HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
28 กันยายน 2024, 22:23:04 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับผม (ปัญหา OT+ แก้ไขได้แล้ว)  (อ่าน 11786 ครั้ง)
LiNN
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 11:39:07 »

ได้รับแล้วครับ เขาชดเชยมาให้ตั้ง 2 ตัวแน่ะครับ ตอนนี้สามารถ Config ได้ครับครับ

ขอบคุณมากครับพี่ LINN เดี๋ยวต้องลองไปทดสอบดูก่อนว่า Config ไ้ด้ ... แต่ัมันยังจะทำหน้าที่ tracker ไ้ด้ดี

อยู่หรือป่าว เพราะวิทยายุทธการบัดกรีไม่ค่อยดีครับ ...แล้วจะมาเล่าสู่กันฟังอีกทีครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยินดีด้วยครับ ที่ไม่เป็นปัญหาใหญ่ ลองคอนฟิกซ์แล้วทดสอบใช้งานดูครับ ไม่น่าจะมีอะไรผิดพลาดอีก หากว่ายังไม่รู้จะเริ่มต้นคอนฟิกซ์ตัวไหน เท่าไหร่ อย่างไร ลองเอา 120313_E20KXE-9_OT+ไปลองดูก่อนเผื่อเป็นไอเดียเบื้องต้นครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 11:39:07 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 17:20:16 »

ยินดีด้วยครับ ที่ไม่เป็นปัญหาใหญ่ ลองคอนฟิกซ์แล้วทดสอบใช้งานดูครับ ไม่น่าจะมีอะไรผิดพลาดอีก หากว่ายังไม่รู้จะเริ่มต้นคอนฟิกซ์ตัวไหน เท่าไหร่ อย่างไร ลองเอา 120313_E20KXE-9_OT+ไปลองดูก่อนเผื่อเป็นไอเดียเบื้องต้นครับ

120313_E20KXE-9_OT เป็นเหมือนโปรไฟล์สำเร็จที่ใช้สำหรับ โหลดเข้า OT+ ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

ผมมีใช้อยู่ 2 คัน พี่ทางฉะเชิงเทราใจดีทำสายมาให้ ยังไม่เคยลองแก้ไขอะไรเองสักที  แลบลิ้น

1000/26 ถนนสรศักดิ์ ตำบลมหาชัย อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรสาคร 74000
โทรศัพท์ / แฟ็กซ์ : 034-411-286 , อีเมล์ : HS7AT(แอท)hotmail.com

ความถี่ Standby : 144.0875 MHz. , Repeater : 145.6375 MHz. (Duplex -)
« ตอบ #11 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 17:20:16 »

e20kxe
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 21:02:29 »

สำเร็จแล้วครับ  ติดปัญหาเล็ก ๆ น้อย ๆ เหมือนเส้นผมบังภูเขา

แต่ด้วยความที่ไม่รู้ ก็คิดว่าเป็นปัญหาใหญ่ แก้ไขเองไม่ได้

จนได้คำแนะนำจากพี่ ๆ ใจดีหลาย ๆ ท่าน โดยเฉพาะท่าน  CDI22E

ที่ทำให้ Config ได้และรู้ว่าจริง ๆ แล้วมันไม่ได้เสีย เพียงแต่

ผมไม่รู้ขั้นตอนและลำดับวิธีการที่ถูกต้อง  และหลังจาก Config ได้

ยิงได้ แต่ไม่ีมีเสียงอีก ก็ได้รับความอนุเคราะห์จาก ท่าน LiNN

วิเคราะห์ปัญหาเป็นจุด ๆ โดยให้ผมจิ้มมิเตอร์ผ่านโทรศัพท์กันเลยทีเดียว

และก็มาถึงบางอ้อ อีตรงที่ผมดันต่อสายผิด เอาสายไมค์ไปต่อผิดขา (สลับขา 1กับ 3 DB9)

