HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
29 กันยายน 2024, 02:30:36 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้รู้ช่วยบอกหน่อย  (อ่าน 1902 ครั้ง)
Attachai
Full Member

E23MF

« เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 12:26:43 »

ถ้าเราเสียบ วิทยุ ที่ช๊าตไฟเต็มแล้ว  ไว้กับแท่นช๊าต   แล้วไม่ได้เสียบสายไฟ  แล้วเราตั้งไว้ใช้งานปกติ  จะมีปัญหาไรกับเบตไหมครับ  เช่นไฟจะหมดเร็วหรือเปล่า  มันจะเสียง่านไหม   ไรทำนองงนี้อ่ะครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 13:55:52 โดย Attachai » บันทึกการเข้า

1-2 คอล 0848397401    
Dtac 0876249667
ID Line : balle23mf

บัญชี นายอรรถชัย ไข่ริน
Attachai Khairin
ธนาคารกรุงไทย
เลขที่ 904-0-31583-3
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 12:26:43 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
ja_jead
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 14:32:26 »

ครับ ตอนแรก ผมก็สงสัยแบบท่านนั่นแหละครับ........
แต่หาคำตอบไม่ได้   เลยไม่อยากรู้  วิธีการของผมคือ  รื้อ  วงจร ชาร์จข้างในทิ้งหมด เลยครับ(เพราะไม่ศรัทธา กับวงจรชาร์จแบตฯข้างใน)
ในภาพนั่น ผมเคยใช้ แบบทั้งตัดเต็ม  และ  ไม่ตัดเต็ม ถึงแม้นว่าจะเต็ม
แต่ถ้า ท่านอยากทราบว่า มีผลอะไรมั้ย  ลอง หา แอมป์มิเตอร์ ต่ออนุกรม กับขั้วแบตฯดูครับ

ครับ  มันเลยกลายเป็นแท่นวางเครื่องที่ดีที่สุด  ครับ
ขออภัย  เขรอะไปหน่อย  แบบว่า ไม่ค่อยได้เช็ด น่ะครับ

วี-8 กับ  วี-68 เท่านั้น
« ตอบ #1 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 14:32:26 »

kerkchai
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 14:34:43 »

ถ้าที่ตัวเบ็ตไม่มีไดโอดมันก็ไหลกลับไปครับก็คือการคายประจุนะครับชาจรเต็มแล้วก็ควรถอดเครื่องออกจากแท่นชาจร์นะครับและถอดปลั๊กครับผม

hs9iyn
145.300และ145.6375 dup-600
Attachai
Full Member

E23MF

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 15:58:35 »

ครับ ตอนแรก ผมก็สงสัยแบบท่านนั่นแหละครับ........
แต่หาคำตอบไม่ได้   เลยไม่อยากรู้  วิธีการของผมคือ  รื้อ  วงจร ชาร์จข้างในทิ้งหมด เลยครับ(เพราะไม่ศรัทธา กับวงจรชาร์จแบตฯข้างใน)
ในภาพนั่น ผมเคยใช้ แบบทั้งตัดเต็ม  และ  ไม่ตัดเต็ม ถึงแม้นว่าจะเต็ม
แต่ถ้า ท่านอยากทราบว่า มีผลอะไรมั้ย  ลอง หา แอมป์มิเตอร์ ต่ออนุกรม กับขั้วแบตฯดูครับ

ครับ  มันเลยกลายเป็นแท่นวางเครื่องที่ดีที่สุด  ครับ
ขออภัย  เขรอะไปหน่อย  แบบว่า ไม่ค่อยได้เช็ด น่ะครับ

รับทราบเลย ครับเหตุผลที่ทำเช่นนี้เพราะ หาที่ วางเครื่องนั้นเองแระครับ  เพราะวางไว้แต่มัน อย่างเดี๋ยวก็ลมง่าย  ยิ่งเราใช้เสาสไลท์ด้วยแล้ว บวกกับไมค์นอก  การวางเครื่องไว้บนแท่นช๊าต  ก็ทำให้มันมีความมันคง มากขึ้น..ครับ...ขอบคุณครับ...
ja_jead
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 21:34:23 »

ปัญหาคือ ตามที่ท่าน ข้างบนบอกไว้ครับ   ..วิทยุของท่านเจ้าของกระทู้ ยี่ห้อ สเปนเดอร์  เป็น แบบที่ใช้  แบตฯลิเธี่ยมฯ  ข้างในแบตฯจะมีวงจร ป้องกัน  และ  แท่นชาร์จจะเป็นวงจร พิเศษ  ไม่เหมือน กับ วี8 ที่ผมใช้ ซึ่งที่ผม รื้อออก นั่น  เป็นแบบ ชาร์จ แบตฯ นิ-เอ็มเอช  ซึ่งหา เครื่องชาร์จ อย่างอื่นมาทดแทนได้ครับ

ยืนยันครบ แท่นวางวิทยุที่ดีที่สุด คือ  แท่นสำหรับ ชาร์จนั่นแหละครับ ยิ้ม
Attachai
Full Member

E23MF

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012, 08:06:54 »

ขอบคุณ ทุก ๆ กระทู้ครับ และขอขอบคุณพื้นที่ดีดี ตรงนี้  ขอบคุณ HAMSIAM ครับผม
peerapat
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012, 10:01:54 »

ปัญหาคือ ตามที่ท่าน ข้างบนบอกไว้ครับ   ..วิทยุของท่านเจ้าของกระทู้ ยี่ห้อ สเปนเดอร์  เป็น แบบที่ใช้  แบตฯลิเธี่ยมฯ  ข้างในแบตฯจะมีวงจร ป้องกัน  และ  แท่นชาร์จจะเป็นวงจร พิเศษ  ไม่เหมือน กับ วี8 ที่ผมใช้ ซึ่งที่ผม รื้อออก นั่น  เป็นแบบ ชาร์จ แบตฯ นิ-เอ็มเอช  ซึ่งหา เครื่องชาร์จ อย่างอื่นมาทดแทนได้ครับ

ยืนยันครบ แท่นวางวิทยุที่ดีที่สุด คือ  แท่นสำหรับ ชาร์จนั่นแหละครับ ยิ้ม
เห็นด้วยครับ+1

peerapat rattanapakdee ( E22ZEX ) สถานที่ จ.เชียงใหม่
 บ/ช ( PM )
 **โพสถามเพราะอยากรู้ คลิ๊กดูเพราะสนใจ ที่ขายไปล้วนของดี**
HS5SAY
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012, 12:52:45 »

เห็นด้วยอีก 1 เสียงครับ

แต่ถ้าจะกลับข้างหน้าเป็นข้างหลังเพื่อไม่ให้หน้าสัมผัสของอุปกรณ์แตะกัน

ก็จะทำให้สบายใจขึ้นสำหรับปัญหาการไหลย้อนกลับของกระแสไฟ
E20NHL
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012, 14:59:19 »

ผมใช้ Hero x4 ครับไม่มีปัญหาเรื่องแบตครับ  2ปีเต็มแล้วไม่มีปัญหา การคายประจุเรื่องการเสียบคาที่แท่นครับหากไม่แน่ใจแต่ละรุุ่นอาจไม่เหมือนกัน ติดต่อ customer care 02392 1500
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กุมภาพันธ์ 2012, 15:04:06 โดย E20NHL » บันทึกการเข้า

E20NHL  Morse made ​​me realize that.

<No unsuccessful. , If you know, how to and do it with intention and do not stop>

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์