HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
04 ตุลาคม 2024, 20:23:47 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือผู้มีความรู้ด้านคอมพิวเตอร์คับ  (อ่าน 849 ครั้ง)
tarayut
Jr. Member
**

« เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 11:00:02 »

เนื่องจากฮาร์ดดิสของผมเสีย อาการคือ  เครื่องไม่สามารถมองเห็นฮาร์ดดิสได้ ตอนนี้ผมเอาลูกที่เสียออกเอาลูกใหม่มาใส่เเทนเครื่องใช้งานได้ปกติ ผมอยากจะกู้เอาข้อมูลในฮาร์ดที่เสียกลับคืนมาท่านใดพอจะเเนะนำได้บ้างคับมีข้อมูลสำคัญหลายอย่างเลยคับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 11:00:02 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
popz_civic
Hero Member

*E22WSQ*

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 11:04:07 »

เครื่องมองไม่เห็น HDD นี่ลองต่อไปแล้วมันหมุนหรือเปล่าครับ ถ้าไฟเข้าแต่ไม่ Detect แสดงว่าวงจร HDD เสีย

ลองเข้าดูใน BIOS ว่ามัน DETECT หรือเปล่า ถ้าไม่เจอก็คงเสียแล้ว ต้องเอาเข้าร้านให้เขาลองสลับแผงวงจรเอาครับ

จิงๆถ้ามีสายแปลง IDE -> USB ก็ลองเอามาต่อดูก็ได้ เคยเจออาการนี้ ใช้วิธีนี้ ดึงไฟล์สำคัญออกมาได้ แต่ก็เป็นบางกรณีนะ

รับซื้อ-ขาย เลขทะเบียนรถยนต์หมวดใหม่ 3กx และป้ายหมวดเก่า ราคาพิเศษ
« ตอบ #1 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 11:04:07 »

titri
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 11:07:59 »

ตัวฮาร์ดิกส์เก่ามากไหมครับ ถ้าไม่เก่ามากหรือกลางเก่ากลางใหม่ หาฮาร์ดิกส์รุ่นเดียวกัน(ขนาดความจุต้องเท่ากันด้วยหรือเปล่าผมไม่แน่ใจ)ไปที่พันธุ์ทิพย์ เปลี่ยนจานดิกส์ครับ เอาจานดิกส์ของเราไปใส่ในฮาร์ดิกส์ลูกใหม่ ใช้เวลาพอสมควรครับ
tarayut
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 11:12:53 »

เครื่องมองไม่เห็น HDD นี่ลองต่อไปแล้วมันหมุนหรือเปล่าครับ ถ้าไฟเข้าแต่ไม่ Detect แสดงว่าวงจร HDD เสีย

ลองเข้าดูใน BIOS ว่ามัน DETECT หรือเปล่า ถ้าไม่เจอก็คงเสียแล้ว ต้องเอาเข้าร้านให้เขาลองสลับแผงวงจรเอาครับ

จิงๆถ้ามีสายแปลง IDE -> USB ก็ลองเอามาต่อดูก็ได้ เคยเจออาการนี้ ใช้วิธีนี้ ดึงไฟล์สำคัญออกมาได้ แต่ก็เป็นบางกรณีนะ
เดี่ยวจะลองดูนะคับ
ถ้าไม่ได้จิงเข้าร้านค่าใช้จ่ายเเพงไหมคับ
tarayut
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 11:13:56 »

ตัวฮาร์ดิกส์เก่ามากไหมครับ ถ้าไม่เก่ามากหรือกลางเก่ากลางใหม่ หาฮาร์ดิกส์รุ่นเดียวกัน(ขนาดความจุต้องเท่ากันด้วยหรือเปล่าผมไม่แน่ใจ)ไปที่พันธุ์ทิพย์ เปลี่ยนจานดิกส์ครับ เอาจานดิกส์ของเราไปใส่ในฮาร์ดิกส์ลูกใหม่ ใช้เวลาพอสมควรครับ
เก่าพอสมคสรคับ ค่าใช้จ่ายสูงไหมคับ
titri
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 11:16:30 »