เสียงเลยไม่ออก มี  Case study มาให้เรียนรู้ตลอด ไม่เคยราบรื่นกะเขาเล้ยย  ยิ้มกว้างๆ

ตอนนี้ยิงได้สำเร็จแล้วครับ ขอขอบพระคุณทุกท่านทั้งคำแนะนำและกำลังใจ

บทเรียนต่อไปคือ พัฒนา igate ต่อ ซึ่งรับใครไม่ได้เลย ถูกยิงข้ามศรีษะไปหมด

อดใจรออีกนิดนะครับ พี่น้องเชียงใหม่

สรุปปัญหาจากการตั้งกระทู้นี้

ปัญหา : ไม่สามารถ config ได้  เนื่องจากต่อ DB9 สลับกัน ตัวผู้กับตัวเมีย เลยทำการรื้อสลับใหม่ คิดว่าจากการรื้อสับเปลี่ยนคงทำให้ลายวงจรเสียหาย

เป็นเหตุให้ config ไม่ได้

สาเหตุที่แท้จริง :  (คำแนะนำของท่าน  CDI22E )

1.ติดตั้ง OT+ พร้อมสาย null เข้า port DB9 ที่คอม และเสียบเตรียมป้อนไฟ (แต่ยังไม่ต้องจ่ายไฟ)

2.เปิดโปรแกรมคอนฟิกไว้ เลือกพอร์ตให้เรียบร้อย แล้วกดconnect

3.ทำการเสียบไฟเข้าไปให้OT+ครับ

ซึ่งจริง ๆ แล้วผมทำการป้อนไฟตั้งแต่เสียบกับคอมเสร็จ ก็ป้อนไฟทันที ซึ่งก็ไม่สำเร็จตลอด ๆ

จนทำตามคำแนะนำ ท่าน CDI22E จึงสำเร็จครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม 2012, 21:07:03 โดย e20kxe » บันทึกการเข้า

นายเลิศศิริร์ กัญญธ์พาณิชย์ (กอล์ฟ) Nailert โทร 081-7322755
ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อย มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ 557-2-00898-5
LiNN
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 22:06:01 »

เคสนี้ไม่เคยเจอจริงๆ ครับ หรือว่าผ่านการประกอบมาไม่กี่ตัวเลยไม่เจอแจ๊คพ็อต ปกติเสียบเข้ากับคอมฯ ต่อไฟเข้า แล้วถึงเปิดโปรแกรม เห็นมันก็เข้าได้ทุกรอบ แล้วอัพเฟิร์มแวร์ใหม่แล้วต้องจ่ายไฟภายหลังอีกหรือเปล่าครับ
e20kxe
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 22:17:19 »

เคสนี้ไม่เคยเจอจริงๆ ครับ หรือว่าผ่านการประกอบมาไม่กี่ตัวเลยไม่เจอแจ๊คพ็อต ปกติเสียบเข้ากับคอมฯ ต่อไฟเข้า แล้วถึงเปิดโปรแกรม เห็นมันก็เข้าได้ทุกรอบ แล้วอัพเฟิร์มแวร์ใหม่แล้วต้องจ่ายไฟภายหลังอีกหรือเปล่าครับ

ประสบการณ์ผมมีแค่ Eztrak 1ตัว และก็ เจ้า OT+ ตัวนี้เป็นตัวที่สองแหละครับ เริ่มต้นก็แจ๊คพ๊อตเลย

ผมยังไม่ได้อัพเฟิร์มแวร์ใหม่เลยครับ เีดี๋ยวคงต้องลองดู ไม่รู้ว่าจะเป็นเหมือนเิดิมอีกหรือป่าวน่ะครับ

สอบถามพี่ LiNN ครับ เจ้าตัว OT+ สามารถเช็ทให้เป็น digi ได้มั๊ยครับ
LiNN
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 22:23:13 »

