ติดต่อได้ทางPM  หรือโทร 081-8835989 ติดต่อทางโทรศัพท์ได้ในช่วง 10.00-22.00 น. เท่านั้น หรือจะ line (id=tuiz_lp)
nida
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 23:39:01 »

หน้าตามันเป็นยังไงครับ ไอ้เจ้า OT+ เนี่ย ผมคงจะเคยเห็นแต่ไม่รู้จัก  ยิงฟันยิ้ม

สู้ๆ

อ่า เพิ่งเห็น
ว่างๆ ถ้าผ่านไปแถวนั้น จะแวะเข้าไปดูครับ สงสัยเหมือนกันว่าทำไมผมยิงเข้าคนเดียว จะเอา EzTrak ของผมติดไปโตย จะได้ลองคู่กับ SABTnc ด้วยเลย

อยู่แถวไหนครับ ใกล้ๆ ลำปาง ส่งมาได้นะ  ยิงฟันยิ้ม

ส่งให้ท่านตุ๋ยแซ่ดเลยครับ รายนี้เป็นสุดยอดฝีมืออีกหนึ่งท่าน ที่แน่ๆมีเวลาทุ่มเทให้วงการนี้เต็มที่ครับ
e20kxe
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 23:43:22 »

หน้าตามันเป็นยังไงครับ ไอ้เจ้า OT+ เนี่ย ผมคงจะเคยเห็นแต่ไม่รู้จัก  ยิงฟันยิ้ม

สู้ๆ

อ่า เพิ่งเห็น
ว่างๆ ถ้าผ่านไปแถวนั้น จะแวะเข้าไปดูครับ สงสัยเหมือนกันว่าทำไมผมยิงเข้าคนเดียว จะเอา EzTrak ของผมติดไปโตย จะได้ลองคู่กับ SABTnc ด้วยเลย

ส่งให้ท่านตุ๋ยแซ่ดเลยครับ รายนี้เป็นสุดยอดฝีมืออีกหนึ่งท่าน ที่แน่ๆมีเวลาทุ่มเทให้วงการนี้เต็มที่ครับ

ได้เลยครับอ้ายนิด ผมอยู่บ้านตลอด ๆ

อยู่แถวไหนครับ ใกล้ๆ ลำปาง ส่งมาได้นะ  ยิงฟันยิ้ม

๊ฮ๊า ๆ ๆ ดีใจจัง พี่ tuiz อยู่ลำปางใกล้ ๆ นี่เอง ผมอยู่สันผักหวาน หางดงครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะกริ๊งกร้างไปหาก่อนนะครับพี่ ....ดีใจ ๆ ๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
CDI22E
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 00:52:45 »

สาเหตุที่สันนิษฐาน หลังจากประกอบเสร็จแล้วทุกอย่าง มาเห็นว่าลง DB9 สลับกันหัวท้าย

เลยทำการย้าย ขั้นตอนย้ายนี่ก็ไม่ค่อยราบรื่น ต้องออกแรงกันพอสมควร ไม่รู้ว่าทำให้แผ่นปริ้นซ์เสียหาย เป็นสาเหตุ

ที่ทำให้ config ไม่ได้หรือป่าว ก็ไม่ทราบครับ
หลังจากที่พี่ๆ ตอบกันไปเยอะแล้ว  ขอมาตอบบ้าง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จากเหตุที่สันนิษฐาน ถ้าตอนประกอบDB9สลับกัน ยังไม่มีการจ่ายไฟเข้าไป ก็คงไม่ได้ทำให้วงจรเสียหายครับ

แต่ตอนนี้ปัญหาคือเข้าคอนฟิกไม่ได้

ลองอย่างนี้ครับ

เปิดโปรแกรมคอนฟิกไว้ เลือกพอร์ตให้เรียบร้อย แล้วกดconnect แล้วค่อยทำการเสียบไฟเข้าไปให้OT+ครับ

