HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
01 กรกฎาคม 2024, 11:46:50 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนครับเล็กกูเลเตอร์Vออกแต่Ampไม่ออกตรวจซ่อมตรงไหนครับ  (อ่าน 13744 ครั้ง)
nano9770
Hero Member

ไม่ได้บ้าแต่ว่าแกล้งโง่

« ตอบ #30 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 20:21:34 »

ลองเปลี่ยนไอซี LM358 ดูซิครับ
ตรับพี่จะลองเปลี่ยนดูครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ
ถ้าเปลี่ยนแล้วยังไม่หายให้ลองตามนี้ดูก่อนครับ ศึกษาไปทีละขั้นตอนเพื่อรู้ปัญหาดีกว่าเดาสุ่มไปเรื่อยครับ ถึงเดาไปถูกว่าตัวไหนเสียเราก็ไม่รู้ว่ามันเพราะอะไรอยู่ดี มือใหม่ต้องใจเย็นๆครับ แบบรวดเร็วให้ท่านพี่เทพๆเค้าทำครับเค้าผ่านมาเยอะเจอมาเยอะกว่า
2 วัดไฟ AC 18V ว่าออก 18 มั๊ย
3 วัดไฟที่ ไดโอดบริด ว่าออก 18VDC มั๊ย อันที่จริงจะได้ไฟ 1.41 x Vac
4 ถ้าไฟที่จุดนี้ออกปกติ แสดงว่าชุด เร็กติไฟร์ปกติ ต่อไปก็เช็คที่วงจรเร็กกูเลต

แค่นี้ก่อนครับ ได้ผลยังไงมาแจ้งไว้ จะได้ช่วยกันหาทางไปต่อครับ
เพราะขั้นตอนนี้ ถ้าตรวจสอบแล้วทำงานได้ปกติ เราจะได้ไปเช็คที่ภาคเร็กกูเลเตอร์ต่อไป

ภาคเร็กกูเลเตอร์การตรวจซ่อมก็มีเพียงลอยขา R แล้ววัดหา R ขาด R ยืดค่าหดค่า เช็ค D , ZD ตัวไหนเสียก็ไล่วงจรบริเวณที่ต่อร่วมกันเพื่อหาที่มาของการเสียและหาอุปกรณ์ตัวอื่นที่มีอาการ เมื่อรู้สาเหตุจะได้แก้ถูกทาง แล้วค่อยซื้ออุปกรณ์มาเปลี่ยน เพราะถ้าเรารีบร้อนเกินไป
(สมมติว่าวงจรไฟเลี้ยง IC มันจ่ายไฟเกิน แต่เราไม่ได้ตรวจสอบ เห็นแต่ว่า IC มันเสียก็ซื้อมาเปลี่ยน เอาใส่เข้าไป ยังไงมันก็เสียอีกครับ)
เมื่อทดลองจนรู้สาเหตุแล้วก็ซื้ออะไหล่มาเปลี่ยน แล้วก็ทดลองจ่ายไฟดูโดยใช้มิเตอร์วัดไฟออกก่อน ถ้าปกติแล้วค่อยต่อโหลดครับ ใช้วิธีนี้ง่ายครับ

ข้อความโดย: maccc399
แนะนำอีกทีครับ ท่านลองหา หลอดไฟหน้ารถยนต์มาซัก 2-3 หลอดครับลองเอามาใส่ช่วยเพื่อเป็นโหลด ในการตรวจซ่อมสิครับ
หลอดไฟ     1  หลอด = 55วัตต์
วิทยุคมนาคม 1 เครื่อง  = 10 -50 วัตต์

วันนี้จะตรวจเช็คตามที่ท่านbirdteแนะนำอย่างละเอียดครับได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบ ขอบคุณครับ ยิ้มกว้างๆ
วงกลมตัวบนเป็น D313 ครับ

tel 093-5042264 โทรหายยังไม่ได้ไปขอซิมใหม่เบอร์เดิมครับ
                 ก่อนจะว่าคนอื่นลองมองดูตัวเราว่าตัวเราดีพอหรือยัง
                         ก่อนที่จะไปว่ากล่าวบุคคนอื่น.....
                   ซื้อของมือสองต้องทำใจจริงๆครับ...เฮ้อ
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #30 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 20:21:34 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
birdte
Hero Member

HS3WZY

« ตอบ #31 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 23:38:46 »