สอบถามพี่ LiNN ครับ เจ้าตัว OT+ สามารถเช็ทให้เป็น digi ได้มั๊ยครับ

ไม่ได้ครับ ต้องเป็น OT2m, OT3m, T2-135เท่านั้นครับ
CDI22E
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 22:31:15 »

ประสบการณ์ผมมีแค่ Eztrak 1ตัว และก็ เจ้า OT+ ตัวนี้เป็นตัวที่สองแหละครับ เริ่มต้นก็แจ๊คพ๊อตเลย

ผมยังไม่ได้อัพเฟิร์มแวร์ใหม่เลยครับ เีดี๋ยวคงต้องลองดู ไม่รู้ว่าจะเป็นเหมือนเิดิมอีกหรือป่าวน่ะครับ

ลองลบเฟิร์มแวร์แล้วอัพใหม่ดูครับ  อาการที่ต้องจ่ายไฟหลังสุดในการเข้าคอนฟิก น่าจะหายเป็นปกติครับ(ปกติ คือ เสียบไฟให้เรียบร้อยแล้วกดconnectมันจะเข้าเองอัตโนมัติครับ)

OT1+ไม่สามารถใช้เป็นดิจิได้ครับ แต่สามารถเปลี่ยนเฟิร์มแวร์ให้ทำหน้าที่เป็นTNCได้ครับ เผื่อไว้สำหรับทดลองทำเป็นไอเกตคับ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เมื่อไหร่ที่คลื่นไปถึง . . . เราคือ"เพื่อน"
E22IDC(I-Gate samutprakarn),E22IDC-1(WX),E22IDC-2(Digipeater),E22IDC-4(I-Gate)Wangnamkheo
145.525MHz APRS Thailand Group
144.9375MHz USB Mode
153HS279 , 153RT484 CQ DX 27.555MHz
e20kxe
Sr. Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 22:40:17 »

ไม่ได้ครับ ต้องเป็น OT2m, OT3m, T2-135เท่านั้นครับ

ขอบคุณมากครับพี่ เศร้าเลย  แลบลิ้น

ลองลบเฟิร์มแวร์แล้วอัพใหม่ดูครับ  อาการที่ต้องจ่ายไฟหลังสุดในการเข้าคอนฟิก น่าจะหายเป็นปกติครับ(ปกติ คือ เสียบไฟให้เรียบร้อยแล้วกดconnectมันจะเข้าเองอัตโนมัติครับ)

OT1+ไม่สามารถใช้เป็นดิจิได้ครับ แต่สามารถเปลี่ยนเฟิร์มแวร์ให้ทำหน้าที่เป็นTNCได้ครับ เผื่อไว้สำหรับทดลองทำเป็นไอเกตคับ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เปลี่ยนเฟิร์มแวร์ให้เป็น TNC น่าสนใจครับ ยุ่งยากมั๊ยครับ แล้วแก้กลับเป็น tracker ได้เหมือนเดิมใช่มั๊ยครับ
Neng123
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 22:41:07 »

จะโกรธผมไหม  ยิ้ม
ถ้าบอกว่าเป็นเพราะไม่ได้อ่าน manual อย่างละเอียด

เชิญรุมได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม
e20kxe
Sr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 22:47:07 »

จะโกรธผมไหม  ยิ้ม
ถ้าบอกว่าเป็นเพราะไม่ได้อ่าน manual อย่างละเอียด

เชิญรุมได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไม่โกรธครับพี่ น้อมรับคำตำหนิอย่างเต็มใจ ด้วยความที่มันเป็นภาษาอังกฤษด้วย ก็เลยอ่านผ่าน ๆ เข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้างน่ะครับ

ลูกยังเล็กด้วย อาศัยพอเขาหลับก็รีบวางขวดนมมาจับหัวแร้งอะครับ ... แต่พี่ Neng123 ก็เคยให้คำแนะนำผมจนพี่มึนเหมือนกัน

ขอบคุณมากนะครับ  ยิ้ม

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์