เพราะของผมบางตัวก็เคยมีปัญหา การเข้าคอนฟิกไม่ได้เหมือนกันครับ

แต่พอเข้าได้แล้ว ทำการเบิร์นเฟิร์มแวร์ใหม่สักรอบ ก็จะเข้าได้เป็นปกติครับ

ลองดูนะครับ อาจจะเป็นเหมือนของผม 

สู้ๆครับ อย่าเพิ่งท้อ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

เมื่อไหร่ที่คลื่นไปถึง . . . เราคือ"เพื่อน"
E22IDC(I-Gate samutprakarn),E22IDC-1(WX),E22IDC-2(Digipeater),E22IDC-4(I-Gate)Wangnamkheo
145.525MHz APRS Thailand Group
144.9375MHz USB Mode
153HS279 , 153RT484 CQ DX 27.555MHz
LiNN
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 08:36:54 »

อาการคือ ไม่สามารถ config ได้ เสียบสาย null แล้วทำการป้อนไฟ เข้าขา 6 และ 7 แล้วไฟแดงติด 1 แว๊ป แล้วหายไป

อันนี้บอกได้ว่าไม่เสียครับ ไฟแดงจะติดแล้วดับหลังจากที่จ่ายไฟเข้า และจะติดอีกครั้งเมื่อเข้าคอนฟิกซ์

เปิดหน้าจอ Config แล้วกด Connect แต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ
ไม่รู้ว่าทำให้แผ่นปริ้นซ์เสียหาย เป็นสาเหตุที่ทำให้ config ไม่ได้หรือป่าว ก็ไม่ทราบครับ

เปิด Manual OT+แล้วใช้มิเตอร์วัดดูจากขั้ว DB-9ถึงตัวอุปกรณ์ในแต่ละจุดที่ระบุในแบบ ในส่วนของที่จะเป็น Port RS232ที่ต่อกับคอมฯ จะเป็น X2-2 ที่ต่อกับ Q2 2N7000และ X2-3 ที่ต่อกับ CPUขาที่ 14 และมั่นใจว่าสายต่อ Nullต่อถูกต้อง และเลือกคอมพอร์ทถูกต้อง หรือถ้า Clockไม่เสถียรให้ disable turboที่หน้าโปรแกรมคอนฟิกซ์ออกก่อน

ตรวจสอบ Q2ว่าใส่ถูกขั้วหรือไม่ และเป็น TRเบอร์ 2N7000KLหรือเปล่า ไม่ทราบว่า 2N7000ที่ขาดไปตัวนึงนั้น ได้รับมาใหม่จาก Argentdata หรือหาซื้อในบ้านเราครับ ถ้าหาซื้อจากในบ้านเราเอาไปใส่ที่ Q1แทน และเอาตัวที่มากับชุดคิทมาใส่ Q2 แต่ถ้าได้มาจากของเค้าทั้ง 2ตัว ก็จบประเด็นนี้ไป ตรวจสอบว่าถูกขั้วหรือเปล่าเท่านั้น

อันนี้ปริ้นท์สกปรกไปด้วยฟลั๊กบัดกรีมากๆ ใช้ทินเนอร์ล้างออกให้สะอาดครับโดยเฉพาะตรงขั้วของคริสตัล กระป๋องเล็กๆ สีเงิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม 2012, 08:43:47 โดย LiNN » บันทึกการเข้า
xtomen
Hero Member

www.

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 09:14:07 »

อาการคือ ไม่สามารถ config ได้ เสียบสาย null แล้วทำการป้อนไฟ เข้าขา 6 และ 7 แล้วไฟแดงติด 1 แว๊ป แล้วหายไป

อันนี้บอกได้ว่าไม่เสียครับ ไฟแดงจะติดแล้วดับหลังจากที่จ่ายไฟเข้า และจะติดอีกครั้งเมื่อเข้าคอนฟิกซ์

ไม่รู้ว่าทำให้แผ่นปริ้นซ์เสียหาย เป็นสาเหตุที่ทำให้ config ไม่ได้หรือป่าว ก็ไม่ทราบครับ