หม้อแปลงไฟที่ผมวัดผ่านบริทได้ประมา24Vครับพี่  เป็นไปได้มั้ยพี่ว่า C แห้งครับ

อันนี้ไฟออกครับ

-ที่ไฟออกแบบนี้เนื่องจากว่า หม้อแปลงจ่ายไฟได้ 18Vac ต่อเข้ากับวงจรเร็กติไฟร์แบบบริดที่มีตัวเก็บประจุเป็นตัวกรองแรงดันทำให้ไฟที่ได้เป็น
18Vac x 1.41 = 25.38Vdc ซึ่งเป็นค่าในอุดมคติ ในความเป็นจริงก็อาจมีความคลาดเคลื่อนไปตามประสิทธิภาพของอุปกรณ์
ซึ่งที่วัดได้ก็คือ 24V
-แรงดัน 24Vdc จากจุดนี้จะถูกนำไปป้อนเข้ากับวงจร เร็กกูเลเตอร์(ทำหน้าที่รักษาระดังแรงดันให้คงที่ตามที่เรากำหนดไว้ซึ่งในที่นี้อาจจะเป็น 13.8Vdc) ดังนั้นวงจรนี้จึงจ่ายแรงดันได้ 13.8V ส่วนกระแสจะได้ไม่เกิน 1A ดังนั้นจึงต้องมีวงจรชุดขยายกระแสเพิ่มเข้ามา
-วงจรชุดขยายกระแส ทำหน้าที่เพิ่มกระแสให้เอาต์พุทของวงจรให้ได้ตามที่หม้อแปลงจ่ายได้ เช่นหม้อแปลงจ่ายได้ 5A วงจรก็จะต้องออกแบบให้สามารถจ่ายกระแสได้มากกว่า 5A เพื่อไม่ให้มีการรับภาระหนักเกินไป แต่กระแสที่จะได้จริงๆมันก็ไม่เกิน 5A ที่หม้อแปลงจ่ายได้ นี่คือเหตุผลที่ว่าทำไมซิ้งระบายความร้อนมันไม่ร้อนมาก ก็เพราะว่าทรานซิสเตอร์ขยายกระแสไม่ได้ทำงานหนักทั้งที่จ่ายกระแส 5A นานๆ  ส่วนในทางเทคนิคการขยายกระแสของมันไม่ได้มีการขยายจริงๆหรอกครับ คือถ้าขยายจริงๆก็จะเหมือนเครื่องเสียงที่เราต่อMP3เปิดเบาๆแต่ดังที่ลำโพงแรง ส่วนการขยายของวงจรนี้เป็นการสร้างสะพานให้กับกระแสตรงหม้อแปลงให้ข้ามมาที่เอาต์พุทได้โดยที่แรงดันที่เอาต์พุทยังเท่ากับวงจรเร็กกูเลต
-ดังนั้นซัพพลายตัวนี้จึงจ่ายแรงดันได้ 13.8V 5A
งงมั๊ย อิอิ พอจะเข้าใจหลักการมั๊ยครับ

ส่วนเจ้าตัว D313 เป็นทรานซิสเตอร์ครับ คาดว่าน่าจะเป็นทรานซิสเตอร์ตัวเล็กไว้ขับตัวใหญ่อีกที ตัวอย่าง ดูที่ Q1 ครับ

พอจะมองวงจรออกยังครับ
แต่ผมคงบอกทั้งหมดไม่ได้ว่าวงจรนี้มันเป็นยังไง เพราะผมยังไม่เคยเจอซัพพลายที่ใช้ IC LM358 ครับ เห็นเค้าเอาไปใช้ด้านอื่นกัน
ในเมื่อรู้แล้วว่าด้านไฟเข้าทำงานปกติแล้ว ต่อไปก็มาดูที่ด้านวงจรเร็กกูเลตครับ เช็คตัว R ,D ,ZD โดยการลอยขาไว้ข้างหนึ่งครับ หาว่าตัวไหนมีปัญหาก็ให้เปลี่ยน ซึ่งมันอาจไม่ได้เสียแค่ตัวเดียวนะครับ ดูให้ดี R อาจจะยืดค่า หรือหดค่า ก็ให้เปลี่ยน โดยค่าที่วัดได้ต้องคลาดเคลื่อนไม่เกิน 5%

(เบิร์ด) Tel.0827508146
« ตอบ #31 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 23:38:46 »

nano9770
Hero Member

ไม่ได้บ้าแต่ว่าแกล้งโง่

« ตอบ #32 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011, 03:12:27 »