เก่าพอสมคสรคับ ค่าใช้จ่ายสูงไหมคับ
หลักร้อยครับ เมื่อก่อนผมให้แมสบริษัทผมวิ่งเข้าไปในพันธุ์ทิพย์ครับ ซื้อฮาร์ดิกส์สำรองเพื่อเปลี่ยนจาน กับค่าแรงพอๆกันครับ
HarmoniC
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011, 16:20:46 »

ผมมี IDE 250G อยู่ลูกนึง แต่วงจรมันช๊อต มีกลิ่นเหม็น เลยเอาออกมา ประมาณ 2 ปีที่แล้ว เคยปรึกษาตามเวบ และคนที่เก่งๆ บอกว่าต้องหาฮาร์ดดิสอีกลูกที่เป็นรุ่นเดียวกัน ทั้งหมด เปลี่ยนเฉพาะแผงวงจรก็จะใช้ได้

ผมเคยตามหาของมือสอง อยู่พักใหญ่ แต่ก็หาไม่ได้เลย  ตอนนี้เก็เก็บรักษาไว้เป็นอย่างดี เพราะข้อมูลในนั้นร้อยกว่า GB สำคัญมาก

อาการแบบนี้ รักษาอย่างไงจึงจะหายครับ ใช้สายแปลง IDE -> USB ได้หรือไม่ รบกวนปรึกษาครับ

..ธรณีนี่นี้เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์หนึ่งบ้าง เราผิด ท่านประหารเราชอบ เราบ่ผิด ท่านมล้าง ดาบนั้นคืนสนอง..
asawachai
Newbie
*

ขี่ไม่เก่ง เลยยังมีชีวิตไว้ขี่วันต่อไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011, 18:20:08 »

ผมมี IDE 250G อยู่ลูกนึง แต่วงจรมันช๊อต มีกลิ่นเหม็น เลยเอาออกมา ประมาณ 2 ปีที่แล้ว เคยปรึกษาตามเวบ และคนที่เก่งๆ บอกว่าต้องหาฮาร์ดดิสอีกลูกที่เป็นรุ่นเดียวกัน ทั้งหมด เปลี่ยนเฉพาะแผงวงจรก็จะใช้ได้

ผมเคยตามหาของมือสอง อยู่พักใหญ่ แต่ก็หาไม่ได้เลย  ตอนนี้เก็เก็บรักษาไว้เป็นอย่างดี เพราะข้อมูลในนั้นร้อยกว่า GB สำคัญมาก

อาการแบบนี้ รักษาอย่างไงจึงจะหายครับ ใช้สายแปลง IDE -> USB ได้หรือไม่ รบกวนปรึกษาครับ

ข้อมูลสำคัญมากไม๊ครับ ถ้าสำคัญมาก เเนะนำให้นำไปกู้ข้อมูลที่ศูนย์รับกู้ข้อมูลครับ ผมเคยทำHDD ขนาดเดียวกับของคุณตกพื้นเข็มตกร่องไม่สามารถใช้งานได้เเต่ข้อมูลที่อยู่ในนั้นผมเก็บมาเรื่อยๆเป็นระยะเวลากว่า 8ปีตั้งเเต่HDD ลูกเเรก จนเจ้า 250gB นี่เป็นลูกที่ 5 เลยนำไปกู้ข้อมูล ค่ากู้อยู่ที่ 7000 บาทครับสำหรับ 250 GB ถ้ากู้ไม่ได้เค้าไม่คิดเงินครับ เเต่ถ้าเเค่ บอร์ดของ HDD พังให้ซื้อรุ่นเดียวกันบนพันทิพย์แหละครับมาเปลี่ยนไม่ก็ให้ร้านเปลี่ยนให้ เเต่ไม่เเนะนำให้แกจายเเม่เหล็กภายในออกมาเปลี่ยนเองนะครับ การทำเช่นนั้นต้องทำในห้อง clean room เท่านั้นครับหรือทำในตู้ที่ไม่มีฝุ่นละออง เลยเเม้เเต่นิดเดียวครับ ซึ่งบางครั้งเรามองไม่เห็นถ้ามีฝุ่นจับบนจานเเม่เหล็ก เเล้วนำไปใช้งาน จะทำให้จานเเม่เหล็กเสียครับ " อย่าคิดว่าเเพงถ้าต้องเเลกกับความสำคัญของข้อมูลครับ"  ^_^

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์