เปิด Manual OT+แล้วใช้มิเตอร์วัดดูจากขั้ว DB-9ถึงตัวอุปกรณ์ในแต่ละจุดที่ระบุในแบบ ในส่วนของที่จะเป็น Port RS232ที่ต่อกับคอมฯ จะเป็น X2-2 ที่ต่อกับ Q2 2N7000และ X2-3 ที่ต่อกับ CPUขาที่ 14 และมั่นใจว่าสายต่อ Nullต่อถูกต้อง และเลือกคอมพอร์ทถูกต้อง หรือถ้า Clockไม่เสถียรให้ disable turboที่หน้าโปรแกรมคอนฟิกซ์ออกก่อน

ตรวจสอบ Q2ว่าใส่ถูกขั้วหรือไม่ และเป็น TRเบอร์ 2N7000KLหรือเปล่า ไม่ทราบว่า 2N7000ที่ขาดไปตัวนึงนั้น ได้รับมาใหม่จาก Argentdata หรือหาซื้อในบ้านเราครับ ถ้าหาซื้อจากในบ้านเราเอาไปใส่ที่ Q1แทน และเอาตัวที่มากับชุดคิทมาใส่ Q2 แต่ถ้าได้มาจากของเค้าทั้ง 2ตัว ก็จบประเด็นนี้ไป ตรวจสอบว่าถูกขั้วหรือเปล่าเท่านั้น

อันนี้ปริ้นท์สกปรกไปด้วยฟลั๊กบัดกรีมากๆ ใช้ทินเนอร์ล้างออกให้สะอาดครับโดยเฉพาะตรงขั้วของคริสตัล กระป๋องเล็กๆ สีเงิน

มือ OT ขนานแท้

เชียงใหม่อัพเดท
e20kxe
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 10:11:53 »

หลังจากที่พี่ๆ ตอบกันไปเยอะแล้ว  ขอมาตอบบ้าง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จากเหตุที่สันนิษฐาน ถ้าตอนประกอบDB9สลับกัน ยังไม่มีการจ่ายไฟเข้าไป ก็คงไม่ได้ทำให้วงจรเสียหายครับ

แต่ตอนนี้ปัญหาคือเข้าคอนฟิกไม่ได้

ลองอย่างนี้ครับ

เปิดโปรแกรมคอนฟิกไว้ เลือกพอร์ตให้เรียบร้อย แล้วกดconnect แล้วค่อยทำการเสียบไฟเข้าไปให้OT+ครับ

เพราะของผมบางตัวก็เคยมีปัญหา การเข้าคอนฟิกไม่ได้เหมือนกันครับ

แต่พอเข้าได้แล้ว ทำการเบิร์นเฟิร์มแวร์ใหม่สักรอบ ก็จะเข้าได้เป็นปกติครับ

ลองดูนะครับ อาจจะเป็นเหมือนของผม 

สู้ๆครับ อย่าเพิ่งท้อ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

สำเร็จแล้วครับ เข้า config ได้แล้วครับ ตามขั้นตอนที่พี่ CDI22E บอกว่าป้อนไฟเป็นอันดับสุดท้าย

เพราะทุกครั้งผมป้อนไฟเข้าก่อน แล้วค่อย connect ไม่เคยได้เลย

ครั้งนี้ป้อนไฟเป็นอย่างสุดท้าย ติดเลย .... โอ้ว..เส้นผมบังภูเขาจริง ๆ ครับ (โง่มาก่อนฉลาดทู้กที)

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวได้ความอย่างไรจะมาแจ้งอีกที่ครับผม ดีใจ ดีใจ ดีใจ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ได้รับแล้วครับ เขาชดเชยมาให้ตั้ง 2 ตัวแน่ะครับ ตอนนี้สามารถ Config ได้ครับครับ

ขอบคุณมากครับพี่ LINN เดี๋ยวต้องลองไปทดสอบดูก่อนว่า Config ไ้ด้ ... แต่ัมันยังจะทำหน้าที่ tracker ไ้ด้ดี

อยู่หรือป่าว เพราะวิทยายุทธการบัดกรีไม่ค่อยดีครับ ...แล้วจะมาเล่าสู่กันฟังอีกทีครับ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์