หม้อแปลงไฟที่ผมวัดผ่านบริทได้ประมา24Vครับพี่  เป็นไปได้มั้ยพี่ว่า C แห้งครับ

อันนี้ไฟออกครับ

-ที่ไฟออกแบบนี้เนื่องจากว่า หม้อแปลงจ่ายไฟได้ 18Vac ต่อเข้ากับวงจรเร็กติไฟร์แบบบริดที่มีตัวเก็บประจุเป็นตัวกรองแรงดันทำให้ไฟที่ได้เป็น
18Vac x 1.41 = 25.38Vdc ซึ่งเป็นค่าในอุดมคติ ในความเป็นจริงก็อาจมีความคลาดเคลื่อนไปตามประสิทธิภาพของอุปกรณ์
ซึ่งที่วัดได้ก็คือ 24V
-แรงดัน 24Vdc จากจุดนี้จะถูกนำไปป้อนเข้ากับวงจร เร็กกูเลเตอร์(ทำหน้าที่รักษาระดังแรงดันให้คงที่ตามที่เรากำหนดไว้ซึ่งในที่นี้อาจจะเป็น 13.8Vdc) ดังนั้นวงจรนี้จึงจ่ายแรงดันได้ 13.8V ส่วนกระแสจะได้ไม่เกิน 1A ดังนั้นจึงต้องมีวงจรชุดขยายกระแสเพิ่มเข้ามา
-วงจรชุดขยายกระแส ทำหน้าที่เพิ่มกระแสให้เอาต์พุทของวงจรให้ได้ตามที่หม้อแปลงจ่ายได้ เช่นหม้อแปลงจ่ายได้ 5A วงจรก็จะต้องออกแบบให้สามารถจ่ายกระแสได้มากกว่า 5A เพื่อไม่ให้มีการรับภาระหนักเกินไป แต่กระแสที่จะได้จริงๆมันก็ไม่เกิน 5A ที่หม้อแปลงจ่ายได้ นี่คือเหตุผลที่ว่าทำไมซิ้งระบายความร้อนมันไม่ร้อนมาก ก็เพราะว่าทรานซิสเตอร์ขยายกระแสไม่ได้ทำงานหนักทั้งที่จ่ายกระแส 5A นานๆ  ส่วนในทางเทคนิคการขยายกระแสของมันไม่ได้มีการขยายจริงๆหรอกครับ คือถ้าขยายจริงๆก็จะเหมือนเครื่องเสียงที่เราต่อMP3เปิดเบาๆแต่ดังที่ลำโพงแรง ส่วนการขยายของวงจรนี้เป็นการสร้างสะพานให้กับกระแสตรงหม้อแปลงให้ข้ามมาที่เอาต์พุทได้โดยที่แรงดันที่เอาต์พุทยังเท่ากับวงจรเร็กกูเลต
-ดังนั้นซัพพลายตัวนี้จึงจ่ายแรงดันได้ 13.8V 5A
งงมั๊ย อิอิ พอจะเข้าใจหลักการมั๊ยครับ

ส่วนเจ้าตัว D313 เป็นทรานซิสเตอร์ครับ คาดว่าน่าจะเป็นทรานซิสเตอร์ตัวเล็กไว้ขับตัวใหญ่อีกที ตัวอย่าง ดูที่ Q1 ครับ

พอจะมองวงจรออกยังครับ
แต่ผมคงบอกทั้งหมดไม่ได้ว่าวงจรนี้มันเป็นยังไง เพราะผมยังไม่เคยเจอซัพพลายที่ใช้ IC LM358 ครับ เห็นเค้าเอาไปใช้ด้านอื่นกัน
ในเมื่อรู้แล้วว่าด้านไฟเข้าทำงานปกติแล้ว ต่อไปก็มาดูที่ด้านวงจรเร็กกูเลตครับ เช็คตัว R ,D ,ZD โดยการลอยขาไว้ข้างหนึ่งครับ หาว่าตัวไหนมีปัญหาก็ให้เปลี่ยน ซึ่งมันอาจไม่ได้เสียแค่ตัวเดียวนะครับ ดูให้ดี R อาจจะยืดค่า หรือหดค่า ก็ให้เปลี่ยน โดยค่าที่วัดได้ต้องคลาดเคลื่อนไม่เกิน 5%
ครับพี่จะลองไล่ดูตามที่พี่บอกครับได้ผลประการใดแจ้งให้ทราบครับ ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์